PDA

View Full Version : Những kỷ niệm dưới mái trường...

Pages : [1] 2

duykhuong-it
13-05-2010, 09:40
Các bác có thể chia sẽ kỉ niệm nào đáng nhớ nhất đối với mình hồi còn ngồi ghế nhà trường không ạ?

dly
13-05-2010, 10:03
Thi xem thằng nào địt to nhất. Tớ làm 1 phát phẹt cả ra quần :crying:

nino
13-05-2010, 10:23
lớp 12 trực đêm tắm ở truồng chạy nhông nhông ở sân trường bị thầy giám thị bắt cả nhóm lol

thaychuastudio
13-05-2010, 10:24
năm cấp II. Tớ mang băng pháo bỏ vô tủ của thầy Hiệu Trưởng đốt. :D

Thời đó, trường còn nghèo lắm. Phong Ban Giám hiệu cũng chỉ là xây được đằng trước. Phía sau vẫn là vách ván. Thế là 2 thằng gỡ ra chui vô. Òanh òanh òanh :D

Nghĩ lại giờ còn thấy thích !!

Osama Binladen
13-05-2010, 10:30
Thi xem thằng nào địt to nhất. Tớ làm 1 phát phẹt cả ra quần :crying:

Thế là bác dành giải đặc biệt lun nhẩy:punk:

Em thì nhớ nhất là: lần đầu tiên được xếp ngồi gần bạn gái mà lại xinh nhất lớp:w00t:

nguoimoi
13-05-2010, 10:40
Thế là bác dành giải đặc biệt lun nhẩy:punk:

Em thì nhớ nhất là: lần đầu tiên được xếp ngồi gần bạn gái mà lại xinh nhất lớp:w00t:

Ngày đó ngồi học toàn phải để hai tay lên mặt bàn nên không có làm được gì lol. Không giống như học trò thời này!!! Tôi nhớ ngày ấy thường có giờ múa hát tập thể giữa giờ ở sân trường. Nếu phải nắm tay con gái thì toàn lấy cái que để mỗi người nắm một đầu :w00t: Có lẽ vì thế mà tỷ lệ phá thai ở tuổi vị thành niên ít hơn, cho dù ngày đó hầu như chẳng biết đến condom.

huongct
13-05-2010, 10:54
Tui thì có chuyện này kể với mấy bác cho vui. Hồi năm lớp 10, bữa đó không biết ai nhập, đang học tự nhiên phát biểu khen cô giáo ... đẹp. Hậu quả cô ấy phiêu phiêu hết ... mấy phút rồi mới trở lại trần gian ! lol

Cerberus.
13-05-2010, 10:55
Vô học ngồi che cho 2 nhỏ bạn đằng sau lật tập, 4 đứa hợp tác làm bài kiểm tra. :blink:, nhớ hồi đó bàn ngồi 2 đứa, mình ngồi với 1 thằng còn xung quanh bàn trên bàn dưới bàn bên phải bên trái toàn là con gái mà không chịu để ý gì hêt. Giờ nghĩ lại thấy uổng quá.

dly
13-05-2010, 11:07
Tui thì có chuyện này kể với mấy bác cho vui. Hồi năm lớp 10, bữa đó không biết ai nhập, đang học tự nhiên phát biểu khen cô giáo ... đẹp. Hậu quả cô ấy phiêu phiêu hết ... mấy phút rồi mới trở lại trần gian ! lol

Năm lớp 10 tui cũng làm giống dzầy nè. Khen cô Nga (bà xã nhà thơ Du Tử Lê) cổ nhìn mình cười cười, bước tới gần xoa đầu rồi cho cục kẹo :angry:

vgnfw490
13-05-2010, 11:30
cấp 1,m làm lớp trưởng,dẫn toàn bộ quân con trai trong lớp đi óanh nhau với lớp khác.kết quả,m rách áo,bầm mắt.mà cũng k nhớ vì sao lại đánh nhau

bihoctinhoc
13-05-2010, 14:36
Lớp 3 khoái cô bé tên "Hồng" ghi thư bị thầy chủ nhiệm phát hiện :w00t: thầy đọc cho cả lớp nghe rồi bị phát vào mông chục cái :D

Nội dung thư :"...ko biết chúng mình có tương lai hok nửa" :shifty:

MARKYMUI
14-05-2010, 15:56
... Múa hiện đại ...trong giờ học, bứt tóc bạn gái tổ trưởng ...ngoáy lỗ tai, ...etc..
Cô chủ nhiệm phong cho làm... Lớp phó kỷ luật, để lớp... đỡ ồn ào.

Học sinh quậy ngày xưa sao khác bây giờ :(

Arkain
14-05-2010, 16:19
Mỗi năm trường làng tổ chức cắm trại, không phải là đâu xa, mà dựng lều dã chiến ngay tại mảnh đất rất rộng ngay trước sân trường, mỗi lớp dựng hai cái, trai một lều, gái một lều. Lấy ba cây gỗ buộc lại làm xà ngang, vắt một cái bạt nhựa lớn lên rồi chăng bốn góc ra đóng xuống đất làm mái, trải thêm một cái làm sàn, thế là xong.

Tối đầu tiên, sau khi nhảy múa, đóng kịch, hát hò quanh lửa trại xong rồi thì mỗi lớp kéo về lều của mình, bọn con trai thay phiên nhau kể truyện ma, mấy cô nhóc tuy nhát như thỏ đế nhưng lại khoái nghe nên dỏng tai lên chứ chưa chịu ngủ. Kể tới đoạn con ma thè lưỡi ra thì nghe các cô la oai oái, lúc đó mới biết là mấy lều bên kia đang nghe lỏm :).

Một lát sau, các nàng rủ nhau đi tưới cây, nhưng mà sợ ma nên không dám đi xa, mà cứ chọn bụi cây nào gần nhất mà xả. Một lát sau, gió đổi chiều, vậy là cả đám lãnh đủ :buck:

Sáng sớm hôm sau, bọn con trai dậy sớm (đứa anh họ của tớ là đầu nêu), lẻn vào văn phòng chôm mấy lọ potassium và sodium của thầy giáo ra rải quanh bụi cây đó vì biết chắc thế nào tối nay các cô cũng bổn cũ soạn lại, mặc dù đã nhắc khéo là làm ơn đi xa xa một chút.

Kiến thức học trong lớp mà không mang ra áp dụng ở đời thì có phải là lãng phí thời gian ngồi nghe thầy giảng không? "Học thì phải đi đôi với Hành", ông bà đã dạy thế thì bọn "nhất quỷ, nhì ma, thứ ba học trò" chúng con xin nghe lời vậy! :punk:

Đến tối, cả bọn được một trận cười vô tiền khoáng hậu, cười đến mức đứa nào đứa nấy nước mắt dầm dề, sái cả quai hàm, bụng đau quặn đến mức đứng không nổi mà lăn lộn dưới sàn mà cười :D

Cả năm sau đó, bọn con gái cứ thỉnh thoảng lại rỉ nhau chuyện mấy bụi cây trong trường bị ma ám, còn bọn con trai thì quay mặt đi hướng khác, cố nghiến răng để nhịn cười :fear:

Chú thích cho các cô cậu nào ngủ quên trong lớp: các chất kim loại thuộc nhóm Alkali hễ chạm vào nước là lập tức...bùng cháy! :D

thaychuastudio
14-05-2010, 16:27
M
Thế là sáng sớm hôm sau, bọn con trai dậy sớm (đứa anh họ của tớ là đầu nêu), lẻn vào văn phòng chôm mấy lọ potassium và sodium của thầy giáo ra rải quanh bụi cây đó vì biết chắc thế nào tối nay các cô cũng bổn cũ soạn lại, mặc dù đã nhắc khéo là làm ơn đi xa xa một chút.
:D

Há há há ... tớ có trò mới ồi!!! :D

www.ifun.vn
14-05-2010, 16:30
Nhớ cô giáo đang say sưa giảng bài bỗng nhiên cúc áo bị đứt :(

huongct
14-05-2010, 16:58
Chú thích cho các cô cậu nào ngủ quên trong lớp: các chất kim loại thuộc nhóm Alkali hễ chạm vào nước là lập tức...bùng cháy! :D

Cũng may là bác Dê không phải bạn học của lão Kền. Nếu không thể nào cũng có người la toán lên "Em nào mua cầy thui mà giấu anh vậy hả !!!"

bethichhoahong
14-05-2010, 18:43
ở trường cấp 2 của bé ngày trc, năm nào cũng cắm trại, các bạn nào ngủ lều ngoài sân trường, các bạn nữ zô phòng học nghẻo, nhưng cúi cùng các bạn nữ cũng nằm chèo queo ngoài lều grừ

ai đời lớp 8 đã học đòi bác Dê, nhậu thịt cầy, trường khóa cửa rầu, tụi con trai phi ra hàng rào, mua thịt cầy, rụ đế chưa đã, còn mua cả mắm tôm :( Sau đó hối lộ các bạn nữ, đốt đống lửa trc cửa lớp, mang ra 1 rổ khoai, nướng thích lứm, mục đích là để báo hiệu cho bọn con trai nếu có thầy cô đi ngang qua :D

Mùi mắm tôm mún giấu cũng ko giấu dc, thía là bị fát hiện, may mà trời tối nên thầy cũng ko bít đứa nèo, cái fòng đầy mùi chó, mắm, rụ, thía là ra lều ngủ, hức!

Còn 1 kỉ niệm nữa, trong trường tự nhin có "phong trào" ném trứng thúi. Đi kím vào quả trứng ung, ngâm trong 3 ngày, ném zô lớp đảm bảo thúi dã man, ko tài nào học dc. Thế là dc nghỉ tiết hé hé hé

Arkain
15-05-2010, 12:02
Đi cắm trại mà xơi khoai lang (hoặc hột mít) thì nhớ đừng khép cửa lều nhá! Kẻo chết tươi ăn năn tội chẳng kịp!

duykhuong-it
15-05-2010, 15:42
Đi cắm trại mà xơi khoai lang (hoặc hột mít) thì nhớ đừng khép cửa lều nhá! Kẻo chết tươi ăn năn tội chẳng kịp!

her, bác nì nhiều trò nhi?, sắp học xong cấp hai mà không có gì thích,không ngờ cấp 2 của mấy bác vui như dza.

bethichhoahong
15-05-2010, 16:29

Ăn lấy vị thui bác ơi, người dc có nửa củ, mún cũng ko tạo bomb dc :lick:

duykhuong-it
15-05-2010, 20:46
Ăn lấy vị thui bác ơi, người dc có nửa củ, mún cũng ko tạo bomb dc :lick:

có chắc là chia được mỗi người nửa củ không? hay dành nhau như trong trại? chỉ khổ những người khongđược ăn mà còn phải nín thở

bethichhoahong
15-05-2010, 20:59
her, bác nì nhiều trò nhi?, sắp học xong cấp hai mà không có gì thích,không ngờ cấp 2 của mấy bác vui như dza.

mất nửa cuộc đời òi :D, những năm cấp 2 là những năm quậy nhứt, cả con trai lẫn con gái, ko như cấp 3, ai mặc áo dài cũng nhu mì (giả bô hết

để pé kể sơ sơ thêm vài kỉ niệm nà

- Hùi đó còn ngố lắm, ko ma ranh như teen bi giờ, chơi chung với nhau ko phân biệt trai gái. toàn những trò dã man như; bứt lá me, tuốt ra từng lá nhỏ, lôi gáy áo bạn ra, nhét vô lưng :( đứa nào đang nhễ nhãi mồ hôi thì rít khỏi nói, chỉ có nước vô nhà vệ sinh xử lý mớ lá đó thôi. Ngoài ra còn có trò ném bịch nước trà (căn tin ngoài nước trà ra ko có loại nước giải khát nào hết) uống nước xong, còn cái bịch + đá, 1-2-3 phi thẳng vào lưng bạn :D

Ngoài bờ rao cóa cây ko bít tên j, có cái hạt i như si đa, gai tùm lum, trét lên tóc là ngồi gỡ phê, năm lớp 9 có lần bị 4 thèng trét cùng lúc :( và huy động cả lớp ngồi gỡ hức hức

Còn nhìu cái gớm lứm :D

dly
16-05-2010, 05:53

Cái khoản này tớ không áp dụng trong lớp học mà dùng nó trong ca đoàn. Giờ tập hát, nén lại cho bom xì rồi lẩm bẩm chủ ý cho mọi người vừa đủ nghe

- Nhà ai phi mỡ hành thơm quá!
:punk:

duykhuong-it
16-05-2010, 20:51
Ngoài ra còn có trò ném bịch nước trà (căn tin ngoài nước trà ra ko có loại nước giải khát nào hết) uống nước xong, còn cái bịch + đá, 1-2-3 phi thẳng vào lưng bạn :D

e`, nhắc mới nhó, cái này em làm từ hồi đấu cấp 2, nhưng không phải trà xanh, mà là trà do mấy thằng mặt dày nó xả ra, còn trộm bình đo trong phòng thí nghệm ra bày đặt pha chế nữa mới ghê chứ, tụi nó do 50 ml "trà"+ nước để tạo ra dung dịch axit, rõ là học hóa thì ngu mà học toán còn ngu ác, rõ khổ mấy bác ngố tàu hồi đó

bethichhoahong
17-05-2010, 00:43
e`, nhắc mới nhó, cái này em làm từ hồi đấu cấp 2, nhưng không phải trà xanh, mà là trà do mấy thằng mặt dày nó xả ra, còn trộm bình đo trong phòng thí nghệm ra bày đặt pha chế nữa mới ghê chứ, tụi nó do 50 ml "trà"+ nước để tạo ra dung dịch axit, rõ là học hóa thì ngu mà học toán còn ngu ác, rõ khổ mấy bác ngố tàu hồi đó

làm cái gì thấy gớm vậy :(

hồi đóa lớn già đầu còn chơi bắn súng nước =))
tụi nó bơm cả mực + "trà" zô bắn, may mà chỉ bọn đực rựa chơi thoai :D

thaychuastudio
17-05-2010, 06:45
Cái khoản này tớ không áp dụng trong lớp học mà dùng nó trong ca đoàn. Giờ tập hát, nén lại cho bom xì rồi lẩm bẩm chủ ý cho mọi người vừa đủ nghe

- Nhà ai phi mỡ hành thơm quá!

:buck:

hèn gì...!!!!

dinhbaochau
17-05-2010, 10:26
Hồi đó tớ thích nghỉ nguyên buổi hôm đó thì lấy cây mắt mèo chà vào ghế của thầy/cô ngồi. Bảo đảm nếu ngồi xuống thì chắc chắn đứng lên là phải chạy ra ngoài .... gãi gãi gãi và gải gải gải.

b40
17-05-2010, 10:59
Con nhỏ ngồi chung bàn ị trog quần, cô bắt tui với 1 thằng nữa khiêng ghế ra WC

bethichhoahong
17-05-2010, 11:23
Hồi đó tớ thích nghỉ nguyên buổi hôm đó thì lấy cây mắt mèo chà vào ghế của thầy/cô ngồi. Bảo đảm nếu ngồi xuống thì chắc chắn đứng lên là phải chạy ra ngoài .... gãi gãi gãi và gải gải gải.

lớp pé cũng cóa zụ án này, haizz, may nhờ dc cảnh báo rầu nên bé bị trét nhưng ko gãi, ráng, hoặc kím lửa hơ cho bớt ngứa. đứa lào dại dột ngồi gãi là có ngày dục lun cái tay :D

thèng pạn lớp 9, mắc mà hem dám xin thầy, bẹt ra tại chỗ, ngồi hửi thí pà lun (nó ngồi sau bé 1 bàn), đến giờ ra chơi, mới dc giải fóng, ku cậu mất tích luôn 3 ngày, tội thèng nhỏ :(

duykhuong-it
17-05-2010, 13:29

her, lớp nhiu dzạ bác?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

thèng pạn lớp 9, mắc mà hem dám xin thầy, bẹt ra tại chỗ, ngồi hửi thí pà lun (nó ngồi sau bé 1 bàn), đến giờ ra chơi, mới dc giải fóng, ku cậu mất tích luôn 3 ngày, tội thèng nhỏ :(
anh chàng nì cũng gan nhỉ, ngồi im trênđó không nhúc nhích àh :=)

dinhbaochau
17-05-2010, 14:48
her, lớp nhiu dzạ bác?

Lúc đó chắc hắn chứ tưởng tượng mùi thức ăn lâu ngày thôi chứ, sao mà ngồi đó chịu được 3 tiếng đồng hồ! Phát tấu!

bethichhoahong
17-05-2010, 14:49

hắn ngồi im ru gà rù lun, tội nghiệp, đến lúc rời khỏi ghế ra ngoài thì hiện vật rơi ngay cửa lớp :(

duykhuong-it
17-05-2010, 14:49
Lúc đó chắc hắn chứ tưởng tượng mùi thức ăn lâu ngày thôi chứ, sao mà ngồi đó chịu được 3 tiếng đồng hồ! Phát tấu!

quái, nghĩ tội nghiệp cho chú ấy thật

Arkain
17-05-2010, 14:51

Đã là con nít Việt Nam thì không thể quên trò này với lại trò lấy đay làm đạn bắn súng đốp :punk:

bethichhoahong
17-05-2010, 14:52
Đã là con nít Việt Nam thì không thể quên trò này với lại trò lấy đay làm đạn bắn súng đốp :punk:

trò lấy đay là hùi mẫu giáo với cấp 1 hí hí hí

dinhbaochau
17-05-2010, 14:53

Bác là con nít Việt Nam hồi nào hử! Làm gì có chuyện đó chớ! :lick:

bethichhoahong
17-05-2010, 14:54

bác Kền đi hồi lớp mấy hỉ? Nhớ mang máng nà lớp 5 :D

dinhbaochau
17-05-2010, 14:56

Nếu nhớ thì ít ra lão ý cũng mái lông dọc rồi mới đi!

duykhuong-it
17-05-2010, 14:56

hỏi chi chị ơi, cho bác ấy tận hưởng cảm giác làm con lít việt lam tí đi mà

bethichhoahong
17-05-2010, 14:58
hỏi chi chị ơi, cho bác ấy tận hưởng cảm giác làm con lít việt lam tí đi mà

thôi đổi thớt thành kỉ nịm nhớ nhất hùi chuổng cời tắm mưa đê :D

Arkain
17-05-2010, 15:07

Thời mà "máy tính" mới chỉ có thể dùng để tính cộng trừ nhân chia :fear:

duykhuong-it
17-05-2010, 15:09
thôi đổi thớt thành kỉ nịm nhớ nhất hùi chuổng cời tắm mưa đê :D

cũng giống như nhau thui mà, giờ này còn nhiều đứa cấp 2 cởi trường tắm mưa lắm

dinhbaochau
17-05-2010, 15:15
Tôi không còn là chú nhóc năm xưa
tắm mưa,
trần truồng chạy nhảy
Theo cánh diều hồng bay với giấc mơ
Từng phút từng giờ tôi lớn.
Chợt buồn hơn thưở ấy
Khoác áo sân trường
phiêu bạt cuối chân mây...
tôi đi!
Nghe mùa hạ đong đầy trong ký ức
Bạn bè tôi
ai mất ai còn
Lẽ tất nhiên râu tôi sẽ mọc
Tôi không còn là chú nhóc năm xưa...

b40
17-05-2010, 15:19
[QUOTE=duykhuong-it;2122321]her, lớp nhiu dzạ bác? QUOTE]

hihi, lớp 5

duykhuong-it
17-05-2010, 15:22
tắm mưa,
trần truồng chạy nhảy
Chợt buồn hơn thưở ấy
Khoác áo sân trường
tôi đi!
Bạn bè tôi
ai mất ai còn
Lẽ tất nhiên râu tôi sẽ mọc
Tôi không còn là chú nhóc năm xưa...
bác nhiu tuổi rùi bác?

bethichhoahong
17-05-2010, 15:40
tắm mưa,
trần truồng chạy nhảy
Chợt buồn hơn thưở ấy
Khoác áo sân trường
tôi đi!
Bạn bè tôi
ai mất ai còn

nhớ nhớ nhớ nhớ nhớ nhớ nhớ quá!

ngoccong2001
17-05-2010, 15:57
Nhớ gì nhất ta :(
à:boxing:
Hồi cấp 3. Trong lớp có em ngồi bàn đầu. Em ấy học cũng thuộc loại Khá, nói chung là Khá toàn điện với nước.
Hôm đó, thầy đang giảng bài toán.
Thầy: Phương, em lên bảng giải bài toán này?
Trò: Thưa thầy, em không lên bảng được.
Thầy: Sao không?
Trò: Thưa thầy, không được
Thầy: Em đứng lên giải?
Trò: Thưa thầy, cũng không được.
Thầy: Vì sao?
Trò: Thưa thầy, vì đứng lên không được.
Thầy: À. thôi, em khác nào?
Khó nhỉ :crying:
Thiệt luôn đó :punk:

Arkain
17-05-2010, 16:04

Đúng vậy, may phước là học xong lớp 5 thôi, chứ nếu mài đũng quần ở trường làng thêm vài năm nữa thì chút kiến thức quý báu về lịch sử, văn hóa, và ngôn ngữ của người Việt Nam mà bố mẹ bỏ công ra dạy dỗ từ thuở chưa đủ tuổi cắp sách đi học nó sẽ còn bị nhà trường làm hao mòn tới đâu nữa :bored:

bethichhoahong
17-05-2010, 16:39
Đúng vậy, may phước là học xong lớp 5 thôi, chứ nếu mài đũng quần ở trường làng thêm vài năm nữa thì chút kiến thức quý báu về lịch sử, văn hóa, và ngôn ngữ của người Việt Nam mà bố mẹ bỏ công ra dạy dỗ từ thuở chưa đủ tuổi cắp sách đi học nó sẽ còn bị nhà trường làm hao mòn tới đâu nữa :bored:

bác đi lâu thế mà viết Tiếng việt như zị là siêu roài :D

nhà bác ở bển vẫn nói TV hử?

duykhuong-it
17-05-2010, 20:45
Nhớ gì nhất ta :(
à:boxing:
Hồi cấp 3. Trong lớp có em ngồi bàn đầu. Em ấy học cũng thuộc loại Khá, nói chung là Khá toàn điện với nước.
Hôm đó, thầy đang giảng bài toán.
Thầy: Phương, em lên bảng giải bài toán này?
Trò: Thưa thầy, em không lên bảng được.
Thầy: Sao không?
Trò: Thưa thầy, không được
Thầy: Em đứng lên giải?
Trò: Thưa thầy, cũng không được.
Thầy: Vì sao?
Trò: Thưa thầy, vì đứng lên không được.
Thầy: À. thôi, em khác nào?
Khó nhỉ :crying:
Thiệt luôn đó :punk:

em vẫn chưa biết có chuyện gì sảy ra vớ chú này

bihoctinhoc
17-05-2010, 20:48
em vẫn chưa biết có chuyện gì sảy ra vớ chú này

Bất chợt "kim đồng hồ" chỉ 12 giờ :D

duykhuong-it
17-05-2010, 20:55
Bất chợt "kim đồng hồ" chỉ 12 giờ :D

àh ra thế, thì ra chú này học khá mà lười

bethichhoahong
18-05-2010, 01:19
con gái mấy ông ơi :D
mà tò mò quá đấy!

tiểu dân
18-05-2010, 02:19
Arkain chỉ khéo tưởng tượng, Dân học cho đến hết lớp 10 mới đi nè (mà cha mẹ cũng chả dày công dạy trước khi đủ tuổi cắp sách đến trường). Kiến thức có được 90% là học từ mái trường Xã Hội Chủ Nghĩa nè.

Chuyện nhớ nhất? Chuyện nào cũng nhớ như in, chả biết cái nào nhất ... um ... nhớ nhất ông "hàng xóm" ngồi ngay kế bên minh hồi đó. Nếu đời cho phép, Dân dám đánh đổi bất cứ thứ gì mình đang có để được nghe lại 1 câu nói ngày cũ "hàng xóm ơi, cho hàng xóm mượn cục gôm"

Hàng xóm người Bắc, hình như người Thanh Hóa hay đâu đó, nói hông được chữ "l" nhưng nghe cái giọng ngọn ngọn rất dễ thương. Hông biết giờ này hàng xóm ra sao rồi, đã ra trường, nghe nói vậy, bây giờ là giảng viên, nghe nói vậy. Đã có gia đình, nghe nói vậy, hông biết đã có em bé chưa, chưa nghe nói vậy. Nói lúc nào cũng nhớ thì là nói láo, nhưng hàng xóm lúc nào cũng ở trong lòng của hàng xóm hết. Thiệt đó.

Arkain
18-05-2010, 06:15
Bây giờ nói thì khó tin, nhưng mà mức thu nhập của nghề gõ đầu trẻ trong đầu thập niên 90 chỉ loe hoe ba cọc ba đồng cho nên các giáo viên trẻ măng trong trường toàn là thuộc dạng kém quá nên mới phải vào...Sư Phạm, giảng bài theo kiểu thầy đọc trò viết thì giỏi, chứ học sinh mà giơ tay hỏi điều gì đó đi sâu vào chuyên môn là bí ngay, so với các thầy cô giáo lớn tuổi thực sự có tâm huyết với nghề giáo thì khác một trời một vực >.<

bethichhoahong
18-05-2010, 08:00
Bây giờ nói thì khó tin, nhưng mà mức thu nhập của nghề gõ đầu trẻ trong đầu thập niên 90 chỉ loe hoe ba cọc ba đồng cho nên các giáo viên trẻ măng trong trường toàn là thuộc dạng kém quá nên mới phải vào...Sư Phạm, giảng bài theo kiểu thầy đọc trò viết thì giỏi, chứ học sinh mà giơ tay hỏi điều gì đó đi sâu vào chuyên môn là bí ngay, so với các thầy cô giáo lớn tuổi thực sự có tâm huyết với nghề giáo thì khác một trời một vực >.<

cái này thì bé xác nhận, có câu là chuột chạy cùng rào mới vào sư fạm, nhà bé ở sát bên trường tiểu học, lâu lâu nghe mí ông thầy bà cô giảng mà fát chán luôn!

cu em
18-05-2010, 08:07
Có cần thiết nhắc lại tiến trình hủy hoại văn hóa với mục đích làm ngu dân trong toppic này không lão Kền?

Đừng làm tui tủi mỗi khi đứng lớp nhé :mad:

bihoctinhoc
18-05-2010, 10:39
Có cần thiết nhắc lại tiến trình hủy hoại văn hóa với mục đích làm ngu dân trong toppic này không lão Kền?

Thấy gớm thầy giáo đó nha :lick: :crying:

thaychuastudio
18-05-2010, 11:42

Èo mịa, đứng lớp mà giảng ...trái với kiến thức, trái với lương tâm, trái với tri thức... Cũng đi giảng.

Hèn !!
Hèn!!

Hèn quá đi!!!

:banghead:

dly
18-05-2010, 15:52
Hèn cái gì! Lảo Cu em cũng thuộc dạng chuột chạy cùng sào đấy dốt ạ. Chỉ tội cho lớp học sinh ngồi nghe ổng dậy mà thôi. Đầu vô mà kém thì đầu ra .... nát bét :crying:

kiettt
18-05-2010, 17:05

Hồi đó có làm vài dự án với các sở giáo dục và trường học, tiếp xúc với toàn là cỡ hiệu trưởng trở lên không, ông nào cũng bị đặt biệt danh là giáo gian hết, ai dè Cu em cũng là giáo gian, hí hí hí

Cerberus.
18-05-2010, 20:03
Nói nghe buồn quá, em cũng chạy đường cùng mới vào sư phạm nè. Tủi thân quá :bored:.

bihoctinhoc
18-05-2010, 21:10
Nói nghe buồn quá, em cũng chạy đường cùng mới vào sư phạm nè. Tủi thân quá :bored:.

Ráng học để có quốc tịch Mĩ :punk:

dinhbaochau
20-05-2010, 09:34

Hèn gì tụi trẻ bây giờ những đứa nào đi học nó còn ngu hơn những đứa không đi học!
:punk: :punk: :punk:

Arkain
20-05-2010, 11:36
Mang tên giáo gian Cu Em ra hội đồng nền đá đi! :shifty:

duykhuong-it
20-05-2010, 20:56
Hèn gì tụi trẻ bây giờ những đứa nào đi học nó còn ngu hơn những đứa không đi học!
:punk: :punk: :punk:

không chắc thế đâu chú, nhân tài vẫn đầy trường đấy thôi

poorbussiness
21-05-2010, 01:05
xém đc ôm cô giáo :w00t:

duykhuong-it
21-05-2010, 09:52
xém đc ôm cô giáo :w00t:
kỉ niệm này .... lạ nhỉ? :emlaugh:

Tôi iu VN
21-05-2010, 19:51
Chỉ nhớ hồi c3 trong giờ vật lý, thằng bạn ngồi cùng bàn cách thằng bạn thân khác (thằng bạn thân này ngồi giữa tớ với cu kia), ngứa ngáy thế nào mà cu cậu thò tay gãi gãi trym, bị cô (chưa có ngời iu) nhìn thấy, cứ tủm tỉm cười, rồi cô "nghiêm nghị" "quát" "cậu kia cười cái gì" (cô cũng tủm tỉm). Mình chưa hỉu, lúc sau thằng bạn ngồi cạnh nói kỹ, thì mấy thằng cứ tủm tỉm hết giờ :D

Còn phát nữa, hình như cũng giờ lý, thằng bạn khác ngồi cùng bàn nhưng mép bên tường, cạnh cu gãi trym ở trên, đang học đánh rơi bút rồi đứng, cúi nhặt bút, thằng cu gãi trym kia vỗ một phát vô mông cậu thế là "úm" một cái rõ to cả lớp nghe thấy, mấy thằng lại tủm tỉm, cô cũng vậy :D :D

Dennis Bergkamp
28-09-2010, 23:26
Xem mấy tấm ảnh về ngôi trường cấp 3 của 1 người bạn. Vẻ cũ kỹ, bức tường quét vôi vàng, đám bạn ôm nhau chụp hình kỷ niệm, thầy cô nở nụ cười hiền dịu...ôi sao nhớ quá.

Trường Phú Nhuận cấp 3 thân thương, giờ ko còn nữa. Những lớp học bị sát nhập với Hàn Thuyên rồi. Trường được xây mới, lớp mới, đẹp hơn nhưng đúng là...xa lạ quá. Đôi khi muốn về trường để được gặp lại, được cảm nhận lại giây phút ngày xưa mà sao ko thể.

Thầy cô, bạn bè, trường lớp giờ ko còn hợp lại thành 1 được.

Nuối tiếc.

