PDA

View Full Version : Kết nối to PC = DTDD

laudrup
07-04-2004, 19:39
Cho mình hỏi có thể kết nối internet qua DTDD ko ? ( ý là thay vì kết nối Internet qua PC = DT cố định thì dùng DTDD đó mà )
Và làm sao để connect ?

xacuop
08-04-2004, 09:38
Có SFone có đó. Tuy nhiên phí hơi bị mắc

Cuccu
08-04-2004, 10:40
Hầu hết DTDĐ đời mới đều hổ trợ chức năng này, kết nối qua nó mà không cần thêm modem. Bạn có thể dùng cable hoặc cổng hồng ngoại để nối với computer, nạp driver (thường có trên website của hàng ĐTDĐ). Tuy nhiên chẳng mấy người đủ tiền mà trả cước kết nối đâu. Hình như Sfone chưa thu tiền kết nối cho dịch vụ này.

hoivn
08-04-2004, 11:04
Tôi đang nghiên cứu về bảo mật trên mạng, ai có tài liệu xin chỉ giúp tôi nhé. Tiếng anh hay việt đều được.

CrazyKing
08-04-2004, 11:27
Trong điều kiện không có đường điện thoại hữu tuyến, bạn có thể dùng điện thoại di động có hỗ trợ GPRS như một modem để kết nối internet.
Thường những điện thoại di động có tích hợp công nghệ GPRS đều có modem tích hợp trong điện thoại, nên bạn có thể dùng nó như một modem để kết nối internet trên máy PC. Ðể có thể làm được điều này, bạn cần có điện thoại di động có công nghệ GPRS và có cổng hồng ngoại. Ngoài ra, bạn cần có cáp hay cổng hồng ngoại (Ir-da) để máy tính và điện thoại di động có thể “nói chuyện” được với nhau. Ðối với những máy tính xách tay đã có cổng hồng ngoại thì bạn không cần phải mua cổng.

Với cáp nối, bạn chọn loại cáp một đầu kết nối với vi tính bằng cổng USB, đầu kia nối vào điện thoại di động. Tuy nhiên loại cáp này rất khó tìm và mắc khoảng 90USD một sợi. Tốt hơn cả là dùng cổng hồng ngoại và giá rẻ, từ 20 - 27USD. Lưu ý là hiện nay có rất nhiều loại cổng hồng ngoại và giá cũng rất khác nhau, để tương thích và tốc độ truyền ổn định nhất, bạn nên tìm mua loại cổng dùng chip Sigma Tel hoặc Visay 610E.

Khi đủ dụng cụ, bạn thực hiện cài đặt cho máy điện thoại và máy tính. Trên máy điện thoại của thuê bao Vinaphone, trong mục cài đặt modem, bạn nhập vào thông số điểm truy cập (Access point) là m3-world. Ðối với các số máy MobiFone, thông số điểm truy cập là: m-i090.

Ðể tốc độ ổn định, bạn nên update driver của cổng hồng ngoại bằng cách vào Control Panel/Systems/Harwave/Device Manager.Trong mục Device Manager, bạn chọn IR, sau đó nhấp phím trái chuột để vào Properties và chọn Update Driver. Bạn phải chọn đường dẫn đến thư mục chứa tập tin trên đĩa CD kèm theo cổng hồng ngoại của bạn.

Sau khi cài đặt driver xong, bạn cài đặt modem trên máy. Ðầu tiên, bạn mở cổng hồng ngoại trên điện thoại để windows “xem mặt” điện thoại của bạn, nếu điện thoại của bạn không có trong danh sách Driver của Windows thì nó sẽ tự động nhận biết modem của bạn dưới dạng modem chuẩn hồng ngoại (Standard modem IR). Ðể cập nhật lại Driver, bạn vào Control Panel/Modem, nhấp chuột vào mục Dialing Rules/News, trong ô Location Name bạn đánh vào GPRS. Ở mục Country chọn vùng lãnh thổ là Việt Nam với Area Code là 08 sau đó nhấp OK để thoát ra ngoài. Vào mục Modem và nhấn add để cài đặt modem. Tuỳ theo đời máy sẽ có các driver cho modem khác nhau.

Hoàn tất việc cài đặt thiết bị, bạn phải tạo một kết nối (Dial-up) để đăng nhập vào internet (lưu ý là khi tạo Dial-up này bạn phải chọn kết nối qua modem của điện thoại di động), các thông số để kết nối là:

- User name: mms

- Password: mms

- Number: *99# (dùng cho máy Nokia, Sony Ericsson và Motorola)

*99***1# (dùng cho máy Siemens)

*99*1*1# (dùng cho máy Samsung)

Sau khi đã hoàn tất hai bước trên, bạn nhấp chuột vào biểu tượng kết nối mà mình vừa cài đặt và nhấn vào Dial để vào internet. Nếu kết nối thành công sẽ có biểu tượng hình hai máy tính đang kết nối tại thanh tác vụ.

