PDA

View Full Version : mang khong day

shinichihappy
10-04-2004, 05:32
tui co hai may tinh xach tay deu co ho tro cong nghe khong day vay tui co the noi hay may lai voi nhau khong vay nhu mang lan vay? co k
et noi inetrnet khong day va 1394
va o thanh pho ho chi minh da co ro nao truy cap internat khong day khong vay?

kehamchoi
10-04-2004, 19:54
chời sang thật có những hai máy tính sách tay thì cậu wả là ok rồi, còn việc kết nối hai máy tính sách tay lại với nhau như một mạng Lan thì tại sao gọi là không được nhỉ, nhưng phải coi cả hai máy của cậu hổ trợ không dây theo tiêu chuẩn giống nhau không? phải cùng một tiêu chuẩn về không dây như cả hai cùng là 802.11b hoặc 802.11a hoặc là cùng 802.11g, sao đó bạn cần phải có một bộ phận phát sóng đặt một trong hai máy để cho cả hai được định dạng với nhau bởi vì với những card PCI nó chỉ có một nhiệm vụ là nhận sóng chứ không có chức năng phát sóng đi, và thành phố thì có địa điểm truy cập internet kô dây rồi nhưng đa số là ở quận nhất cái này mình cũng kô rành nơi đâu nữa...Tuy nhiên bạn có thể kết nối hai máy với nhau theo đường truyền bluetooth nếu như hai máy của bạn có hổ trợ bởi vì với bluetooth thì rất đơn giản cho việc thiết lập giữa hai mạng với nhau.Chúc bạn thành công.see ya

YellowBird
05-05-2004, 15:26
tui co hai may tinh xach tay deu co ho tro cong nghe khong day vay tui co the noi hay may lai voi nhau khong vay nhu mang lan vay? co k
et noi inetrnet khong day va 1394
va o thanh pho ho chi minh da co ro nao truy cap internat khong day khong vay?
Chuẩn IEEE cho WL là 802.11 còn IEEE 1394 là chuẩn của IEEE về Fire Wire nhưng nhiều người cứ nghĩ tới IEEE là nghĩ tới Fire Wire. Kết nối bằng IEEE 1394 tôi không biết nhưng kết nối bằng card mạng không dây theo chuẩn IEEE 802.11 thì theo tôi bạn nên nối theo kiểu mạng ngang hàng (ADHOC) (từ máy 1 ----> máy 2).Bạn có thể nối theo kiểu Infrastructure (máy 1 ----> AP -----> máy 2 và ngược lại)nhưng nêu vậy phải mua thêm một Access Point mà cũng chẳng được gì nếu bạn chỉ nối 2 máy. Card mạng 802.11, 802.11b, 802.11g đều tương thích với nhau tuốt chỉ có cái 802.11a là chơi trội thui:cool: :chris:. Các card mạng có thể liên kết với nhau trực tiếp chứ không cần thêm một thứ gì khác khi bạn dùng mạng ngang hàng. Tui thấy máy tính xách tay thường dùng khe PCMCIA để gắn card mạng không dây chứ chưa thấy dùng khe PCI :innocent: hì hì với lại nếu card mạng mà chỉ nhận mà không phát được thì chả biết dùng làm gì vì người câm không nói thì ai biết mà đáp ứng chứ.
Có vài lời nếu có gì sai sót xin lượng thứ :tongue: :tongue: :wub: :wub:

net39leniem
31-12-2008, 02:51
nói như vậy có nghĩa là nếu như hai máy tính đều có card mạng ko dây thì co thể kết nối với nhau ko thông qua cái access point hay trạm phải ko?