Mấy thằng bạn quỷ, mấy cô bạn dịu dàng giờ chồng con đề huề hết rồi. Thời gian sao vụt đi nhanh quá, ta vẫn đứng lại, trơ trọi 1 mình, vẫn như xưa chẳng chút nào thay đổi_1 chàng ngốc, ngốc thật sự.

kinglaptop
28-09-2010, 23:32
... ai cũng hiểu chỉ một người không hiểu, nên có 1 gã khờ ngọng ngịu đứng làm thơ ...

shena22
28-09-2010, 23:44
hichic, mới đọc cái tựa cứ tưởng.....................hehe

Dennis Bergkamp
28-09-2010, 23:47
Trường được đổi tên từ Sain Thomas sang Phú Nhuận, nếu chú bác cô dì nào là cựu học sinh Sain Thomas chắc cũng nhận ra được hình ảnh này.

http://dotchuoinon.files.wordpress.com/2009/11/truongsaintthomas.jpg?w=200&h=150

Lớp của em là lớp đầu tiên của lầu 2, lúc mới vô học là 10a12. Lên lớp 11 thì học dãy B, sau đó lên 12 thì được ngồi lại lớp cũ 12a12. Có lẽ là 1 sự sắp xếp tuyệt vời của các thầy cô. Nhớ thầy Cảnh, cô Diệu, cô Thúy quá. Nhớ luôn cha nội Bánh Bèo làm mình bị mời phụ huynh 2 lần nữa T_T.

Hunter9xboy
29-09-2010, 00:59
Có thấy ảnh gì đâu ????

kiettt
29-09-2010, 10:04
Dũng bánh bèo, bí thư đoàn phải không ? Hồi xưa bị tụi anh dụ qua khu A, chụp cái sọt rác lên đầu thụi cho một trận vì cái tội gắn cái loa rau muống chĩa qua bên nhà thờ, lấy cớ là tăng cường hệ thống PA cho trường. Sau lần đó bạn ấy ngoan được những mấy năm

chôm chôm
29-09-2010, 10:11
Vậy ra chú Kiệt với anh Bẹc luyện chung lò à ? lol

Nói thật là kí ức những ngày học sinh của CC khá bình thường . Chẳng có gì vui quá , ko không có gì buồn quá . Nhưng rất oải . Nên chả khi nào hát : Ước gì thời gian quay trở lại ! :emlaugh:

hana_vip
29-09-2010, 10:41
Vậy anh Bẹc có người bảo kê rồi :D

kiettt
29-09-2010, 10:48
Ngày mình còn học trường đó (1980-1983), hình như chú Berg còn đang bú bình :lick:

bachnga
29-09-2010, 10:49
Hồi đó hổng có bú bình.

security_plus
29-09-2010, 10:52
Trước mình hay ăn cơm tấm gần đó. :)

dly
29-09-2010, 10:56
Hồi đó hổng có bú bình.

Sai rồi. Thằng con tui nó lớn hơn cu Bẹc mà đã có bú bình (Có điều mua được hộp sữa giá phải trả khá cao ) . Thời cu Bẹc sữa hộp đâu có thiếu

QuangThai'Optic
29-09-2010, 11:07
Dũng bánh bèo, bí thư đoàn phải không ? Hồi xưa bị tụi anh dụ qua khu A, chụp cái sọt rác lên đầu thụi cho một trận vì cái tội gắn cái loa rau muống chĩa qua bên nhà thờ, lấy cớ là tăng cường hệ thống PA cho trường. Sau lần đó bạn ấy ngoan được những mấy năm
Anh Kiettt nhớ lộn rồi
Anh Kiettt học trên tui 2 lớp,lúc đó cô Phấn là Hiệu trưởng,Thầy Việt là hiệu phó,Thầy Anh là bí thư,còn Dũng Bánh Bèo còn là bảo vệ

Dennis Bergkamp
29-09-2010, 11:12

Cha nội này mất nết lắm anh :D, nhớ thì nhớ nhưng nghe anh kể úp sọt ổng làm em cũng hả dạ :D. Thời em học ổng làm giám thị rồi, lâu lâu thiếu giáo viên hình như dạy toán thì phải.

Giá như quen anh từ trước thì khi cả lớp bị ổng bắt nạt là em dùng anh đe nẹt lại rồi, tiếc ghê :D.

Anh học khóa 80-83 thì em còn chưa ra đời nữa, vì em sinh 12-11-1983 mà (Nhắc khéo luôn :lick:).

Thời em thì thầy Liêm làm hiệu trưởng, thầy Việt làm hiệu phó, em vừa ra trường là thầy Liêm nghỉ, thầy Việt lên làm hiệu trưởng tới giờ.

@ anh Lý: đúng là anh Thoại con của anh sinh trước em nhưng tùy gia đình nữa anh, nếu có sữa thì em đâu nhỏ con hay đẹt như giờ :P. Cũng như đa số con nít thành thị thời đó, ba mẹ đi làm hết. Mọi người nói hồi nhỏ em được cái ngoan, ít khóc và hay chơi 1 mình, ai mon men mò tới chơi chung là cho ăn tát liền :lick:, vì thế ko làm phiền ai cả.

chôm chôm
29-09-2010, 11:19
em sinh 12-11-1983 mà

Hay nhỉ ! Anh đẻ sau em 25 ngày !hí hí lol lol lol

hồi nhỏ em hay chơi 1 mình

:blink: Giỏi ta !

huongct
29-09-2010, 11:29
Nghe mấy đứa mẫu giáo hát

... nhớ quá quên sao được trường mầm non thân yêu ...

Tự nhiên nhớ mấy nhỏ bạn mẫu giáo múa hay mà mình khoái !!! :crying:

TongNghien
29-09-2010, 12:01
...

Anh học khóa 80-83 thì em còn chưa ra đời nữa, vì em sinh 12-11-1983 mà (Nhắc khéo luôn :lick:).

...

Cũng còn sướng hơn em của anh. :no:

Nó là con gái, cũng sinh năm 1983. Mà khi đó, chỉ có 4 hộp sữa nuôi suốt mấy năm. (Sữa mẹ cũng chỉ thỉnh thoảng). :(

Lúc đó, ra chợ mua xương heo hầm về cho nó... Bây giờ, nó cao hơn anh... nửa cái đầu ! :(

(biết vậy hồi đó kêu ba mẹ đừng mua mấy thùng sữa Thụy-Sĩ bên Cam-bốt dìa, mà mua xương heo hầm cho... gặm :bawling:)

─»ÑgÔç─ÑØ─¹─»
29-09-2010, 12:02
Cũng còn sướng hơn em của anh. :no:

Nó là con gái, cũng sinh năm 1983. Mà khi đó, chỉ có 4 hộp sữa nuôi suốt mấy năm. (Sữa mẹ cũng chỉ thỉnh thoảng). :(

Lúc đó, ra chợ mua xương heo hầm về cho nó... Bây giờ, nó cao hơn anh... nửa cái đầu ! :(

(biết vậy hồi đó kêu ba mẹ đừng mua mấy thùng sữa Thụy-Sĩ bên Cam-bốt dìa, mà mua xương heo hầm cho... gặm :bawling:)

hùi nhỏ ko gặm xương heo mà hàm răng đã vậy rồi, nếu gặm gặm thì....:emlaugh:

hana_vip
29-09-2010, 12:57
vì em sinh 12-11-1983 mà (Nhắc khéo luôn :lick:).

Sẵn tiện nhắc khéo luôn SN em là ngày 29/09/1984 đúng ngày hôm nay luôn nè :lick:

Dennis Bergkamp
29-09-2010, 13:14
Sẵn tiện nhắc khéo luôn SN em là ngày 29/09/1984 đúng ngày hôm nay luôn nè :lick:

Tuyệt vời, vậy cái laptop đến với em đúng ngày sinh nhật nhỉ? Coi như hôm nay là ngày khai sinh của nó luôn em hen.

Chúc em sinh nhật vui vẻ.

Thề sau này có con ko bao giờ cho nó đụng tới hàng Thụy Sĩ và Cam.

kiettt
29-09-2010, 13:39
Chúc mừng sinh nhật Hana.

Anh Kiettt nhớ lộn rồi
Anh Kiettt học trên tui 2 lớp,lúc đó cô Phấn là Hiệu trưởng,Thầy Việt là hiệu phó,Thầy Anh là bí thư,còn Dũng Bánh Bèo còn là bảo vệ

Chả nhớ nữa, chỉ nhớ đúng là cô Phấn hiệu trưởng, thày Việt (hô) hiệu phó còn bí thư thì không quan tâm vì không phải đoàn viên, nhưng có nhớ bạn Dũng bánh bèo oai và hách xì xằng hơn bảo vệ nhiều, cha đó học hơn tụi này chừng hai lớp nên học sinh không nể tí nào hết.

Lớp 10 mình học khu B, cầu thang phía cuối trường, lầu cao nhất luôn, nhớ hồi đó toàn nhịn đói đi học, có lần đói quá xỉu, ông thày gì dạy vật lý người cao, trán hói, đưa vào phòng của thày ngay gầm cầu thang khu B (hồi đó 2 thày ở luôn trong trường, thày Dung dạy toán khối A còn thày dạy Lý mãi không nhớ ra tên) ổng đưa vô phòng ổng, cho nằm lên ghế bố nghỉ, vừa tỉnh lại lục bếp, xịt hết chai nước tương rồi chén sạch nồi cơm hai ông thày nấu để dành chiều ăn luôn. Tội nghiệp hai thày dễ sợ. Đến năm 11 và 12 thì chuyển sang khu A, hồi đó khu A chiếm của nhà thờ Đa Minh đã lâu nhưng một thời gian dài không dám đưa vào sử dụng, chả hiểu sao năm đó lấy ra xài, nhưng khi mình ra trường thì nghe nói khu đó trả lại cho nhà thờ.

Thày Việt hồi đó bị ổng rượt chạy hoài, thời đó không hiểu sao bỏ áo vào quần là chuyện khó khăn thế không biết, tối ngày cứ bị bắt về cái tội áo không bỏ vào quần, tóc dài (nắm phần tóc gáy dở lên, đút quá bề hai ngón tay tức là dài). Ổng rượt mình suốt từ năm lớp 10, đến khi thi tốt nghiệp lớp 12 xong mới bắt được mình, bị ổng giải xuống phòng kỷ luật, lấy kéo ra cắt tóc, giờ đó cả trường mới biết ổng cắt tóc rất đẹp.

lennel
29-09-2010, 13:52
Em kính chúc chị Hana sinhnhatvuive

shena22
29-09-2010, 13:59

happy birthday Hana tỷ nghen!!!!!!!!!!!!!!! clap clap

hóa ra cái trường này luyện ra nhiều người trong diễn đàn mình quá ta, hihi

bethichhoahong
29-09-2010, 14:04
Nói thật là kí ức những ngày học sinh của CC khá bình thường . Chẳng có gì vui quá , ko không có gì buồn quá . Nhưng rất oải . Nên chả khi nào hát : Ước gì thời gian quay trở lại ! :emlaugh:

Chả bù với bé, cứ nghe mí bài hát coá mấy chữ xa cách, chia xa, kỷ niệm, thời gian quay trở lại, thì ko nhớ mấy mối tình, chỉ nhớ đến hội bạn cấp 2 và 3. T__T bị cái hội chơi thân we, nên thành viên của hội từng sút văng thằng/con bồ vì hội ko ưa :-s

Trường pé học hồi đó mới thành lập, khối lớp 10 còn phải trong dãy phòng làm bằng gỗ tạm, trời mưa dột đủ chỗ.
Ra trường dc 1 năm thì trường xây mới, phá hết mấy dãy nhà, nhưng tết mùng 3 nào lớp cũng ghé, chỉ trỏ, ối cây hoa hồi xưa tao trồng, ôi cây phượng, ê hùi đó con gà nó chạy zô chỗ này nè.

Kỉ niệm còn hay mất, là do bản thân và bạn bè gìn giữ, trường bé giờ cũng mang tên khác, nhưng vẫn là trường của mình thôi, ko xa lạ j hết.

hana_vip
29-09-2010, 14:06
Cám ơn mọi người đã chúc mừng nha! :bawling: cảm động :lick:

Tuyệt vời, vậy cái laptop đến với em đúng ngày sinh nhật nhỉ? Coi như hôm nay là ngày khai sinh của nó luôn em hen.

Chúc em sinh nhật vui vẻ.

Để em về làm giấy khai sanh cho nó luôn cho nó sinh cùng ngày với em lol

Sa Huỳnh
29-09-2010, 22:11

Cây phượng trường bác hoành tráng quá xá :w00t:

bethichhoahong
29-09-2010, 22:31
Cây phượng trường bác hoành tráng quá xá :w00t:

cái ni là hình scan nên còn mờ đó, chứ hình gốc nhìn phê, đỏ rực, đặc biệt là ko có lấy 1 chiếc lá. Tấm hình này là mùa hoa cuối cùng của nó, vì xây lại trường, em ấy đứng ngay cổng trường, thế là ...

Sa Huỳnh
29-09-2010, 22:44
cái ni là hình scan nên còn mờ đó, chứ hình gốc nhìn phê, đỏ rực, đặc biệt là ko có lấy 1 chiếc lá. Tấm hình này là mùa hoa cuối cùng của nó, vì xây lại trường, em ấy đứng ngay cổng trường, thế là ...
Trường tớ giờ cũng xây lại gần hết rồi, giờ quay lại chẳng thấy phòng học hồi xưa của mình ở đâu hết:crying:

The Old Man
29-09-2010, 22:54
Nhớ!!!!

Bạn học mình còn mất nơi nao!!!
Trường lớp củ không còn trong ký ức.

Ước gì!!!

Dennis Bergkamp
29-09-2010, 22:56
Đúng là mỗi người có 1 cái tật. Lớp của em có lẽ bị cha nội Bánh Bèo để ý nhất vì cái tội hay tụ tập. Giờ tan trường người ta đua chen nhau về hết thì phần đông lớp em ở lại ngồi chơi, đến khi nào vắng người rồi mới chịu xuống. Cha nội đó lúc nào cũng thế, hất cái mặt lên rồi hỏi: tụi mày tụ tập để làm gì?

Đó là chưa kể khi lớp đang học, cô Diệu đang giảng văn thì ổng cầm cây thước đập vào cửa ầm ầm rồi la lớn: đứa nào chưa đóng tiền học phí ra đây? Quả thật nếu lịch sự như: xin lỗi cô, cho tôi 1 chút thời gian để giải quyết vụ học phí gì gì đó v.v...thì chẳng ai trách. Đằng này phải dùng 1 từ Mất Dạy với cha nội này :chris:. Ko phải 1 lần mà là rất nhiều lần, đi vô lớp đang học tự nhiên, móc bộ đàm ra gọi mà ko cần biết giờ giấc gì cả.

Em còn nhớ rõ 1 lần bị mời phụ huynh là vì dám nói ổng là Bánh Bèo khi ổng vô tình đứng gần đó. Có lẽ từ Bánh Bèo là 1 sự sỉ nhục đối với ổng :D. Mà ko phải ổng ko đứng lớp dạy nên tụi em ko nể, vì có 1 giám thị khác tên Sơ thì phải (Cha của ca sĩ Hiền Thục) rất nghiêm nhưng từ tốn, đứa nào cũng nể và sợ.

Nói chung tụi em kháo 1 câu: đứa nào mà ko biết Bánh Bèo thì chưa từng học Phú Nhuận :D.

Shellingfox
29-09-2010, 22:58
Ý ý. Ai sinh ngày 12/11 vậy. Cùng ngày với mình đó :">.

Dennis Bergkamp
29-09-2010, 23:04
Ý ý. Ai sinh ngày 12/11 vậy. Cùng ngày với mình đó :">.

Lớp của anh có 1 sự trùng hợp. Trà Giang, Phi Hùng, Ái Quốc sinh cùng ngày cùng tháng cùng năm.