Do trong thời gian thử nghiệm dịch vụ này cũng còn khá chậm, trong giờ cao điểm thì tốc độ kết nối vào khoảng 23kps/s còn các giờ khác có thể lên được 35 - 36kps/s. Tuy vậy, ở giai đoạn thử nghiệm không tính cước kết nối internet, nên bạn có thể "xài chùa" cho đến khi bị tính cước. Dùng điện thoại di động để kết nối là một giải pháp tình thế khi đi công tác, cần truy cập internet để lấy thông tin, nhận thư điện tử mà không có đường dây điện thoại hữu tuyến.
Tớ dùng con 7250i và cổng hồng ngoại, nhưng tốc độ kế nối chuối lắm. Nhưng dù sao thì nó cũng đang free. he he he...

BeeMinh
08-04-2004, 12:23
Ban co the dung Cityphone ket noi internet cung duoc, muc gia re hon may cai mobi va vina. lol lol lol

anneha
08-04-2004, 17:26
À , cho tớ hỏi nghen , hiện nay thì nó đang cho mình xài chùa fải ko ? Còn khi tính tiền thì nó sẽ bớt ra trong tài khoản vina/mobi của mình à ? Hay qua bưu điện ? Còn nữa , các loại ĐT nào support ?

Hell Fire
08-04-2004, 22:55
Nó sẽ tính thẳng vào tài khoản của mình, giống như mình gọi ĐT vậy đó (còn thuê bao thì ko bít rõ). ~ ĐT từ 8310 trở lên là có GPRS rùi.

CrazyKing
09-04-2004, 19:13
Bạn vào http://www.nokiafriends.org/ xem nhé. Tôi nghĩ trang này rất hữu ích cho bạn .
Đa số GPRS và MMS chỉ support cho các máy điện thoại thế hệ màu (Thế hệ điện thoại màu và MMS đang lên ngôi mà.)

thienancn4
10-04-2004, 20:08
nokia 8310 cần nhửng thứ gì bao nhiu tiền thì mới giao tiép được với máy tính

Hell Fire
11-04-2004, 05:50
Only IrDA thui - 20$ - PCSuite (down free)

traichuoi2000
19-04-2004, 04:54
tui ket noi dt voi pc roi tui xai mobilefone chua co tinh tien đau nhung cham lam chat thi đuoc chu duyet web thi chan lam

Hell Fire
20-04-2004, 05:54
Sao mình kết nối = T610 chả được, chán ghê ???

bestwestnmq
23-04-2004, 03:06
các bạn xài thử s-fone đi. tốc truy cập cao lắm, gấp đôi quay số luôn!(gần 128000 BPS) xài khá ổn định, truy cập được nhiều giờ liên tục ( tùy vào dung lượng pin)2 mẫu S-fone có hỗ trợ là: samsung SCH-X334 và LG SD-7130. đặc biệt là free

gato
29-04-2004, 22:21
Dùng S-Phone thì nhanh thật, nhưng đắt hơn nhiều so với mạng Vina và Mobil (hiện nay vẫn chưa tính cước cho GPRS). Theo mình biết, sắp tới thằng Vina và Mobil sẽ tính giá cước sử dụng GPRS, với giá là 50đ/1kb dữ liệu.
Nhưng không hiểu tại sao, dạo này mình không vào GPRS được. Mình dùng Vina.

iamxn_83
30-04-2004, 22:50
Dùng S-Phone thì nhanh thật, nhưng đắt hơn nhiều so với mạng Vina và Mobil (hiện nay vẫn chưa tính cước cho GPRS). Theo mình biết, sắp tới thằng Vina và Mobil sẽ tính giá cước sử dụng GPRS, với giá là 50đ/1kb dữ liệu.
Nhưng không hiểu tại sao, dạo này mình không vào GPRS được. Mình dùng Vina.
Mạng vina bây giơ không vao đươc kết nối đươc GPRS đâu bạn ah> chỉ có mobi vẫn dùng được!

anhba606
08-05-2004, 17:22
Mạng vina bây giơ không vao đươc kết nối đươc GPRS đâu bạn ah> chỉ có mobi vẫn dùng được!
U nói rất đúng. Tui gọi 151 hỏi thì họ nói GPRS đang nâng cấp, nhưng có điều là chưa biết bao giờ thì xong? Có lẽ đợi xử xong cái vụ VNPT chăng?

hoshivina
08-05-2004, 19:28
Bạn nào có cái cổng hồng ngoại không sài, cho mình mượn sài thử, nếu kết nối được thì bán lại cho mình nha, mình không dám mua mới vì sợ không sài được.
Mình sài mobil phone.
Máy sony ericssion T68i :http://www.muabandtdd.com/detail.php?cat_id=3&sub_cat_id=1