PDA

View Full Version : Cách Test ổ cứng!

dangcongchuong
27-05-2010, 13:10
Tình hình là máy của mình bị lỗi gì đó , nghi ngờ là ổ cứng, main thì mới thay, cpu, ram đều mới thay. trước xài cái main cũ cứ báo lỗi, lúc khởi động cứ báo HDD status: BAD,vô win7 thường xuyên báo lỗi, treo máy, restart, thình thoảng restart lại không nhận ổ cứng, phải tắT điện, có khi sửa sửa CAP mới chịu nhận( Cap mới nhé). nay thay main mới thì hết lỗi: HDD status: BAD, nhưng những lỗi kia thì vẫn tiếp diễn!!!!!!!!!! đau khổ bấy lâu nay lại càng nhân lên!
Lỗi của nó đây ạ:
Sau khi tham khảo trên mạng thì em test bằng đĩa
BOOT và được kết quả như sau:
em không biết xem thế nào, nó bị lỗi gì không ạ? bạn nào biết xem dùm với ạ, sửa chửa sao ạ?!!!!!!!!!!! chứ ổ cứng mà hư không rõ ràng như vậy đem bảo hành người ta đâu chịu. Ah, ổ cứng em 500g hiểu Seageat ạ, giúp e với em mang ơn nhìu

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

và rồi, mình dùng HDD Regenerator để sửa lỗi thì:
như vậy là sao ạ! ai cho em hướng giải quyết với ạ

tam_giang
27-05-2010, 23:04
1. Trước hết ổ chỉ có 500Gb mà chia nát ra như tương thành C, D, E, F, G, H và I. Như vậy không chết cũng bị thương.
2. Căn cứ vào message đầu tiên máy cho biết là hư ổ cứng. Backup và mang sửa hoặc thay ổ khác trước khi quá trễ. Main là gì ?
3. Lần sau không cần post hình lớn như thế này.

dangcongchuong
27-05-2010, 23:28
Thanks bạn đã trả lời!
vì mình định mỗi ổ lưu một mục nên chia hơi nhiều, điều đó có ảnh hưởng lớn hả bạn? mình không rành! Main lúc trước main Asus p5gcmx, mới đổi main Giga g31 nhưng tình hình không khả quan, đang lo quá! định up hình to cho các bạn dễ xem mà giúp đỡ!

nikon57
28-05-2010, 00:18
Tôi cũng dã bị trường hợp tương tự . Cách giải quyết như sau, bro thử xem. Làm tuần tự các bước :khởi động máy bằng điã Hirens boot CD-chạy Partition Magic- Delete par.C-Tạo lai par.C mới- Làm các bước set primery và activ cho par.C mới để có thể boot máy từ đây-cài lại Win.
P/s: 500G chia 7 par. thì cũng bình thường thui có gì mà "nát như tương" hả giời.

laitang
28-05-2010, 07:45
Tình hình là máy của mình bị lỗi gì đó , nghi ngờ là ổ cứng, main thì mới thay, cpu, ram đều mới thay. trước xài cái main cũ cứ báo lỗi, lúc khởi động cứ báo HDD status: BAD,vô win7 thường xuyên báo lỗi, treo máy, restart, thình thoảng restart lại không nhận ổ cứng, phải tắT điện, có khi sửa sửa CAP mới chịu nhận( Cap mới nhé). nay thay main mới thì hết lỗi: HDD status: BAD, nhưng những lỗi kia thì vẫn tiếp diễn!!!!!!!!!! đau khổ bấy lâu nay lại càng nhân lên!

Bạn không quan tâm tới bộ nguồn rồi, thay main, ram, cpu, ổ cứng là gần như mua mới rồi còn gì mà lại dùng bộ nguồn noname thì ổ cứng sẽ teo. Nếu xui xẻo bạn sẽ gặp một bộ nguồn noname mặc dù vẫn cung cấp đủ điện, máy bật vẫn chạy nhưng lại chập chờn và làm hỏng ổ cứng.

tunghn96
28-05-2010, 08:45
Thanks bạn đã trả lời!
vì mình định mỗi ổ lưu một mục nên chia hơi nhiều, điều đó có ảnh hưởng lớn hả bạn? mình không rành! Main lúc trước main Asus p5gcmx, mới đổi main Giga g31 nhưng tình hình không khả quan, đang lo quá! định up hình to cho các bạn dễ xem mà giúp đỡ!

Chia như thế vẫn bình thường mà ! Bạn thử mượn ai đó một bộ nguồn xịn rùi test xem có bị như thế ko, mình nghĩ chắc ko phải tại nguồn đâu , lỗi tập chung vào ổ cứng thui !

hakuna1609
28-05-2010, 08:50
Thấy rằng cái ảnh cuối của bạn là nó báo lỗi và cách khắc phục lỗi rồi đấy thôi!
Reset system từ bios ấy! Nếu đang dùng giao tiếp AHCI thì phải chuyển thành IDE. (mà mình tưởng cable giờ toàn IDE)

laitang
28-05-2010, 11:43
Chia như thế vẫn bình thường mà ! Bạn thử mượn ai đó một bộ nguồn xịn rùi test xem có bị như thế ko, mình nghĩ chắc ko phải tại nguồn đâu , lỗi tập chung vào ổ cứng thui !

Ý tôi nói là bộ nguồn làm hỏng ổ cứng, nghĩa là chỉ thay nguồn thì test vẫn lỗi vì khả năng ổ cứng hỏng rồi là rất lớn. Nhưng nếu chỉ thay ổ cứng khác mà không quan tâm đến bộ nguồn là sai lầm lớn.

Thấy rằng cái ảnh cuối của bạn là nó báo lỗi và cách khắc phục lỗi rồi đấy thôi!
Reset system từ bios ấy

Cái này chỉ là để chạy cho được phần mềm HDD Regenerator thôi chứ không giải quyết được vấn đề vì HDD của chủ thớt không bị bad (kết quả test bằng phần mềm Victoria trên ảnh cho thấy điều đó)

dangcongchuong
28-05-2010, 14:19
Trước hết xin rất cám ơn các bạn đã giúp đỡ!
Nguồn thì mình dùng Arrow 500w, thay cách đây cũng gần 1 năm, hi vọng là không phải do nó bị hư!
Bạn Nikon57: cái nick....bạn có chơi ảnh không ạ? mình cũng xài Nikon
Trước mình xài cái main Aus 945 thì vô thấy có chỗ AHCI và disable nó! còn giờ cái G31 này lục nát mà không thấy chỗ nào có AHCI cả!
Chiều nay mình mang ổ cứng đi bảo hành xem thế nào!!!