Cho nên cả 3 đứng trước hội bàn ghế mà tuyên thệ rằng: chúng con tuy sinh cùng ngày cùng tháng cùng năm. Nhưng con xin chết sau 2 đứa này :D.

bethichhoahong
29-09-2010, 23:10
Trường tớ giờ cũng xây lại gần hết rồi, giờ quay lại chẳng thấy phòng học hồi xưa của mình ở đâu hết:crying:

Thía nên về trường chỉ có chỉ trỏ ước định, hồi đó chỗ này là cây phượng, góc kia là cây chùm ruột (có con rắn lục trên cây), chỗ kia là vườn tràm học thể dục có bầy ong vò vẽ ...

Cũng may lớp thuộc dạng lớp chọn, ngoan ngoãn siêng học nên thầy cô thương nhắm, năm trc có 1 bạn về trg dạy Hoá rùi, năm nay mới thêm 1 bạn nữa zìa dạy Toán :D

Shellingfox
29-09-2010, 23:34
Sao ai cũng hoài niệm hết vậy.

Vừa về nhà xong, cũng vậy. Cái phòng học ngày xưa giờ được làm kho chứa đồ :crying:

Hạ Băng
30-09-2010, 20:38
Hu..hu đang nhớ quê, muốn được về nhà. Muốn được ghé thăm trường cũ, nhìn lại mấy tấm hình đi học mà nhớ quá, nhớ thầy cô, bạn bè của cái lớp A6 quậy như quỷ....Hôm nọ con nhỏ bạn nó coi cái album hình xong nó khóc 1 cách ngon lành.

bethichhoahong
30-09-2010, 22:41

Ngày cuối cùng của đời học sinh.

"12A12 sao mà thương mà nhớ.
Xa nhau rồi biết có nhớ ai không"

Ngày họp mặt hàng năm: 1 Tháng 5.

Họp lớp năm thứ nhất, họp lớp năm thứ 2 ... họp lớp năm thứ n ... càng lúc càng thưa, bạn bè đã có gia đình mỗi đứa một phương, lu bù việc nhà, họp lớp giờ là họp nhóm những người độc thân zui tính, ham zui, nhưng zị cũng là zui òi, vì họp lớp kiểu này nhiều vô kể :D.

Hạ Băng
02-10-2010, 00:50
Nghe bài hát này
http://www.youtube.com/watch?v=WBWibEVN4PU
hời gian trôi qua mau chỉ còn lại những kỉ niệm
Kỉ niệm thân yêu ơi sẽ còn nhớ mãi tiếng thầy cô
Bạn bè mến yêu ơi vẫn còn nhớ lúc giận hờn
Để rồi mai chia xa lòng chợt mong nhớ thiết tha,
Nhớ bạn bè nhớ mái trường xưa.

Đặt bàn tay lên môi giữ chặt tiếng nấc nghẹn ngào
Thời gian sao đi mau xin hãy ngừng trôi
Vẫn mãi luyến tiếc khi đã xa rồi,
Bạn bè ơi vang đâu đây còn giọng nói tiếng cười.
Những nỗi nhớ niềm thương gửi cho ai.

Nếu có ước muốn cho cuộc đời này
Hãy nhớ ước muốn cho thời gian trở lại
Cho bao khát vọng,đam mê cháy bỏng
Sẽ còn mãi trong tim mọi người
Để tình yêu ước mơ mãi không phai.

Bên nhau tháng ngày,cho nhau những hoài niệm
Để nụ cười còn mãi lắng trên hàng mi,
Trên bờ môi và trong những kỉ niệm xưa.

Chorus
Đặt bàn tay lên môi giữ chặt tiếng nấc nghẹn ngào
Thời gian sao đi mau xin hãy ngừng trôi
Vẫn mãi luyến tiếc khi đã xa rồi,
Bạn bè ơi vang đâu đây còn giọng nói tiếng cười.
Những nỗi nhớ niềm thương gửi cho ai.

Cho bao khát vọng,đam mê cháy bỏng
Sẽ còn mãi trong tim mọi người
Để tình yêu ước mơ mãi không phai.

Bên nhau tháng ngày,cho nhau những hoài niệm
Để nụ cười còn mãi lắng trên hàng mi,
Trên bờ môi và trong những kỉ niệm xưa.

hippo con
02-10-2010, 01:10
hichic, nhớ đắc lắc, nhớ mùi cà phê nhà rang quá à, cuối tháng 11 mới được về nhà.

shena22
02-10-2010, 10:52
nhớ mọi người quá, mấy hôm nay đóng cọc bên nhà nhỏ hippo thấy mặt nhỏ suốt tự nhiên nhớ mọi người quá.

hippo con
03-10-2010, 20:39
nhớ cái mặt cười, nhớ dáng tung tăng, bay nhảy của con nhỏ shena quá, giờ ngày nào cũng thấy mặt nó 1 đống, ôm mền nằm suốt, muốn bệnh theo quá

─»ÑgÔç─ÑØ─¹─»
05-10-2010, 18:42
shena bệnh lâu hết dữ vậy :crying:

Mau hết bệnh nha shena, sẵn tiện cầu cho mình hết bệnh lun, sắp nằm liệt tới nơi rồi :crying:

kiettt
05-10-2010, 22:07
Bài "mong ước kỷ niệm xưa" (hình như có vấn đề về văn phạm thì phải ?) lần đó nghe một cô bé người J'Rai hát, dàn cồng chiêng đệm theo, dễ thương lắm. Ít nghe nhạc Việt nên lâu lâu gặp một bài cũ người mới ta

huongct
05-10-2010, 22:34
Bài "mong ước kỷ niệm xưa" (hình như có vấn đề về văn phạm thì phải ?) lần đó nghe một cô bé người J'Rai hát, dàn cồng chiêng đệm theo, dễ thương lắm. Ít nghe nhạc Việt nên lâu lâu gặp một bài cũ người mới ta

Bài này giai điệu thì khá hay, nhưng em thấy phần ca từ chưa ổn, vẫn còn nhiều sạn anh ạ ! Tuy nhiên trong bối cảnh đói ca khúc cho svhs thì cũng là một khích lệ !.

kiettt
05-10-2010, 22:44
Bài này giai điệu thì khá hay, nhưng em thấy phần ca từ chưa ổn, vẫn còn nhiều sạn anh ạ ! Tuy nhiên trong bối cảnh đói ca khúc cho svhs thì cũng là một khích lệ !.

Ca từ vầy so với những bài hát đang thịnh hành thì tốt lắm rồi, mấy cha nội viết ra những câu mượt mà, văn vẻ chết hết ráo rồi :lick: Hy vọng mau tới lúc mấy chả đầu thai làm nhạc sỹ tiếp.

- đếm lá úa sầu lên - bao giờ cho tôi quên
- ca nhi đối gương, ôm sầu riêng bóng.
- mơ thấy cô dâu thẹn thùng sang sông - bao anh con trai ngẩn ngơ lòng
- ..............

dly
05-10-2010, 23:05
Hy vọng mau tới lúc mấy chả đầu thai làm nhạc sỹ tiếp.

- ..............

Hồi xưa cải biên bài Hè Về của Hùng lân được bạn bè ủng hộ quá trời, cứ ngỡ mình là nhạc sỹ tới nơi. Hát toáng lên. Chút xíu nưa là ăn 1 trận đòn thừa sống thiếu chết nếu không hát vội câu kết.

Tởn luôn.

Bài vầy nè:

Rờ mềm mềm, bóp êm êm, rờ rồi lại muốn rờ thêm (2 lần)
Rờ một lúc thấy mềm mềm mềm, rờ xuống dưới thấy mềm mềm mềm. Rờ nhằm ....

(Mọi người thử kết xem :D )

bethichhoahong
05-10-2010, 23:06
Mau hết bệnh nha shena, sẵn tiện cầu cho mình hết bệnh lun, sắp nằm liệt tới nơi rồi :crying:

Hồi năm 12, coá thèng bạn đi chơi suối mém bị chết đuối, phải nghỉ học ở nhà vài bữa để tịnh dưỡng.
Hôm đó, thầy dạy toán gọi hắn lên trả bài, mọi người kêu thầy ơi bạn T ko đi học. Thầy hỏi bạn ấy bị bệnh gì, thì thèng ku trong lớp trả lời: "Bạn T bị liệt dương, liệt dương". Nó nhại liệt giường thành liệt dương T__T
Tế là bị ông thầy chửi te tua, phạt đứng, ghi zô sổ đầu bài là zô lễ zới gvien tùm lum.
Hội bạn kháo nhau ai biểu nó dám đụng vô nỗi đau của thầy chi :D

kiettt
06-10-2010, 09:37

Hồi nhỏ cũng hay nghêu ngao bài này, bị đòn hoài do trong nhà toàn là ca trưởng hoặc dân học nhạc chính quy không nên rất ghét nhạc nhái, bị úynh riết quên luôn bài này, nhớ được có mấy câu bác quote thôi.

Cho xin hết bài nha, nha, nha :lick:

Em còn nhớ được bài học sinh hành khúc của cố nhạc sỹ Lê Thương thì phải, có lần ngồi nhậu với mấy ông bà nhạc sỹ, nghe bên hàng xóm có cái đám ma ban kèn thổi bài này, em rống lên và vô tình hòa ca với cố nhạc sỹ Phạm Trọng Cầu được hai câu, ổng khoái quá cười té lọt ghế luôn, cô Hồng Vân ngồi kế bên bả chửi quá xá, may mà bả chửi mấy cha nội kia, mình thì coi như con nít bị mấy chả đầu độc.

Học sinh là người hủ tíu ăn hai ba tô,
Học sinh là người mặc áo sơ mi ca rô....

TongNghien
06-10-2010, 10:00
Hồi xưa cải biên bài Hè Về của Hùng lân được bạn bè ủng hộ quá trời, cứ ngỡ mình là nhạc sỹ tới nơi. Hát toáng lên. Chút xíu nưa là ăn 1 trận đòn thừa sống thiếu chết nếu không hát vội câu kết.

Tởn luôn.

Bài vầy nè:

...bịch mắm nêm ! :D

lqkhoi
06-10-2010, 14:39

Tởn luôn.

Bài vầy nè:

Bài này em xin đặt tựa mới là "Bất L"

chôm chôm
06-10-2010, 14:45
Bài này chưa nghe qua bao giờ . Chú Dê hát hết bài coi hay hông ? :rolleyes:

TongNghien
06-10-2010, 15:14
Bài này chưa nghe qua bao giờ . Chú Dê hát hết bài coi hay hông ? :rolleyes:

Hết bài rồi đó !

Thêm vô 3 từ "bịch mắm nêm" là... hết rồi.

Bài này nghe từ hồi lớp 5, lớp 6.

chôm chôm
06-10-2010, 15:22
Hết bài rồi đó !

Thêm vô 3 từ "bịch mắm nêm" là... hết rồi.

Bài này nghe từ hồi lớp 5, lớp 6.

Lúc đấy CC lớp mấy nhỉ ? lol

Arkain
07-10-2010, 11:21
Tặng cụ Dê để nhớ lại thời trồng cây si phía...bên ngoài mái trường :D

http://i976.photobucket.com/albums/ae241/hsq97vn/SaigonNgayMua.jpg

...vài giọt mưa sa, hôn mềm trên má, tóc em thơm nồng, dáng em hiền hòa...

dly
07-10-2010, 11:38
Hic! Sao tên này biết ....!? !?

Thưở ấy theo nhìn thì nữ sinh Thiên Phước ( mặc đầm hồng chạy xe đạp mini, vạt đầm bay bay.... Chao ơi.... :drool:) ghét cái là chảnh

Tán thì khoái tán Nữ Sinh Lê Văn Duyệt, Gia Long. Em nữ sinh Nguyễn Bá Tòng (Gia Định) lãnh đạn (mượn tiền trốn học xem Cine :D ) Còn em nằm nhà khóc mỗi tối chờ về là học trò Nguyễn Duy Khang :emlaugh:

Arkain
07-10-2010, 11:53
Trưng Vương ư? Thời tớ thì ứ thèm (giành không lại nam sinh Võ Trường Toản mí lỵ Lasan Taberd) mon men đến đường Dốc Nai (Nguyễn Bỉnh Khiêm) là họ kiếm chuyện rồi. Lánh xa cho lành

Ít ra còn biết điều mà chừa lại nữ sinh Trưng Vương cho cụ Dính Lọ, nữ sinh Marie Curie áo chemise váy ngắn cho cụ TOM :D

dly
07-10-2010, 12:02
Trưng Vương ư? Thời tớ thì ứ thèm (giành không lại nam sinh Võ Trường Toản mí lỵ Lasan Taberd) mon men đến đường Dốc Nai (Nguyễn Bỉnh Khiêm) là họ kiếm chuyện rồi. Lánh xa cho lành

Arkain
07-10-2010, 13:17

Trang sử ký oai hùng của mấy ông Võ Trường Toản bày binh bố trận thiên la địa võng đề phòng trai trường khác mon men đến gần trường Trưng Vương thì khét tiếng khắp Sài Gòn - Gia Định rồi! Nhưng mà kể ra thì phải tội nghiệp cho nam sinh trường Tây chính quy như là Lasan Taberd của cụ TOM nhất, vì không phải mỗi năm khi tất cả các trường Tây & Việt cùng hội họp lại sinh hoạt chung là trai trường Tây thế nào cũng được trai trường Việt "chào đón" nồng nhiệt vì...gái đó sao? :D

Trích hồi ký của một cựu nam sinh Saigon về các nàng Marie Curie:

Regina Pacis trước 1975 là một trường nữ trung học tư nhân do các Soeur Công Giáo quản trị, tọa lạc số 45 đường Tú Xương. Nghe tên trường cũng đủ biết, học sinh ở đây học tiếng Pháp chính hiệu con nai vàng, không như học sinh công lập học tiếng Pháp dỏm như chúng tôi, học xong hai năm đầu khi gặp một người nói bonjour thì cứ ngỡ là họ nói tiếng Anh từ xứ Nữ Hoàng Ê-Li-Sai-Bét. Ngày xưa tôi thấy tội nghiệp cho các trường con trai học trường Pháp như Lasan Taberd, Marie Curie..vì mỗi lần có sinh hoạt của tất cả các trường trung học ở Sàigòn Việt Pháp đề huề là mỗi lần mấy anh con trai trường Pháp bị trường con trai Việt như Pétrus Ký, Chu Văn An, Võ Trường Toản vây đánh. Lý do đánh người ta rất ư là vô lý. Trường Tây có con gái nhà giầu à-la-mốt nên nếu có chịu đèn thì mấy cô ấy cũng chịu đèn các anh con trai trường Tây. Các anh trường Việt thấy "Mấy đời bánh đúc có xương, Mấy đời gái Pháp mà thương tụi mình" nên quê, tự ái trầm trọng nên hễ gặp mấy anh trường Pháp là lấy ghế…phang vào đầu họ cho hả dạ.

