PDA

View Full Version : Máy khởi động rất chậm ,khi dùng lại hay bị treo máy

bivexanh
13-05-2010, 19:47
Máy tình để bàn mình khởi động chậm rì ,mãi mới lên được.Đã thế ,hay bị treo máy ,mình thử tra dầu vào quạt tản nhiệt rùi.Quạt chạy vẫn ổn.
Ở cứng thỉnh thoảng nó kêu sột soạt và hơi nóng.
Không biết có phải hỏng ổ cứng không vậy nhỉ ? Hay tại nguyên do khác ?
Các bác giúp em với
Cảm ơn/

www.ifun.vn
13-05-2010, 19:52
Các hàng chục nguyên nhân gây nên máy tính chạy chậm. Có thể do những nguyên nhân sau:
1. Máy bị nhiễm malware, nó kéo thêm hàng chục malware khác về làm chậm máy. Bạn có chắc máy mình cái antivirus nào không?

2. Windows đã lâu không cài lại nên bị phân mảnh ổ cứng và chứa đầy các phần mềm bạn đã cài. Bạn đã cài lại windows chưa?

Ổ cứng kêu có thể do cơ sắp hỏng hoặc bị phân mảnh ổ cứng quá nặng nên như vậy.

tusonchi
13-05-2010, 20:33
Chào bạn.
Theo bạn mô tả hiện tượng
1. máy tính khởi động rất chậm
2. khi máy hoạt động ổ cứng phát ra tiếng kêu

Máy tính khởi động chậm. đối với tường hợp của bạn nguyên nhân chính
- Thứ nhất là ổ cứng bạn sắp hư dẫn đến truy xuất chậm (khắc phục bạn chạy chương trình HDD "HDD Regenerator" trong đĩa hirent's boot để sửa lỗi bad trên ổ cứng. nếu thấy bad nặng quá thì nên nên sao lưu dữ liệu qua ổ mới để tránh mất hết dữ liệu.
- Thứ 2 là do máy tính bạn bị nhiễm virus. khắc phục tải công cụ "Combofix" chạy để duyệt một số loại virus nghuy hiểm (autorun,..)
- Thứ 3 là bộ nhớ hiện Hệ thống đang sử dụng vượt quá bộ nhớ thực của RAM
ví dụ (Máy bạn RAM 512MB, nhưng hệ thống sử dụng bộ nhớ vượt quá 512MB Phần vượt hệ thống lấy bộ nhớ ổ cứng để chạy dẫn đến ổ cứng mau hỏng. Nguyên nhân chính là cài đặt nhiều phần mềm, chương trình diệt virus chiếm quá nhiều bộ nhớ ) để khắc phục trường hợp này bạn nên nâng cấp RAM.
Để kiểm tra máy sử dụng có vượt bộ nhớ RAM hay không bạn nhắp phải chuột vào thanh taskpa chọn task Manganer rồi chọn tap "Performance" xem mục "PF Usage" có vượt hơn bộ nhớ RAM của bạn không. nếu gần bằng hoặt lớn hơn. bạn nên nâng cấp RAM để máy hoạt động nhanh và an toàn.
Link Download Chương trình diệt virus: http://tuson.vn/download

bivexanh
14-05-2010, 18:59
http://c.upanh.com/upload/6/584/3L0.10768073_1_1.bmp

Em sử dụng phần mềm SpeedFan để kiểm tra,đây là ảnh của nó ,các anh xem giùm em với.

chập mạch
14-05-2010, 19:06
mình nghĩ là máy của bạn chạy chậm mà hay có tiếng kêu, mà khi bạn tháo máy ra tra dầu vào mà không cải thiện được tiếng kêu đó thì có nghĩa là bạn nên nghĩ đến là hỏng ổ cứng rồi bạn à, còn máy khởi động chậm thì có thể là do khi bắt đầu khởi động bạn cài quá nhiều trương trình chạy cùng win, và cái thứ 3 là do là do win bị lỗi nó cũng làm chậm máy hoặc nhưng nếu máy của bạn có tiếng kêu như vậy khả năng lỗi ổ là cao nhất bạn à

bivexanh
14-05-2010, 19:19
HDD dùng 1 lúc lên 48 độ ạ.

dly
14-05-2010, 19:23
Bạn có thể lắp thêm 1 quạt nhỏ vào vị trí gần ổ cứng để giải nhiệt cho nó.

Hơn 1 năm trước cái máy tính tôi đang sử dụng có tình trạng trên. tôi tưởng hư (Cái ổ cứng này bác The Old Man tặng tôi khi có dịp về VN). Trong khi mở máy ra đề thay HDD khác và lo backup. Lúc nay mới phát hiện nhiệt độ HDD quá cao. Gắn cho nó cái quạt và sử dụng luôn tới giờ

bivexanh
14-05-2010, 22:15
Em đã mở case ra và đặt một cái quạt nhỏ đằng trước.Máy chạy êm ru ,chắc do trời nóng bức quá.
Cảm ơn mọi người nhé.