PDA

View Full Version : Trình tự học các thứ trong việc lập trình-thiết kế WEB?

bbong
15-05-2010, 16:05
Chào các anh, chị.

Em hiện giờ là sinh viên năm đầu. Muốn tìm hiểu để học cách lập trình WEB một cách hệ thống. Em đã tham khảo giáo trình của Aptech, Nhất Nghệ, sách báo, Internet... mà băn khoăn quá.

Giờ em chưa rõ trong cái việc lập trình-thiết kế-xây dựng WEB này: cần phải học học những ngôn ngữ gì, công cụ gì, các vấn đề gì... Và trình tự học các thứ ấy cái nào trước, cái nào sau.

Mong các anh chị đi trước có thể trình bày hệ thống, đầy đủ để em có cái đề cương mà phấn đấu.

Em xin trân thành cảm ơn các anh, chị đã đọc và giúp đỡ.

cayriver
15-05-2010, 17:38
Suy nghĩ như thế này nè.
Làm web cho ai. làm cái gì. Sử dụng ngôn ngữ gì.(ASP.net/php/jsp/ruby on rails/...nhiều lắm) chọn lấy 1 cái:asp.net C# chẳng hạn.
Thôi để tôi chọn dùm bạn luôn vì tôi cũng đang định làm một cái:D:
Làm trang web bán máy tính , điệnt thoại. Sử dụng asp.net C#. MS SQL 2008+ visual web express 2008 + MVC pattern,AJAX.
Công cụ và video hướng dẫn http://www.asp.net/mvc

ngoc_viet08
15-05-2010, 18:10
mới học có cần nhồi nhét vào đầu người ta những thứ kinh tởm vậy ko bác . bảo họ học html đi rồi tính :D

bbong
15-05-2010, 20:58
Cảm ơn các anh.

Em cần một câu trả lời đầy đủ hơn ạ.

dokhacluan
15-05-2010, 20:59
kinh nghiệm của mình là vậy

đầu tiên là phải nói "làm web" --> làm web có những công đoạn gì

thì theo mình gồm design + coder

--> nếu như bạn học cả 2 thì quá good --> nhưng theo mình bạn nên chọn 1 thui

còn nhu bạn mới học thì phai bit chút ve déign html + css , bít dc 1 chút thì hoc php hay asp để tiếp tục cuộc chơi

grnleaf
15-05-2010, 21:02
làm web tĩnh trước, sau đó làm web động :),
Học HTML / CSS rồi học sang PHP / ASP.NET .v.v..

trước là mình làm như thế :P

bbong
15-05-2010, 21:22
Cảm ơn các anh chị, ai bổ sung gì thêm ko ạ:)

khonggiannet
15-05-2010, 21:23
Mua một cuốn "Tự học PHP" hoặc "Lập trình web với PHP & MySQL" về đọc từ từ là được. Chắc chắn là nó sẽ có hướng dẫn đủ: html, javascript, database, php ... dù rằng mỗi thứ chỉ là cưỡi ngựa xem hoa nhưng học vậy mới lí thú và dễ tiếp thu. Đọc xong có thể làm được ngay một trang web động đơn giản.

Nếu có ai nói là "phải thật rành html hoặc design rồi mới chuyển qua làm web động" thì cũng đừng có tin. Đành rằng học vậy có bài bản nhưng tâm lí của người tự học là muốn "ăn liền" nên bạn cần phải cưỡi ngựa xem hoa trước mới thấy lí thú. Sau này có được ấn tượng chung rồi bắt đầu tìm hiểu sâu về từng món và tìm hiểu thêm về opensource.

(Nếu chọn hướng php thì như vậy. Các hướng khác cũng tương tự.)

lenggiauit
15-05-2010, 21:47
lol Siêng thì học từ đầu html, css, javascript Cho Web tỉnh, xong rồi chọn PHP + mySQL hoặc ASP.NET + MS SQL để làm wen động.
Không muốn bỏ công nhiều thì bắt chước 1 số coder "chuyên nghiệp" ấy, học sơ sơ php rồi edit code joomla hay worldpress cho nhanh vì họ bảo họ chuyên nghiệp rồi nên cứ nói: "Viết lại cái có rồi để làm gì ? Có sẳn trong Joomla, Worldpress hết rồi" lol Nhớ lại câu 1 người trong này nói: "Tìm hiểu Joomla 2 năm" lại càng mắc cười lol, ko biết 2 năm mò code người ta tiến bộ cở nào ? lol

dokhacluan
15-05-2010, 21:51
ah search google la tu 'm-book lap trinh web' --> cai này la video cugn hay lắm

tiendx2002
16-05-2010, 05:30
Chào các anh, chị.

Em hiện giờ là sinh viên năm đầu. Muốn tìm hiểu để học cách lập trình WEB một cách hệ thống. Em đã tham khảo giáo trình của Aptech, Nhất Nghệ, sách báo, Internet... mà băn khoăn quá.

Giờ em chưa rõ trong cái việc lập trình-thiết kế-xây dựng WEB này: cần phải học học những ngôn ngữ gì, công cụ gì, các vấn đề gì... Và trình tự học các thứ ấy cái nào trước, cái nào sau.

Mong các anh chị đi trước có thể trình bày hệ thống, đầy đủ để em có cái đề cương mà phấn đấu.

Em xin trân thành cảm ơn các anh, chị đã đọc và giúp đỡ.
Em nên bắt đầu từ những thứ càng cơ bản càng tốt.
Đó là:
- Năng lực tư duy giải thuật
- Khả năng tổ chức dữ liệu, thiết kế cấu trúc cơ sở dữ liệu
- Tiếng Anh (rất nhiều tài liệu kỹ thuật của ngành này là Tiếng Anh)
- Tiếng Việt (viết cho đúng chính tả, "chân" chứ không phải "trân")
Sau khi những thứ này vững rồi, mình nghĩ em có thể chọn học cái nào em thích.
Thân ái.

thuyduongcd
16-05-2010, 09:41
- Năng lực tư duy giải thuật
- Khả năng tổ chức dữ liệu, thiết kế cấu trúc cơ sở dữ liệu
- Tiếng Anh (rất nhiều tài liệu kỹ thuật của ngành này là Tiếng Anh)
- Tiếng Việt (viết cho đúng chính tả, "chân" chứ không phải "trân")

Thật sự khi mới đi vào căn bản cũng chưa cần thiết phải có tư duy giải thuật gì đâu. Tiếng Anh cũng cần nhưng google translate cũng xài được (mặc dù dịch hơi tệ nhưng cũng đủ hiểu). Còn chính tả Tiếng Việt là căn bệnh trầm kha rồi, chẳng hiểu giáo dục thế nào mà 100 SV thì hết 98 đứa viết sai chính tả.

Còn học web thì bắt đầu tìm hiểu cái căn bản trước

Kiến thức tổng quát -> html -> css -> javascript
Tới giai đoạn này có thể chọn 1 trong 2 hướng:
Hướng LINUX: học PHP, mySQL chuyên về những đề án mã nguồn mở
Hướng microsoft: học asp.net, SQL server chuyển về phần mềm độc quyền
Chọn xong học một số hàm căn bản để có thể viết những đoạn code đơn giản một cách thuần thục.
Tiếp theo học về tư duy, tổ chức ...
Cuối cùng là kỹ năng tiếp thị. Làm xong tất nhiên là phải biết cách bán

cayriver
16-05-2010, 11:45
Giờ bắt đầu học web mà đi từ từ từng bước html->javascript->csdll... và vân vân nghe nản lắm. Đành rằng đấy là con đường cơ bản để không bao giờ lạc lối. Tớ thích đùng một phát làm ngay luôn, rồi thì khúc mắc gì học cái đó.

tiendx2002
16-05-2010, 14:39
Thật sự khi mới đi vào căn bản cũng chưa cần thiết phải có tư duy giải thuật gì đâu.

Bạn đúng nếu như trong tay người học chưa có chút kiến thức gì về ngôn ngữ lập trình thì học giải thuật sẽ rất khó nắm được. Nhưng giải thuật có các mức trình độ khác nhau, bắt đầu thấp nhất là từ sơ đồ khối, không có tư duy sơ đồ khối sẽ không thể debug về sau. Sau một thời gian có trong tay ngôn ngữ bất kỳ thì mới rèn luyện tư duy giải thuật bậc cao hơn (sắp xếp, tìm đường, ...). Tư duy giải thuật là cái cơ bản nhất, và ít phụ thuộc vào ngôn ngữ, nên dù bạn nào có muốn tránh nó cũng không được, nó sẽ len lỏi vào mọi thứ bạn làm về sau.
[/QUOTE]

Tiếng Anh cũng cần nhưng google translate cũng xài được (mặc dù dịch hơi tệ nhưng cũng đủ hiểu).

Google Translate dịch qua tiếng nào thì mình không biết, chứ mình không tin là chất lượng dịch tài liệu kỹ thuật của nó sang Tiếng Việt hiện nay ở mức chấp nhận được. Người biết đọc còn không nổi huống chi người không biết.

Quay lại chủ đề, mình vẫn còn sót 1 cái nữa, đấy là khuyên em chủ topic: lửa nhiệt tình đam mê dù nhiều thì cũng cố gắng dàn trải ra, giữ sức cho nó cháy lâu dài. Đường dài mới biết ngựa hay.
Thân ái.

Hanaziki
16-05-2010, 15:24
Thật ra mà nói tự học là một phương pháp tốt, tuy nhiên nếu được ai đó chỉ dẫn những bước đầu tiên cho thật vững thì sẻ tốt hơn, bời vì sau một thời gian lập trình mình mới nhận ra rằng, có nhiều thứ mình không biết mà ai cũng biết, có những thứ ai cũng biết mà giờ mình mới biết ... :eat:

namduong8889
16-05-2010, 15:30
Khuyên bạn đừng có mua sách tin học, mấy cái thằng viết sách việt nam mất dậy. 100 quyển may ra chỉ có 1 quyển đọc được.

Viết sách đéo gì như gà đẻ trứng, thử cầm lên 1 quyển, rồi lật mặt sau xem "danh sách những cuốn đã xuất bản cùng tác giả" mà xem, ôi thôi 1 list dài như tiền bill điện thoại, công nhận kiến thức của tác giả uyên thâm thật, cover hết 30 năm phát triển của điện toán cá nhân.

boy9x_m4u96
16-05-2010, 15:46
chao cac anh, chi. em nam nay hoc lop 10, em rat thich hoc lap trinh. nhung chua biet hoc lap trinh nao. em hoc voi muc dich lam phan mem, vay anh, chi di truoc cho em loi khuyen

namduong8889
17-05-2010, 12:20
chao cac anh, chi. em nam nay hoc lop 10, em rat thich hoc lap trinh. nhung chua biet hoc lap trinh nao. em hoc voi muc dich lam phan mem, vay anh, chi di truoc cho em loi khuyen

Ôi mới lớp mười, đời trai còn lắm cái phải khám phá lắm em đâm đầu vào lập trình làm gì.......!!

minhthang.bibi
17-05-2010, 16:41
Cac anh noi rat hay do.
minh co len theo nghiep lap trinh khong nhi?
Noi thi rat de nhung lam dưoc lai la ca mot van de do.
Chao moi nguoi
chuc moi dieu tot dep!!!!!