Tôi thì thuộc loại người quân tử có tâm hồn cao thượng nên chẳng bao giờ ganh ghét các anh trường Tây vô lý như vậy (à há..(hắng giọng), máu Bắc Kỳ của tôi nổi lên khi viết đoạn này), nhưng con gái trường Tây, ố là la, ở những buổi dự thi Đại Hội Thể Thao thì nhất định không thể nào chê. Trước 1975, năm nào cũng có đại hội thể thao các trường trung học, cả trường Tây lẫn trường Việt tham dự tranh đấu đủ mọi thứ giải: điền kinh, bóng rổ, bóng chuyền, túc cầu, và môn tôi thích nhất là bơi lội. Các trường Tây số học sinh ít nên không thể nào cạnh tranh với số học sinh trường Việt, quá đông. Chỉ có một môn ngoại lệ là bơi lội, nữ chứ không nam. Các nữ đấu thủ trường Việt như Gia Long, Trưng Vương…mặc quần áo bơi luộm thuộm như các chiến sĩ gái tiến lên ta quyết tiến lên ở đèo Hải Vân trong một buổi mưa tầm tã đất sét quyện vào nòng súng; trong khi các cô Marie Curie xuất hiện trong những mảnh áo bơi khoe đùi ác liệt như Thẩm Thúy Hằng nằm trên bãi cát trong phim Sóng Tình, như Raquel Welch trong phim One Million Years B.C. . Đi học ở trường Việt cả năm, không bao giờ nhìn thấy da thịt của mấy cô bạn học vì chiếc quần dài và chiếc áo dài che phủ hết người mấy cô kín hơn lính VNCH mặc áo giáp (ngay cả khúc tam giác nhỏ tí xíu ngang hông chỗ chiếc áo dài xẻ ra hai tã trước sau cũng không thể nào thấy thịt da được vì giám thị gái bắt các cô học sinh mặc áo lót bên trong), bây giờ nhìn những cặp đùi trắng nõn với những đường cong tuyệt mỹ vì chiếc áo tắm bó sát thân thể, trí óc tôi bỗng dưng trong một phút ngã lòng, trong một phút đê mê ngây ngất vì sự quyến rũ của xác thịt, trong một phút thiếu suy nghĩ mà sau này tôi cần tự kiểm thảo mấy mùa lá rụng cho bản tính say mê sự đồi trụy của đế quốc Mỹ ngụy mà quên đi ý chí kiên trường lúc nào cũng phải nghĩ đến tổ quốc và nhân dân, tôi quên bẵng dân tộc tính, quên mất tôi học trường Việt, hồ hởi cổ võ la hét đến than cả cổ cho những cô trường Marie Curie về hạng nhất.

The Old Man
07-10-2010, 22:52
Nói thật, hồi đó chuyện rủ bạn gái đi tắm pit-xin là chuyện Mission Impossible cho nhửng thanh niên thời của già này. Già này chỉ có rủ được em ở Marie Curie đi tắm mà thôi, còn đối các em khác thì "đừng hòng".

Lở nói về hồ bơi thì ở SG thời đó hồ bơi chỉ đếm trên đầu ngón tay.
Hồ Yết Kiêu, Chi Lăng, Khách Sạn số 1, Nguyện bỉnh Khiêm, Ngọc thủy ở Thủ Đức và vài nời khác.
Tuy nhiên có cái hồ chiến mà chỉ có dân tây mới vào được là hồ Cercle Sportif Saigonnaise mà được biết đến với chữ SẸC. Mình hồi xưa củng lắm lét vào đó tắm với cô bạn học Marie Curie, mặc dù Chi lăng vẩn là chổ tới lui thường xuyên nhất của mình.
Tắm pít-xin rồi ăn bò viên là một cái thú tột bực thời đó.

shena22
12-10-2010, 15:48
lớp đại học của shena nè (cái này shena có nói tụi ấy là cho shena toàn quyền quyết định mấy tấm hình này, nhưng không ai phản đối nên suy ra là đồng ý hihi)

http://i1040.photobucket.com/albums/b405/hangoc1130/12102010620.jpg

http://i1040.photobucket.com/albums/b405/hangoc1130/12102010621.jpg

http://i1040.photobucket.com/albums/b405/hangoc1130/12102010622.jpg

http://i1040.photobucket.com/albums/b405/hangoc1130/12102010626.jpg

trời lạnh nên ai cũng ôm áo khoác hết, hichic

hippo con
13-10-2010, 14:36
ai chụp đẹp quá ta??? hehe

công nhận giảng đường mình cũng hay nhỉ, lớp trước toàn boy đẹp, lớp sau toàn gái xinh, lớp mình ở giữa đẹp cả nam lẫn nữ, hehe (có hippo nữa khì khì)

Sa Huỳnh
13-10-2010, 18:47

công nhận giảng đường mình cũng hay nhỉ, lớp trước toàn boy đẹp, lớp sau toàn gái xinh, lớp mình ở giữa đẹp cả nam lẫn nữ, hehe (có hippo nữa khì khì)
Tự tin thấy ớn! :glare:

hippo con
14-10-2010, 09:55
ta đẹp ta có quyền..............tự khen, hehe

Long_Phung
15-10-2010, 00:38
ta đẹp ta có quyền..............tự khen, hehe

"Không rạng ngời, nhưng chói lóa"
Mà khi nào chính thức bước vô L vậy ta? Bật mí đi cho cư dân L chuẩn bị vũ khí ..... uýnh nhau.

cavang125
15-10-2010, 08:32
nhớ hồi lớp 12, quậy lứm,

ới h học tin học, mà lúc đó thì học access, tụi nó chán nguấy rồi, chỉ muốn bò vô mạng để tìm thông tin tuyển sinh$%^^&%

thế là Cá nhà ta bò tới cái switch, lò dò kiếm cọng mạng ra internet (mấy cọng khác toàn chạy nội bộ hông à), mò dc rồi cắm vào, thế là tụi nó vào net ào ào =)), đang vào thời ông thầy phát hiện ra :crying: ổng tra hỏi khí thế lun, cuối cùng chả đứa nào chịu hết, và cuối cùng thì ổng cũng chẳng bit đứa nào cắm cọng dây đó vô (trong khi đó ổng phán là bit đứa nào oi`, không ra "đầu thú" để được "khoan hồng" là không tổng kết điểm môn...)

sao hui` đó mình quậy ....

hippo con
15-10-2010, 10:11
"Không rạng ngời, nhưng chói lóa"
Mà khi nào chính thức bước vô L vậy ta? Bật mí đi cho cư dân L chuẩn bị vũ khí ..... uýnh nhau.

không có vào đâu anh ơi, em sợ cái làng này ăắm, chỉ đi ngang qua thôi. khỏi chuẩn bị chi cho mệt, hehe

Arkain
10-06-2011, 17:29
Nhớ!!!!

Bạn học mình còn mất nơi nao!!!
Trường lớp củ không còn trong ký ức.

Ước gì!!!

Cụ TOM, hình như trên mạng có diễn đàn của các cựu học sinh trường Lasan Taberd ngày xưa đó!

thaychuastudio
10-06-2011, 22:07
Cụ TOM, hình như trên mạng có diễn đàn của các cựu học sinh trường Lasan Taberd ngày xưa đó!

Chết gần hết rồi cu :D

onggia9999
10-06-2011, 22:21
Chết gần hết rồi cu :D

Hôm bửa, gặp 1 nhóm hs trường Trần Đại Nghĩa hỏi nó có biết Lasan Taberd là gì ko, nguyên đám lắc đầu. Nói nặng tụi nó mấy câu, tụi nó hỏi lại có biết TĐN là ai ko, tới mình nhụt. :(

lê phú thịnh
10-06-2011, 22:21

rốt cục thì bác là nam hay là nữ :lick::lick::lick::lick::lick:

nino
10-06-2011, 22:26

rốt cục thì bác là nam hay là nữ :lick::lick::lick::lick::lick:

hippo con là ở khúc giữa nhe bác :lick:

đồng đồng
12-06-2011, 14:20
Bảng đen -phấn trắng-phượng hồng..

acaxomcui
12-06-2011, 15:58
Hôm bửa, gặp 1 nhóm hs trường Trần Đại Nghĩa hỏi nó có biết Lasan Taberd là gì ko, nguyên đám lắc đầu. Nói nặng tụi nó mấy câu, tụi nó hỏi lại có biết TĐN là ai ko, tới mình nhụt. :(

Bác làm mình té ghế!
ha ha ha !

M.O.T
15-06-2011, 12:53
Bác làm mình té ghế!
ha ha ha !

Mà Trần Đại Nghĩa là ai vậy?

VIET_CHO_EM2011
15-06-2011, 22:47
Trời. TDN là ai sao ạ ?
Nhớ cô giáo dạy văn của mình quá.

nino
29-03-2013, 15:38
Tưởng con mình học nhất nhì lớp... hóa ra trong lớp nó không là cái đinh gì cả

onggia9999
29-03-2013, 15:56
Trời, môn văn mà tr.bình đc 9.8 là sao trời.

thagnv
29-03-2013, 16:41
Tưởng con mình học nhất nhì lớp... hóa ra trong lớp nó không là cái đinh gì cả

Bó tay. Hồi nhỏ mình đi học. Má nói chỉ cần tháng nào điểm trung bình trên 7.0 thì muốn cái gì cũng được. 12 năm chắc cả trăm tháng mà chưa bao giờ biết cái gì cũng được nó ra làm sao.

Hồi đó đi học ghét nhứt mấy đứa như con anh Ninh. Hehe.

thaychuastudio
29-03-2013, 18:00
Bó tay. Hồi nhỏ mình đi học. Má nói chỉ cần tháng nào điểm trung bình trên 7.0 thì muốn cái gì cũng được. 12 năm chắc cả trăm tháng mà chưa bao giờ biết cái gì cũng được nó ra làm sao.

Ờ, hình như hồi đó bọn mình học dốt hơn bọn trẻ bi giờ nhiều thì phải. Thằng cháu ở nhà học sinh khá (trên 6.5) mà bị bố nó cằn nhằn quá mức. Mình ngạc nhiên hỏi ảnh, ảnh bảo, trong lớp tới 35/42 là học sinh giỏi cả.

Nhớ năm cấp II, cấp III. Làm một bài văn 8 điểm. Nghĩa là đem đọc cho cả khối nghe. Cả đời tớ chưa bao giờ làm đc bài văn nào trên 6 điểm nên không dám mơ tới học sinh giỏi :D

Đi lễ đây

pinochu
29-03-2013, 18:12
Cấp 2 làm văn chưa bao giờ được 8đ, cấp 3 thì chưa bao giờ quá 7đ, hồi đó văn mà học thuộc là điểm càng thấp, còn bịa ra thì điểm trên trung bình...

Hảo Cầm Đồ
29-03-2013, 18:20
Hệ thống kiểm ngày xưa khác bây giờ.

VD nếu khảo bài đầu giờ ko thuộc bài ngày xưa 0 điểm, bây giờ có thể 5 vì 5 ở đây là điểm chép bài. Còn khảo bài thuộc đến đâu đọc đến đó, xui quên ngay khúc giữa thì 5 điểm. Còn bây giờ thì được cô nhắc bài, nhắc 2-3 lần vẫn được 9 điểm. 9 ở đây thua 10 ở chỗ 10 thì ko nhắc.

Mình ko nói cứ 9-10 là hay, nhưng điểm thấp như ngày xưa cũng chẳng có gì hay với tụi nhỏ. Nghe ông anh ở Mỹ kể tụi nó ko khó đạt điểm A, giáo viên phóng tay hay sao đó hổng biết nhưng dạng cho điểm để khuyến khích chứ ko phải để học sinh phải hoàn hảo.

Còn chuyện tiêu cực thì ko nói làm gì. Cái này có lẽ lão Mèo vô chia sẻ thì rõ ràng hơn.

Còn ngày xưa chắc khỏi kể, nhìn kiểu viết lung tung trên đây là đủ hiểu điểm TLV khi xưa rồi :D.

nem nuong
29-03-2013, 18:25
Cấp 2 làm văn chưa bao giờ được 8đ, cấp 3 thì chưa bao giờ quá 7đ, hồi đó văn mà học thuộc là điểm càng thấp, còn bịa ra thì điểm trên trung bình...

Cấp 2 , mình làm văn đc 3 con 8 là tự hào lắm á, cấp 3 thì văn thuộc lòng 9-10, tập làm văn chưa bao giờ đc con 7 =)), năm 12 thảm nhất, 3-4 bước đều, toán nhờ ngữ pháp với va9n hpoc5 kéo lên.

Tụi nhỏ giờ học giỏi dã man. Nhất là cấp 1, lớp 35 đứa hết 35 đứa giỏi lol. Mí đứa nhỏ ở xóm hỏi 2+3 = 5 thì biết, 3+2= mấy thì hổng biết, ko bít đánh vần, viết chữ mà vẫn đc hs giỏi lớp 2 lol lol lol lol

p/s: lâu hok dô, lội page mệt quá :emlaugh:

thagnv
29-03-2013, 18:36
Tới giờ em vẫn tin rằng không thể có điểm 10 môn làm văn được. 10 là con số hoàn hảo, có thể có một bài văn hay, rất hay, cực hay, nhưng không thể có bài văn hoàn hảo để xứng đáng điểm 10 tuyệt đối được.

Còn giờ thì em không hiểu tiêu chí gì để cho bài tập làm văn 10 điểm nữa.

nem nuong
29-03-2013, 18:46
Tới giờ em vẫn tin rằng không thể có điểm 10 môn làm văn được. 10 là con số hoàn hảo, có thể có một bài văn hay, rất hay, cực hay, nhưng không thể có bài văn hoàn hảo để xứng đáng điểm 10 tuyệt đối được.

Còn giờ thì em không hiểu tiêu chí gì để cho bài tập làm văn 10 điểm nữa.

hồi em học, chính thầy cô cũng nói ko có ai dám chấm bài tập làm văn 10 điểm cả vì thầy cô còn chưa bao giờ đạt đc diểm tuyệt đối; 9,75 là quá cao rồi. Ai mà làm TLV đc 9d là phải xét qua thầy này cô nọ, rắc rối lắm. Giớ chấm dựa vào đúng ý + ko sai chính tả là đc diểm trung bình + thêm cái có cảm xúc là 10 điểm ngay

Hảo Cầm Đồ
29-03-2013, 19:11
Giớ chấm dựa vào đúng ý + ko sai chính tả là đc diểm trung bình + thêm cái có cảm xúc là 10 điểm ngay

Anh có sinh ra trễ 20 năm vẫn vậy, chỉ nhớ duy nhất là văn mình đọc rất cảm xúc. Cảm xúc ở đây là buồn cười sặc sụa :punk:

Hồi lớp 3 còn nhớ rõ trang giấy mặt đầu tiên kẻ ô điểm, lời phê, sau đó 1 dòng chữ bài làm rồi thụt vô 2-3 ô tập để làm bài.

Thế mà chưa hết mặt thứ 1 thì anh đã kết luận :crying:.

Sau này lên lớp 4 thì cố lê lết đến 1/2 trang sau là tự hào lắm rồi. Những con số + - * / với anh nó thi vị hơn nhiều.

Sang lớp 5 thì mua cuốn văn mẫu, 1 đề có 4 bài văn mẫu thì chép bài này 1 khúc, bài kia 1 khúc, 1 khúc tự sáng tác...cuối cùng xong 1 bài và dù sao vẫn hay hơn nhiều tự chế từ đầu đến cuối :buck: Mà lại còn giở cái trò chữ này cách chữ kia 1 ô tập để mong nó xuống dòng nhanh nhanh nhìn cho dài, thế là cũng sang được mặt thứ 3.

Nhớ hồi học lớp 8 đang làm bài tập thì ông già kêu: Hùng, mày làm 1 bài văn kiểu viết thư cho ông nội cho tao xem.

Đại khái là viết ông bà sống có khỏe ko, gia đình con dạo này vẫn bình thường...hết ý tưởng dù nặn óc cả 2 tiếng. Đem cho ổng xem ổng chửi té tát kêu viết tiếp. Thế là bắt đầu bịa ở xóm con dạo này mưa nhiều nên rác nổi lềnh bềnh, mèo hoang bị ướt mưa chạy nóc nhà kêu ầm trời...hết ý tưởng (Lời văn ở đây gần nguyên tác 99%)

Bà mịa, sau này mình mà có thằng con ngu văn vậy thế nào cũng cho ăn đấm.

Mà hổng hiểu sao ông già anh hồi xưa đi thi văn cấp tỉnh, mà dân Nam Định thì văn hổng phải vừa rồi. Thế là để chữa cái bệnh này hồi xưa VTV2 hay VTV1 có chương trình đọc văn hay, nhớ là có ông gì toàn đọc bài văn nổi tiếng, cảm xúc dữ lắm. Anh ngồi nghe xong thấm được 1-2/10, nhưng phải là làm đề tài ổng vừa đọc kìa để chép lại y chang chứ kêu làm đề tài khác thì cũng zero, giống cái kiểu em nói 2+3 thì biết chứ 3+2 thì thua.

Tuy nhiên có cái tự hào là về toán chấp cả họ bên nội ko ai bằng anh =]]

nino
29-03-2013, 22:07

hơ hơ... những ai phát biểu như thế này đều chưa có con...
bác ips, bác Kiệt vào xác nhận cái đi

Đám nhỏ bây giờ học mình phải nể luôn, sáng 8 giờ là đi học thêm, đến 10h về nhà chuẩn bị cơm nước xong thì ... 12h30 là vọt vô trường học chính khóa, đến 5h30 ra ăn bậy ổ bánh mì rồi vô trung tâm học thêm (chưa có về nhà tắm rửa gì cả, bởi vì thằng cha nó vác cái túi đựng tập học thêm đã đứng chờ ở cổng trường từ lúc 5h15) học xong cữ tối về đến nhà thì đã hơn 8h30, tắm rửa rồi chuẩn bị bài cho ngày hôm sau.
Bữa nào cũng vậy, chỉ có ngày chủ nhật là được ở nhà nghỉ nguyên ngày.

Học như thế sao mà không giỏi... cái con bé Lê Hồ Thiên Nga là học sinh giỏi toàn khối, thi học sinh giỏi toán hạng nhất quận, văn hạng nhì quận, anh văn cũng vậy, chằng những thế những môn họa, hát, thể dục nó cũng đứng đầu lớp năm nay chỉ xếp đạt và không đạt chứ năm lớp 6 nhìn cái bản điểm các môn phụ của nó mình cũng lắc đầu luôn.

moneyline
30-03-2013, 03:54
Hồi phổ thông chưa bao giờ được 7 điển văn

lqkhoi
30-03-2013, 08:54
Vấn đề là anh tiếp xúc với bé nó có thấy nó giỏi thật sự ko? Cái đó dễ mà

Em xuất thân từ lò trường chuyên lớp chọn. Và em biết có những đứa phải gọi là bị khìn vì nó quá giỏi, giỏi thật sự. Và điểm số như vậy chắc phải có lý do.

Nhưng đáng buồn nhất những đứa trâu bò đó sau này lại mất tiêu tên tuổi. Xúc xích cấp 1 thì mất tiêu cấp 2, cấp 2 thì chẳng thấy ở cấp 3 và lên lên nữa. Ra đời toàn là những thằng/ con bạn Noname.pass ngày xưa. Giờ nhớ lại chỉ nhớ chúng nó rất actively và dễ kết bạn.

Ngoại lệ duy nhất là em gái Lê Diệp Kiều Trang, một con quái vật thật sự từ academy đến thành công ngoài đời. Nhưng cấp 3 đã thấy em nó rất rất active.

Hay còn thêm vợ em, toàn điểm trên trời từ cấp 1 đến Đại Học. Giờ hỏi lại tại sao vậy? Nói là hồi đó ghét đứa nào điểm cao hơn mình. Vậy đó ganh đua nhiều khi cũng tốt. Bà già vợ em cưng vợ em khỏi nói, còn ko cho học nhiều sợ mệt nữa chứ ;))

Sent from my Galaxy Nexus using Tapatalk 2

Arkain
02-04-2013, 11:35
Tớ mới chỉ học tới lớp 6 trường làng thôi, nhưng nếu hễ bị dưới 7 điểm của bất kỳ môn nào thì thế nào lúc về nhà cũng được quỳ trên vỏ mít cả buổi :embarrass

Văn là một trong những môn tớ thích nhất, thông thường được từ 8 đến 8.5 điểm, cả năm thì cũng được một hai bài 9 điểm, có lẽ vì khoái cái kiểu hành văn và từ ngữ của "chế độ cũ" (ví dụ: 1 (http://www.ddth.com/showthread.php/114443), 2 (http://www.ddth.com/showthread.php/243969), 3 (http://www.ddth.com/showthread.php/360758)) mà nguyên cả trường chỉ có anh chị em nhà tớ thích xài nên thầy cô thường xin lại làm bài mẫu cho các lớp khác, nhưng cả đời cũng chưa được may mắn được thấy cái bài đáng 9.8 điểm nó trông như thế nào :unsure:

waz
02-04-2013, 13:15
Nhìn cái bảng điểm thấy chán! Giáo viên thì thích thành tích, phụ huynh thì chịu khó đi thầy cô :lick:

nino
02-04-2013, 13:27
hơ hơ... những ai phát biểu như thế này đều chưa có con...
bác ips, bác Kiệt vào xác nhận cái đi

Đám nhỏ bây giờ học mình phải nể luôn, sáng 8 giờ là đi học thêm, đến 10h về nhà chuẩn bị cơm nước xong thì ... 12h30 là vọt vô trường học chính khóa, đến 5h30 ra ăn bậy ổ bánh mì rồi vô trung tâm học thêm (chưa có về nhà tắm rửa gì cả, bởi vì thằng cha nó vác cái túi đựng tập học thêm đã đứng chờ ở cổng trường từ lúc 5h15) học xong cữ tối về đến nhà thì đã hơn 8h30, tắm rửa rồi chuẩn bị bài cho ngày hôm sau.
Bữa nào cũng vậy, chỉ có ngày chủ nhật là được ở nhà nghỉ nguyên ngày.

Học như thế sao mà không giỏi... cái con bé Lê Hồ Thiên Nga là học sinh giỏi toàn khối, thi học sinh giỏi toán hạng nhất quận, văn hạng nhì quận, anh văn cũng vậy, chằng những thế những môn họa, hát, thể dục nó cũng đứng đầu lớp năm nay chỉ xếp đạt và không đạt chứ năm lớp 6 nhìn cái bản điểm các môn phụ của nó mình cũng lắc đầu luôn.

Nhìn cái bảng điểm thấy chán! Giáo viên thì thích thành tích, phụ huynh thì chịu khó đi thầy cô :lick:

bác ni chụp mũ, phát biểu không có chứng cứ...
số 37 là đệ tử em đó bác, bác nói thế thì chính em cứ "đi thầy cô" à :boxing:

onggia9999
02-04-2013, 13:30
Hồi cấp 1, 2 em học văn không quá tồi, nhưng đến cấp 3 thì gần như không còn cảm xúc j với môn văn nữa, thật sự đọc những tp văn học VN của lớp 12 em chỉ cảm thấy nó giả dối sao ấy. Và nếu làm 1 bài lập làm văn phân tích/bình luận 1 tác phẩm văn thơ nào đó theo kiểu đúng ý để đc thầy cô chấm điểm thì e thấy nó giả tạo, trơ trẻn làm sao.
Cuối năm 12, e còn được cô giáo dạy văn ưu ái xếp vào hạng có nguy cơ rớt tốt nghiệp môn văn, và được trường ưu tiên bồi dưỡng riêng 1 lớp đặt biệt, do đích thân thầy Trần Đồng Minh, khi đó là trưởng bộ môn văn của trường đứng lớp. Ban đầu lớp hơn 10 người, ai tiến bộ thì đc cho nghỉ, cuối cùng còn 3 người trong đó có em.
Học lớp 3 người, và lun đc thầy chiếu cố, nhưng e cũng ko khá lên đc, mà còn sợ môn văn hơn. Cũng may, khi đc thông tin Bộ GD thông tin năm đó ko tính điểm liệt thì trường mới cho dừng lớp đó.
Và kết quả thi tốt nghiệp cũng fản ánh đúng tình hình, e được 3,5 điểm cho môn văn, trong khi các môn còn lại đều từ 8 trở lên.
Nghỉ lại, thiệt đau lòng.

Sent from my SH-13C using Tapatalk 2

nino
02-04-2013, 13:34
Hồi cấp 1, 2 em học văn không quá tồi, nhưng đến cấp 3 thì gần như không còn cảm xúc j với môn văn nữa, thật sự đọc những tp văn học VN của lớp 12 em chỉ cảm thấy nó giả dối sao ấy. Và nếu làm 1 bài lập làm văn phân tích/bình luận 1 tác phẩm văn thơ nào đó theo kiểu đúng ý để đc thầy cô chấm điểm thì e thấy nó giả tạo, trơ trẻn làm sao.
Cuối năm 12, e còn được cô giáo dạy văn ưu ái xếp vào hạng có nguy cơ rớt tốt nghiệp môn văn, và được trường ưu tiên bồi dưỡng riêng 1 lớp đặt biệt, do đích thân thầy Trần Đồng Minh, khi đó là trưởng bộ môn văn của trường đứng lớp. Ban đầu lớp hơn 10 người, ai tiến bộ thì đc cho nghỉ, cuối cùng còn 3 người trong đó có em.
Học lớp 3 người, và lun đc thầy chiếu cố, nhưng e cũng ko khá lên đc, mà còn sợ môn văn hơn. Cũng may, khi đc thông tin Bộ GD thông tin năm đó ko tính điểm liệt thì trường mới cho dừng lớp đó.
Và kết quả thi tốt nghiệp cũng fản ánh đúng tình hình, e được 3,5 điểm cho môn văn, trong khi các môn còn lại đều từ 8 trở lên.

mình thì ngược lại, từ năm lớp 9 trở lên lại học văn mới khá lên :D :D :D
bởi vậy lúc con bé làm bài thi 7-8 điểm thì la om xòm, chứ ngẫm nghĩ lại hồi đó mình học điểm chưa bằng 2/3 điểm nó bây giờ :(

À nói thêm lớp 7A1 này là lớp thường... không phải lớp chuyên hay chọn gì cả, chẳng qua là xếp theo khu vực của phường nên tụi nó học chung thôi... công nhận KV2, KV3, KV4 phường An Cư học sinh toàn học giỏi cả :D :D :D

thaychuastudio
02-04-2013, 13:58
Cho tới bi giờ tớ cũng chỉ biết cân bằng phương trình trong Hóa Học.

Hận cái môn đó nhứt!!! May mà năm nào cũng đc hiệu trưởng ...bảo kê. chứ không chắc khỏi thi tốt nghiệp luôn.

Vậy mà khi đi thi đại học, toàn chọn Khối A. Bách Khoa, Kinh tế...không mới đau chứ!!!

Đừng hỏi vì sao tui không đậu đại học :whistling:whistling:whistling:whistling

TongNghien
02-04-2013, 14:15

Hận cái môn đó nhứt!!! May mà năm nào cũng đc hiệu trưởng ...bảo kê. chứ không chắc khỏi thi tốt nghiệp luôn.

Vậy mà khi đi thi đại học, toàn chọn Khối A. Bách Khoa, Kinh tế...không mới đau chứ!!!

Cũng còn giỏi hơn tui !

Tui... tui... thù môn Hóa !!! :bawling:

nino
02-04-2013, 16:21
Cấp 2 , mình làm văn đc 3 con 8 là tự hào lắm á, cấp 3 thì văn thuộc lòng 9-10, tập làm văn chưa bao giờ đc con 7 =)), năm 12 thảm nhất, 3-4 bước đều, toán nhờ ngữ pháp với va9n hpoc5 kéo lên.

Tụi nhỏ giờ học giỏi dã man. Nhất là cấp 1, lớp 35 đứa hết 35 đứa giỏi lol. Mí đứa nhỏ ở xóm hỏi 2+3 = 5 thì biết, 3+2= mấy thì hổng biết, ko bít đánh vần, viết chữ mà vẫn đc hs giỏi lớp 2 lol lol lol lol

p/s: lâu hok dô, lội page mệt quá :emlaugh:

hồi em học, chính thầy cô cũng nói ko có ai dám chấm bài tập làm văn 10 điểm cả vì thầy cô còn chưa bao giờ đạt đc diểm tuyệt đối; 9,75 là quá cao rồi. Ai mà làm TLV đc 9d là phải xét qua thầy này cô nọ, rắc rối lắm. Giớ chấm dựa vào đúng ý + ko sai chính tả là đc diểm trung bình + thêm cái có cảm xúc là 10 điểm ngay

Anh có sinh ra trễ 20 năm vẫn vậy, chỉ nhớ duy nhất là văn mình đọc rất cảm xúc. Cảm xúc ở đây là buồn cười sặc sụa :punk:

Hồi lớp 3 còn nhớ rõ trang giấy mặt đầu tiên kẻ ô điểm, lời phê, sau đó 1 dòng chữ bài làm rồi thụt vô 2-3 ô tập để làm bài.

Thế mà chưa hết mặt thứ 1 thì anh đã kết luận :crying:.

Sau này lên lớp 4 thì cố lê lết đến 1/2 trang sau là tự hào lắm rồi. Những con số + - * / với anh nó thi vị hơn nhiều.

Sang lớp 5 thì mua cuốn văn mẫu, 1 đề có 4 bài văn mẫu thì chép bài này 1 khúc, bài kia 1 khúc, 1 khúc tự sáng tác...cuối cùng xong 1 bài và dù sao vẫn hay hơn nhiều tự chế từ đầu đến cuối :buck: Mà lại còn giở cái trò chữ này cách chữ kia 1 ô tập để mong nó xuống dòng nhanh nhanh nhìn cho dài, thế là cũng sang được mặt thứ 3.

Nhớ hồi học lớp 8 đang làm bài tập thì ông già kêu: Hùng, mày làm 1 bài văn kiểu viết thư cho ông nội cho tao xem.

Đại khái là viết ông bà sống có khỏe ko, gia đình con dạo này vẫn bình thường...hết ý tưởng dù nặn óc cả 2 tiếng. Đem cho ổng xem ổng chửi té tát kêu viết tiếp. Thế là bắt đầu bịa ở xóm con dạo này mưa nhiều nên rác nổi lềnh bềnh, mèo hoang bị ướt mưa chạy nóc nhà kêu ầm trời...hết ý tưởng (Lời văn ở đây gần nguyên tác 99%)

Bà mịa, sau này mình mà có thằng con ngu văn vậy thế nào cũng cho ăn đấm.

Mà hổng hiểu sao ông già anh hồi xưa đi thi văn cấp tỉnh, mà dân Nam Định thì văn hổng phải vừa rồi. Thế là để chữa cái bệnh này hồi xưa VTV2 hay VTV1 có chương trình đọc văn hay, nhớ là có ông gì toàn đọc bài văn nổi tiếng, cảm xúc dữ lắm. Anh ngồi nghe xong thấm được 1-2/10, nhưng phải là làm đề tài ổng vừa đọc kìa để chép lại y chang chứ kêu làm đề tài khác thì cũng zero, giống cái kiểu em nói 2+3 thì biết chứ 3+2 thì thua.

Tuy nhiên có cái tự hào là về toán chấp cả họ bên nội ko ai bằng anh =]]

Tớ mới chỉ học tới lớp 6 trường làng thôi, nhưng nếu hễ bị dưới 7 điểm của bất kỳ môn nào thì thế nào lúc về nhà cũng được quỳ trên vỏ mít cả buổi :embarrass

Văn là một trong những môn tớ thích nhất, thông thường được từ 8 đến 8.5 điểm, cả năm thì cũng được một hai bài 9 điểm, có lẽ vì khoái cái kiểu hành văn và từ ngữ của "chế độ cũ" (ví dụ: 1 (http://www.ddth.com/showthread.php/114443), 2 (http://www.ddth.com/showthread.php/243969), 3 (http://www.ddth.com/showthread.php/360758)) mà nguyên cả trường chỉ có anh chị em nhà tớ thích xài nên thầy cô thường xin lại làm bài mẫu cho các lớp khác, nhưng cả đời cũng chưa được may mắn được thấy cái bài đáng 9.8 điểm nó trông như thế nào :unsure:

Cũng còn giỏi hơn tui !

