PDA

View Full Version : Bỗng dưng đứng máy

trungvn.info
23-05-2010, 23:08
Máy mình dùng bình thường, ko có chiệu chứng gì hết. Tự nhiên đang sữ dụng ngon lành cái đột nhiên màn hình, bàn phím, chuột... đứng cứng đơ ko làm gì đc hết, đôi khi vừa mở máy lên tới màn hình Logon thì cũng bị đứng. Đành phải reset máy :buck:

Ai biết tình trạng này chỉ dùm mình cách khắc phục !!

P/s: nghe nói bị như vậy là do ổ cứng bị bad, ko biết có đúng ko ?? Mình đang dùng con lap ASUS X8AIJ :helpsmili

tái sinh
24-05-2010, 17:37
uh, kiểm tra lại ổ cứng và nhiệt độ máy nhé. cả 2 ng nhân đều có thể sảy ra., thêm nữa lá xem có xung đột soft nào không, ghost lại cái cho ngon lành.

leviet.gamer
24-05-2010, 18:20
Có phải máy của bạn tự nhiên đứng lại và 1 lúc sau hiện 1 cái bảng màu xanh lè .Nếu đúng vậy thì do lỗi phần cứng đặc biệt là ổ cứng .Kiểm tra lại nghen

trungvn.info
24-05-2010, 20:23
uh, kiểm tra lại ổ cứng và nhiệt độ máy nhé. cả 2 ng nhân đều có thể sảy ra., thêm nữa lá xem có xung đột soft nào không, ghost lại cái cho ngon lành.

Mình bảo đãm là ko phải do nhiệt độ máy rồi, vì lúc đó ở chỗ mình nhiệt độ cũng bình thường, ko nóng lắm. Còn vụ cái Win thì chắc ko phải vì mình vừa cài Win xong mà.

Lúc trước xài Win 7 thì ko bị vụ này, vài ngày trước mình cài lại nhưng cái đĩa Win7 bị mất nên mình cài XP SP3, nghe nói bản này ít bị lỗi lắm.

Ko biết KIS 2010 có phải là thủ phạm hok nhỉ ?? :crying:

Có phải máy của bạn tự nhiên đứng lại và 1 lúc sau hiện 1 cái bảng màu xanh lè .Nếu đúng vậy thì do lỗi phần cứng đặc biệt là ổ cứng .Kiểm tra lại nghen

Mình cũng ko biết có hiện gì ko nữa, vì đang dùng bình thường đột nhiên nó đứng cứng đơ hết ko thể làm gì được. Mình chờ khoảng 15s ko đc nên đành phải bấm nút reset máy (có khi chưa vào tới Win vẫn còn đang Logon vẫn đứng).

P/s: Máy mình mới mua có vài tháng thôi mà bị lỗi ổ cứng thì nguy quá, đi bảo hành thì lại nhát vì sợ tụi bảo hành đổi đồ dõm cho mình :buck: với lại dữ liệu mình nhiều lắm ko biết phải làm thế nào để backup lại :(

emperor666
24-05-2010, 23:03
Bạn đi mua cái đĩa win 7 về mà cài nếu ko bị hiện tượng ấy nữa thì ko phải mang máy đi đâu cả :D. Mình đoán là do driver thôi cũng chưa gặp bao h.

trungvn.info
25-05-2010, 11:06
Lỗi Driver cũng đứng máy nữa à :ohmy:

Cũng có thể là do cái Win XP, cũng ko biết có phải ko nữa :emlaugh:

Hy vọng là ko hư ổ cứng. Các bạn có soft nào kiểm tra ổ cứng ko chỉ mình với :crying: