PDA

View Full Version : cách đọc thông số main

kimtulong
28-05-2010, 15:56
các bác cho em hỏi khi cầm 1 cai main trên tay mình cần quan tâm đến chỉ số nào ở trên ấy!để thay linh kiện cho phù hợp và tương thích.
các bác cho em hỏi luôn cách tính ví du:
-con main có buss 800 thì nó hổ trợ các chíp nào?lên đến mấy chấm?ram phải là bao nhiêu?
-con main có buss 533 thì nó hổ trợ các chíp nào?lên đến mấy chấm?ram phải là bao nhiêu?
...
hic em cầm main trên tay nhìn mỏi mắt mà chả thấy thông số nào cụ thể cả!
cảm ơn các bác chỉ giáo!
AH!còn 1 vấn đề nữa là em khong cai duoc ban va ms08-067.(sau khi cài đặt bình thường song khởi động lại dùng toll remover configker của CMC quét thì nó vẫn báo thiếu)hĩ.
cảm ơn cả nhà nhiều.

laitang
28-05-2010, 19:22
...khi cầm 1 cai main trên tay mình cần quan tâm đến chỉ số nào ở trên ấy!để thay linh kiện cho phù hợp và tương thích...

Chỉ số duy nhất mà bạn quan tâm là ... tên main! Thật vậy, cách duy nhất chính xác là vào trang web của hãng sản xuất main đọc các thông số đặc điểm của nó, xem nó hỗ trợ cpu nào, từ bios version nào,ram nào, bao nhiêu,.... Không có một quy luật đồng nhất cho mọi main đâu. Muốn hiểu rõ hơn nữa thì tải user manual về đọc. Làm biếng hơn thì lên mạng hỏi sẽ có người nhiệt tình tìm hộ hoặc người có main đó trả lời, nhưng cách này không đáng tin cậy vì có nhiều người nhớ mang máng cứ nói đại.lỡ bị bắt lỗi thì ... sorry... huề!

TOISETROLAI200
28-05-2010, 21:52
Main nào thì nhà sản xuất đã cấu hình rất kĩ, từ hỗ trợ đến Update phiên bản mới cho Bios. main Buss 800 thì nên chọn các linh kiện khác cũng hỗ trợ Buss như vậy. 533 cũng thế. Vào trang chủ của nó mà đọc thông số. Muốn biết chính xác các thông số của Main hay các linh kiện khác cần đến những phần mềm chuyên biệt. HDD Tune, CPU-Z đều là những công cụ tốt nhất đấy.

hailuahn
28-05-2010, 22:14
các bác cho em hỏi khi cầm 1 cai main trên tay mình cần quan tâm đến chỉ số nào ở trên ấy!để thay linh kiện cho phù hợp và tương thích.
các bác cho em hỏi luôn cách tính ví du:
-con main có buss 800 thì nó hổ trợ các chíp nào?lên đến mấy chấm?ram phải là bao nhiêu?
-con main có buss 533 thì nó hổ trợ các chíp nào?lên đến mấy chấm?ram phải là bao nhiêu?
...
hic em cầm main trên tay nhìn mỏi mắt mà chả thấy thông số nào cụ thể cả!
cảm ơn các bác chỉ giáo!
AH!còn 1 vấn đề nữa là em khong cai duoc ban va ms08-067.(sau khi cài đặt bình thường song khởi động lại dùng toll remover configker của CMC quét thì nó vẫn báo thiếu)hĩ.
cảm ơn cả nhà nhiều.
Câu hỏi của bạn hơi khó đấy, khi nhìn vào main bạn sẽ ko bít đc nhìu về các thông số hỗ trợ của main đâu ban cần bít đc tên đầy đủ của main rùi lên web xem thông số cụ thể để chọn cấu hình or upgrate cho phù hợp