Tui... tui... thù môn Hóa !!! :bawling:

tới bữa nay mấy pa mới khai ra :w00t:

pinochu
02-04-2013, 16:39

mấy bữa hông khai, bữa nay ai cũng khai hết ráo hả bác?

acaxomcui
02-04-2013, 21:26
mấy bữa hông khai, bữa nay ai cũng khai hết ráo hả bác?

Thôi thì khai luôn để khỏi ai thắc mắc!
Mình chưa bao giờ làm bài văn nào được 7 /20.Chỉ 6,5 là hết mức.

Hồi đó điểm tối đa là 20.Nhưng ông thầy Quới chấm mình bài văn đó được 6,5 mà ổng còn nhìn mình trân trân.

Bởi vậy bây giờ...viết cái gì cũng lun tun.Hõi ngả còn lộn xộn...

Ước gì hồi đó học văn giỏi,bây giờ viết tiểu thuyết chơi á!

The Old Man
02-04-2013, 21:29
Không biết bài tập có phải bỏ vào phong bì nộp cho thầy cô không?

thaychuastudio
02-04-2013, 21:31

Ờ, hồi em đi học. Tới ngày 20/11 chỉ mua tặng cô cái...đồng hồ trung quốc là sang lắm rồi. Mà cả lớp dồn tiền lại mua cơ. Hoặc một sấp vải may áo dài.
Chả hiểu sao bây giờ mấy anh chị tháng nào cũng đóng hụi chết

lqkhoi
02-04-2013, 22:12
Ủa ông già cũng từ Lũ Heo Phì mà ra à, khoá bao nhiêu dậy? Có nguyên cái group lhp Đông lắm trên fan nè

Sent from my iPad using Tapatalk HD

nino
02-04-2013, 23:40
Thôi thì khai luôn để khỏi ai thắc mắc!
Mình chưa bao giờ làm bài văn nào được 7 /20.Chỉ 6,5 là hết mức.

Hồi đó điểm tối đa là 20.Nhưng ông thầy Quới chấm mình bài văn đó được 6,5 mà ổng còn nhìn mình trân trân.

Bởi vậy bây giờ...viết cái gì cũng lun tun.Hõi ngả còn lộn xộn...

Ước gì hồi đó học văn giỏi,bây giờ viết tiểu thuyết chơi á!

em cũng học Thầy Quới, vậy em với anh là đồng bọn... ý lộn đồng môn rồi

thời em học chả có cóc khô gì cho thầy cô cả (lúc đó nhà nghèo thấy bà cố luôn, ông già mất sớm, bà già lo cho 6 đứa con nheo nhóc đi học, bà chị lớn mới học lớp 7, em mới học lớp 5, còn hai thằng nhỏ nhất còn chưa đi học... em nhớ mấy năm PTTH em chỉ có mỗi một cái áo trắng và một cái quần tây xanh... đi học về phải đi giặt ngay để hôm sau còn kịp khô mà bận tiếp)

onggia9999
03-04-2013, 08:15
Ủa ông già cũng từ Lũ Heo Phì mà ra à, khoá bao nhiêu dậy? Có nguyên cái group lhp Đông lắm trên fan nè

Sent from my iPad using Tapatalk HD

Dạ e khóa 98-01 lận, sau anh với đờn chủ mấy năm á.
Học như trâu, nhưng ra trường rồi kiếm đỏ con mắt cũng hok thấy ai hổ báo hết trơn.

lqkhoi
03-04-2013, 09:30
Trong cái group trên fb có mấy đứa khóa 98 nà, bữa nào đi tham gia hun dẫn đi lun lấy network. Cái mạng này mập lém, toàn vai vế bự ko à ;))

Hảo Cầm Đồ
03-04-2013, 11:47

Ongia có cái tính giống mình hồi đó, hồi đó nghĩ sao thấy môn Lý nó nhàm chán nên ko thích nữa, chỉ đầu tư cho Toán và Hóa.

Mà Ongia hay thiệt, cảm nhận được sự giả dối từ năm lớp 12 theo tui nghĩ là người như vậy mới có độ cảm nhận văn học chứ ko phải dốt văn.

Mà Ongia cho hỏi Ongia học lớp 10 năm 1998 vậy Ongia sinh năm 1983?

Nếu thế theo tui nhớ 6 môn thi tốt nghiệp là: Sinh, Địa, Toán, Anh, Văn, Lý. Nhưng quan trọng điểm liệt là 2 chứ đâu phải bỏ?

megaownage
03-04-2013, 13:57
Hồi cấp 1, 2 em học văn không quá tồi, nhưng đến cấp 3 thì gần như không còn cảm xúc j với môn văn nữa, thật sự đọc những tp [B]văn học VN của lớp 12 [/B ]em chỉ cảm thấy nó giả dối sao ấy. Và nếu làm 1 bài lập làm văn phân tích/bình luận 1 tác phẩm văn thơ nào đó theo kiểu đúng ý để đc thầy cô chấm điểm thì e thấy nó giả tạo, trơ trẻn làm sao.
...

Vậy là chương trình học về sau này
- Dạy văn chậm hơn, hoặc
- Dạy văn nhiều hơn - hối xưa

Hồi xưa chúng tôi chỉ học văn đến lớp Đệ Nhị (11). Sang lớp Đệ Nhất (12) thay vào đó là môn triết.

Đề thi tú tài I (tốt nghiệp lớp 11) gồm phần câu hỏi và phần luận. Ở phần luận thí sinh được chọn lựa giữa đề cơ bản - tức là tiểu luận về văn học; hay đề tự do - tức là tiểu luận về chiều hướng văn học.

Luận văn học: lúc ấy chợ trời Nguyễn Công Trứ bán sách luyện văn hà rầm, mua một quyển về tụng cho thuộc các bài luận. Ra thi thể nào cũng Tự Lực Văn Đoàn, Nguyễn Khuyến, Nguyễn Công Trứ, Cao Bá Quát, ... Chỉ cần nhớ và chép lại

Luận chiều hướng văn học: khó bỏ bố. Giáo viên còn lờ mờ huống gì học sinh. Và thực ra là chả có dạy gì cả. Hồi ấy đi dạy mấy cái chủ nghĩa này nọ thì đệ tử Cố Nhu hay Ông Nhã hốt ra Côn Đảo.

Và tôi đã chơi trò anh hùng, chọn đề tự do. KQ: 9/20, trong đó ít nhất 5-6 điểm do phần trả lời câu hỏi.

Mẹ kiếp cái lão nào chấm bài. Mình dùng đường lối Phê min ni gium (feminism) để phân tích Dên E Rơ (Kiều Giang) và Chao Lây Bo (Child Labour) để phân tích xã hội thời Son Pha My (Vô Gia Đình), Ô Li Ve Tuýt (Tâm Hồn Trong Tráng) mà nó dốt quá sức, không biết chấm! Viết văn có thể tôi dốt chứ phê Văn tôi chưa biết nhịn ai đâu! Muốn coi mề đay giải Văn của thằng quý tử hôn?

Osama Binladen
03-04-2013, 14:05
Thời em học thì vẫn còn khuyến khích học sinh sáng tạo khác sách vỡ, đến thời thằng ku em nhà em nó học thấy cứ phải giống sách điểm mới cao, chắc giờ cũng thế.

Một bài văn (có nhiều loại văn lắm) hay thì ngoài chữ đẹp, nội dung nó hay, có ý nghĩa thì câu cú rõ ràng đúng ngữ pháp, sử dụng các lối viết (kỹ thuật) tu từ, ví von, ẩn dụ.. đỉnh cao thời thượng (cái gì thời thượng đều được chuộng à)... để được điểm cao nó còn tùy vào tình cảm của ông thầy chấm bài nữa, ông không ưng ổng cho điểm thấp thì cũng phải cắn răng chịu thui:D

PS: Đọc qua những bài bác Mèo viết là biết thuộc hàng hiếm rùi, no table:punk:

thaychuastudio
03-04-2013, 16:37
Ác đạn mấy cái đề bài: Em hãy phân tích nghệ thuật sáng tạo trong bài thơ Mới Ra Tù Tập leo núi.

Mọa, tìm đc đặc điểm nghệ thuật nào ngoài nghệ thuật...leo núi. Tui chết liền tại chỗ. :hang:

Osama Binladen
03-04-2013, 16:48
Tớ lại rất thích tập thơ đó, kể cả cái bài thơ mượn của Lý Bạch mở đầu viết phi lộ cho: "Ngục Trung Nhật Ký":

Chúng điểu cao phi tận
Cô độc khứ nhàn
Tương khan lương bất yếm
Chỉ hữu kính đình san
...

PS: Cái quyển bé xíu bỏ túi như kiểu quyển thơ Hồ Xuân Hương ấy. Hồi xưa cố thuộc hết các bài bằng phiên âm hán việt:)

lqkhoi
03-04-2013, 16:50
Bèo, cái cách dạy văn chương ở VN là cách giết sáng tạo nhanh nhất. Tuy nhiên để đạt được điểm cao thì có mẹ gì là khó. Đến bây giờ vẫn vậy.

Thời tớ nha, từ năm lớp 6 đến 12 đếch bao giờ môn Văn điểm dưới 7.2 (mà tớ là khối D nhá mấy cụ). Cách làm:

- Rút cây viết ra coi cách chấm điểm của mấy ông thầy bà cô. Nguyên tắc mấy ông đều phải có 1 cái barem chấm.

Ví dụ: Phải có mở bài, thân bài, kết luận. Trong mở bài phải có cái câu mở đầu dẫn dắt như thế nào. Trong thân bài, phải có bao nhiêu câu chứng minh, bao nhiêu câu dẫn chứng. Kết Luận phải có cái gì?

Thế là cứ thế mà làm. Ai đòi gì mình có nấy. Đếch hay và nhiều khi cứ xài tới xài lui miết nhưng đâu có thiếu để mà mấy ổng bả trừ điểm được. 1 bài Văn thì cao lắm chỉ có 2 3 điểm là phần hay, còn 7 8 điểm là phần đủ mà. Lấy bao nhiêu đó được rùi.

Thế là ai khóc lên khóc xuống gì, ta đây điểm vẫn ngon lành 7 là chuyện thường, lâu lâu nói nhảm lên 8 9 hehehehe. Bí kíp mà thôi và chẳng cần luyện hay bài mẫu mẹ gì cả.

Đến bây giờ thậm chí nói nhảm trên forum cũng mắc chứng đó. Viết dài dài tí là phải có mở bài, thân bài, kết luận, đánh số, gạch đầu dòng. Hổng tin quay lại coi mấy bài cũ của tui coi :D

Hảo Cầm Đồ
03-04-2013, 17:52
Đồng ý với cách của anh Khôi, năm lớp 9 em từng được con 8 môn TLV duy nhất trong đời nhờ cách của anh. Hồi đó ôn thi tốt nghiệp nên học thuộc dữ lắm, có bi nhiu văn mẫu bị nhồi gần hết vô đầu nên 1 đề tài có hàng chục ý (copy lại) để mà phang. Thời đó văn cứ 7 ko khó.

Tuy nhiên có trường hợp ko theo lẽ thường là năm lớp 11 cô dạy Văn của em khác (Cô Diệu đó anh Kiệt). TLV em luôn được 6 điểm, cao hơn mấy thằng bạn xung quanh chỉ 5 do +1 sáng tạo =]].

Dù ko thích Văn, ko thích copy lại từ văn mẫu nhưng phải thừa nhận nếu mình ko chiều theo xung quanh thì có lẽ ko chui vô được trường Phú Nhuận. Làm chiện mình ko thích nhưng xung quanh ưa thì hiệu quả đôi khi lại tốt hơn. Đương nhiên cách này ko dành cho người giỏi :D. Nhớ hồi đó Phú Nhuận đầu vô là 48 điểm cho 4 môn thi tốt nghiệp (Văn, Toán x2), miềng chỉ dư có 0.5 điểm, suýt phải vô Nguyễn Chí Thanh.

onggia9999
03-04-2013, 18:23
Mà Ongia hay thiệt, cảm nhận được sự giả dối từ năm lớp 12 theo tui nghĩ là người như vậy mới có độ cảm nhận văn học chứ ko phải dốt văn.

Hay cái con khỉ, tại lúc đó cứng đầu + nông nổi nên mới zậy, chứ bi h thì giả nai kiếm điểm rồi.
Thật ra, học sinh ko ai ko nhận ra là mình đang làm bài theo cách áp đặt của thầy cô, theo sách hướng dẩn hay theo văn mẫu chứ thật ra ko phải do cảm nhận của mình, nhưng quan trọng là có ai khùng làm zậy ko thôi.
Nghỉ lại, cách áp đặt nghệ thuật vào các tp văn học tuyên truyền để phân tích hay bình luận thì hoàn toàn ko khó.

P/s: đúng là thi 6môn như lão nói, còn vụ điểm liệt chỉ sắp đến ngày thi mới đc nói, chắc chắn là có. Năm đó, ngoài vụ đó cũng mừng vì ko có môn sử, dù trước đó ngta dự đoán 90% là có.

thaychuastudio
03-04-2013, 18:26
Có lão nào từng chế thơ bỏ vô bài văn chưa?
há há há

Hảo Cầm Đồ
03-04-2013, 18:49
Hay cái con khỉ, tại lúc đó cứng đầu + nông nổi nên mới zậy, chứ bi h thì giả nai kiếm điểm rồi.
Thật ra, học sinh ko ai ko nhận ra là mình đang làm bài theo cách áp đặt của thầy cô, theo sách hướng dẩn hay theo văn mẫu chứ thật ra ko phải do cảm nhận của mình, nhưng quan trọng là có ai khùng làm zậy ko thôi.
Nghỉ lại, cách áp đặt nghệ thuật vào các tp văn học tuyên truyền để phân tích hay bình luận thì hoàn toàn ko khó.

P/s: đúng là thi 6môn như lão nói, còn vụ điểm liệt chỉ sắp đến ngày thi mới đc nói, chắc chắn là có. Năm đó, ngoài vụ đó cũng mừng vì ko có môn sử, dù trước đó ngta dự đoán 90% là có.

Thì đến lúc đó tui có biết đâu, Ongia biết thì với tui là hay rồi =]]. Biết là áp đặt nhưng đâu có biết áp đặt là hay hoặc dở đâu, đã bảo ngu văn thì sao biết được haha.

TongNghien
03-04-2013, 18:57
Trong những năm học cấp 2 và những năm học cấp 3, thì môn Văn (Tập Làm Văn) của mình rất ít khi dưới 6.

Thông thường, điểm thì ở vô khoảng 6 - 8.

Thỉnh thoảng, thì có 9 hoặc có 4, 5. Điểm 3, điểm 2 thì hình như là không có !

Tuy như vậy, nhưng hầu như mình không làm bài theo sát khung dàn ý mẫu, mà là tự... tác.

thaychuastudio
03-04-2013, 19:35
Hình như ở đây ai cũng từng học môn Chính Trị nhỉ? ý tớ nói môn chính trị trong thời gian sau 75.

Điểm số thì chắc chắn là phải cao. Vì mạnh đứa nào đứa đó giở tài liệu ra chép. ông thầy già thì mong cho chúng nó đi thi đông đủ đặng khỏi phải ... học lại, thi lại.
Có điều, chẳng biết lớp khác sao, lớp tớ thì còn khoảng 30%-40% sinh viên. Ngồi lại cũng chủ yếu uýnh ca-rô và tán gẫu.

Hồi đó, Internet chưa thịnh hành như giờ nên không có nhiều thông tin. Nhưng những câu chuyện để minh họa cho tư tưởng Mát, Lê nin, Hồ Chủ Tịt muôn năm như ánh dương soi đường con tàu vượt sóng thì cứ như học lớp 6 í.

Tưởng sao, mười mấy năm quay lại hỏi lớp đàn em. Chúng nó vẫn y chang như mềnh lúc trước. đáng đời chúng mài nhá!!! :whistling

acaxomcui
03-04-2013, 21:00
Chắc là hồi xưa bên nhà bác gái ở xa ("hầu hết được đào tạo từ trường Trung Cấp địa phương") bác nhỉ ? Chứ mà ở SG thì ngành giáo dục là một trong những ngành bị xét lý lịch kỹ lưỡng nhất đấy bác.

PS: bác bỏ qua lời hăm dọa kia đi bác, quá lắm em tách sang thread mới hoặc bác tiếp tục vào thread có sẵn "bàn tròn lịch sử" (http://www.ddth.com/showthread.php/141140-B%C3%A0n-tr%C3%B2n-L%E1%BB%8Bch-s%E1%BB%AD), xóa bài chi uổng vậy bác, tài liệu đã hiếm mà bác tìm được lại không chịu chia xẻ, giận à :whistling

Bác Kiệt ơi!Những người giáo viên miền Nam của những năm 1967 trở đi là giáo viên nam thì phải bị tổng động viên vào quân đội .Cho nên nhiều nhà ,nhiều gia đình chỉ theo nghề dạy học cũng có dính chế độ trước.Mà toàn là sỉ quan,bởi có tú tài là anh đi Thủ Đức hoặc Đà Lạt.
Không biết gia đình bác Mèo có trong diện nầy không?

megaownage
03-04-2013, 21:45
Bác Kiệt ơi!Những người giáo viên miền Nam của những năm 1967 trở đi là giáo viên nam thì phải bị tổng động viên vào quân đội .Cho nên nhiều nhà ,nhiều gia đình chỉ theo nghề dạy học cũng có dính chế độ trước.Mà toàn là sỉ quan,bởi có tú tài là anh đi Thủ Đức hoặc Đà Lạt.
Không biết gia đình bác Mèo có trong diện nầy không?

Đó là gia đình tôi, nữ nên không bị bắt lính, và nhờ có chiếc dù được ở SG, nhưng sau 75 thì "cháy dù" và được điều đi tỉnh lẻ vì nhờ "có người thân ở NQ" (tôi nghĩ chỉ là cái cớ để người ta giành chỗ).

Chuyện "chỉ có thể làm đến GV cấp 1" là bên vợ. Và cũng như mụ Kiet đoán, chỉ ở hóc bò tó người ta mới có nhu cầu. Thứ nhất: hóc bò tó thì COCC chạy, bắt buộc phải có ai đó để làm. Thứ hai (quan trọng hơn): dân mấy vùng này tiền mua phong bì còn không có, lấy đâu ra cái chất bỏ trong phong bì?

megaownage
03-04-2013, 22:04
Bèo, cái cách dạy văn chương ở VN là cách giết sáng tạo nhanh nhất. Tuy nhiên để đạt được điểm cao thì có mẹ gì là khó. Đến bây giờ vẫn vậy.

Thời tớ nha, từ năm lớp 6 đến 12 đếch bao giờ môn Văn điểm dưới 7.2 (mà tớ là khối D nhá mấy cụ). Cách làm:

- Rút cây viết ra coi cách chấm điểm của mấy ông thầy bà cô. Nguyên tắc mấy ông đều phải có 1 cái barem chấm.

Ví dụ: Phải có mở bài, thân bài, kết luận. Trong mở bài phải có cái câu mở đầu dẫn dắt như thế nào. Trong thân bài, phải có bao nhiêu câu chứng minh, bao nhiêu câu dẫn chứng. Kết Luận phải có cái gì?

Thế là cứ thế mà làm. Ai đòi gì mình có nấy. Đếch hay và nhiều khi cứ xài tới xài lui miết nhưng đâu có thiếu để mà mấy ổng bả trừ điểm được. 1 bài Văn thì cao lắm chỉ có 2 3 điểm là phần hay, còn 7 8 điểm là phần đủ mà. Lấy bao nhiêu đó được rùi.

Thế là ai khóc lên khóc xuống gì, ta đây điểm vẫn ngon lành 7 là chuyện thường, lâu lâu nói nhảm lên 8 9 hehehehe. Bí kíp mà thôi và chẳng cần luyện hay bài mẫu mẹ gì cả.

Đến bây giờ thậm chí nói nhảm trên forum cũng mắc chứng đó. Viết dài dài tí là phải có mở bài, thân bài, kết luận, đánh số, gạch đầu dòng. Hổng tin quay lại coi mấy bài cũ của tui coi :D

Cái phần bôi đậm trên nếu không gọi là "sáng tạo" thì gọi là gì? Nếu không luyện được cho quý vị cách thưởng thức văn chương nghệ thuật thì ít ra cũng luyện được tính quan sát nhận định yêu cầu (requirements analysis) và đúc kết phương cách làm việc để đạt yêu cầu (goal oriented planning and deployment). Nếu mấy quý vị sau này thành công chính là do khả năng này.

Trên thực tế có bao nhiêu người tự nhiên có được khả năng đó?

Hảo Cầm Đồ
03-04-2013, 22:04
Giáo viên ở SG sau năm 75 còn khổ ko kể xiết, em nghe bà cô dạy văn hồi lớp 9 kể thế. Nếu vậy cuộc sống ở hóc bò tó chắc khỏi kể luôn T_T.

Thời em đi học chẳng biết phong bì là gì, chỉ có duy nhất năm lớp 8 đến ngày 20.11 vì quý bà cô chủ nhiệm nên để dành được 12k liền chạy ra chợ mua chai nước hoa. Giờ nghĩ lại chai đó chắc cô để xịt chuồng heo quá T_T

Ko như chúng bạn, đứa thì nói cô ăn bớt tiền, đứa kể chỉ có học thêm thầy cô thì mới điểm cao. Em thì chẳng biết, môn tự nhiên thì vẫn điểm cao, môn xã hội thì điểm thấp cũng là lẽ thường tình, ko thấy gì khác biệt. Từ nhỏ em được giáo dục là rất sợ, và kính trọng thầy cô.

Nhớ hồi lớp 9 đứng hạng 3 của lớp sau rất nhiều cố gắng vượt qua cái lười của bản thân thì được con bé lớp trưởng chạy tận nhà báo vì nó mới giúp cô điền vô sổ liên lạc. Ông già thấy vậy liền cười: Mày biết vì sao mày hạng 3 ko? Tao mới giúp gia đình cô mày ... Nói thật em chẳng tin, điểm kiểm tra các môn thì ai mà ko biết, tự mình có thể tính phẩy được chứ cần gì cô phải nâng điểm? Mà cô dạy GDCD thì nâng gì cho em được.

Giờ mỗi lần đi họp PHHS cho thằng em (Nó học ngu quá ông già ko dám đi sợ xấu hổ) vẫn thấy được nhiều thầy cô vẫn tâm huyết với nghề. Mà nói thật, tuy già hơn thằng em 16 tuổi mà nhìn mặt trẻ con quá nhiều thầy cô ko tiếp luôn, chẳng ai tin mình 30 rồi T_T.

Có lẽ cái nghề này ngày càng bị xã hội coi thường thì phải.

acaxomcui
03-04-2013, 22:14
Giáo viên ở SG sau năm 75 còn khổ ko kể xiết, em nghe bà cô dạy văn hồi lớp 9 kể thế. Nếu vậy cuộc sống ở hóc bò tó chắc khỏi kể luôn T_T.

Thời em đi học chẳng biết phong bì là gì, chỉ có duy nhất năm lớp 8 đến ngày 20.11 vì quý bà cô chủ nhiệm nên để dành được 12k liền chạy ra chợ mua chai nước hoa. Giờ nghĩ lại chai đó chắc cô để xịt chuồng heo quá T_T

Ôi!Từ sau giải phóng cho đến 20/11/1982 {nhớ là năm 1982}đâu có ngày nhà giáo và đâu có xài tiền ngàn .Lúc đó,đâu có ai tặng cho thầy cô thứ gì đâu.Nghĩ lại quảng đó mà buồn!

megaownage
04-04-2013, 12:38
Theo đúng thì mình không nên nói nhiều về cái hậu quả này nọ. Bởi vì nó chẳng liên quan gì đến mình cả. Sử hay văn dạy như thế nào đi nữa thì con cháu mình cũng chẳng học. Đây là chuyện của những người mà tương lai con cháu họ gắn liền với nơi này. Chỉ có họ mới có quyền phê phán.

Chờ tô bít bớt sôi nổi. Trở lại đúng ý nghĩa của nó là "mái trường" thì mình sẽ cống hiến bà con vài kỷ niệm về cái tên "Trường Trung Học Pétrus Trương Vĩnh Ký", về cái chuyện Pétrus Ký một thời được mang danh "nấp gấu quần đàn bà"

Osama Binladen
04-04-2013, 16:31
Tớ tốt nghiệp phổ thông trung học năm 96, đi học lớp 1 muộn một tuổi nên xét theo tuổi tốt nghiệp thì đáng lẽ phải 95 mới đúng, chả biết cùng thời mụ Quắn không?

Tớ nhớ học địa lý các nước thì hồi tớ học không thấy xếp vào nhóm công nông nghiệp gì mà học rời rạc từng nước theo: Điều kiện tự nhiên như vị trí địa lý, khí hậu, diện tích, địa hình, tài nguyên khoáng sản.. về xã hội thì nhắc đến dân số, thể chế... kinh tế có nhắc tí chút về tỉ trọng cơ cấu các thành phần kinh tế theo GDP chứ không thấy phân nhóm gì:)

Cái nước châu phi mà nông nghiệp phát triển lão nói có phải Ê-ti-ô-pi-a không?

Nền giáo dục của thể chế nào cũng có lồng ghép tuyên truyền tinh thần dân tộc, yêu quê hương đất nước theo ý đồ của thể chế đó, đặc biệt vào các môn xã hội như: văn học, lịch sử, giáo dục công dân (đạo đức)... còn các môn về tự nhiên như địa lý, sinh học... cho đến những môn như toán, lý hóa thì không bao giờ bị lồng ghép tính tuyên truyền vào nó.

Nếu cùng 1 thể chế, mỗi thời kỳ phát triển cũng sẽ có các chương trình tuyên truyền lồng vào giáo dục các cấp một cách khác nhau, không hẳn chỉ các thể chế khác nhau thì chương trình tuyên truyền mới thực sự khác nhau.

Tớ thấy ở VN chương trình đào tạo thời tớ vẫn ổn, khi học lên đại học rồi được tiếp cận kiến thức bên ngoài của tây các kiến thức được đào tạo vẫn đủ nền tảng để tiếp thu cái mới, các môn như kinh tế, chính trị(*), logic (gồm logic biện chứng và logic hình thức, trường tớ khóa tớ học là khóa cuối cùng được học môn này, khóa sau người ta bỏ mất vì cải cách) vốn trước đây đi học chả thấy ích lợi gì thì càng ngày càng thấy nó có lợi, các cơ cấu, các hệ thống muốn tối ưu cho hiệu quả tốt nhất ngoài yếu tố kỹ thuật chuyên ngành thì đều phải được thiết kế kết tinh của các kiến thức về logic, kinh tế ở trong nó...

(*) Môn Chính trị ở VN dựa trên nền tảng lý luận của chủ nghĩa duy vật biện chứng, bỏ qua tính tuyên truyền cổ động khen chê thì giá trị về triết học và logic của nó vẫn là thứ kết tinh của nhân loại, dùng được.

onggia9999
04-04-2013, 16:57
Chờ tô bít bớt sôi nổi. Trở lại đúng ý nghĩa của nó là "mái trường" thì mình sẽ cống hiến bà con vài kỷ niệm về cái tên "Trường Trung Học Pétrus Trương Vĩnh Ký", về cái chuyện Pétrus Ký một thời được mang danh "nấp gấu quần đàn bà"

Cái zụ này hay nè, nào h chưa nghe, chờ Mèo Ca ca khai phím. :)

Arkain
05-04-2013, 09:16

Bản cung khai (http://www.ddth.com/showthread.php/361519-Nh%E1%BB%AFng-k%E1%BB%B7-ni%E1%BB%87m-d%C6%B0%E1%BB%9Bi-m%C3%A1i-tr%C6%B0%E1%BB%9Dng?p=3995446#post3995446) của lão Dê vẫn là trung thực nhất!

kiettt
05-04-2013, 09:31
Bản cung khai (http://www.ddth.com/showthread.php/361519-Nh%E1%BB%AFng-k%E1%BB%B7-ni%E1%BB%87m-d%C6%B0%E1%BB%9Bi-m%C3%A1i-tr%C6%B0%E1%BB%9Dng?p=3995446#post3995446) của lão Dê vẫn là trung thực nhất!

Chờ chừng nào mí thằng học giỏi nó hết chiện nói, tới phiên mấy thằng học ngu như tui kể chuyện đi phá làng phá xóm :tongue:

nino
05-04-2013, 22:00
Cái con nhỏ bạn học chung lớp 3 lớp cấp 3 của mình, sau một thời gian trở thành cô giáo dạy mình ở đại học, còn giờ thì ở chung với mình trong một mái nhà và là mẹ của hai đứa "đệ tử" :w00t:

Hảo Cầm Đồ
05-04-2013, 22:27
Cái con nhỏ bạn học chung lớp 3 lớp cấp 3 của mình, sau một thời gian trở thành cô giáo dạy mình ở đại học, còn giờ thì ở chung với mình trong một mái nhà và là mẹ của hai đứa "đệ tử" :w00t:

Cái này mới chính xác là tuổi thơ dữ dội, vừa yêu bạn học vừa cưới cô giáo :detective

vietle345
05-04-2013, 23:46
26.3.2008 Ngày cấm trại thật vui. Bọn tui biểu diễn múa lửa đó các bạn

nino
06-04-2013, 06:53
26.3.2008 Ngày cấm trại thật vui. Bọn tui biểu diễn múa lửa đó các bạn

tính đi coi mà tiếc quá việc đã xảy ra từ năm 2008

Osama Binladen
06-04-2013, 16:55

Tuyệt, bác đúng là có kỷ niệm dưới mái... trường không thể nào quên được, đến đầu bạc răng long lun:punk:

megaownage
08-04-2013, 09:05
Kỷ niệm.

Năm ấy mình mới vào trường TH. Ông giám thị phụ trách lớp là ông Cơ - tục gọi Già Cơ. Hồi ấy tụi bạn vẫn hay nói đùa "Cho ổng là Gìa Cơ, Vợ ổng là Đầm Cơ, con ổng là Bồi Cơ. Mình chỉ cần một Ách Cơ là dợt hết". Câu đùa dở ẹt và lạt như nước ốc, nhưng đứa nào đứa nấy vẫn vui vẻ truyền tụng. Con nít mà, cái vui là sự đồng tình với nhau chứ đâu cứ gì phải tuyệt hay, tuyệt đúng. Rồi mấy năm trời lẩn quẩn những trò trêu cợt, những cuộc đuổi bắt, "đấu trí" giữa học sinh và giám thị.

Mười năm sau, mình quên bẵng.

Hai mươi năm, mái tóc bắt đầu chuyển màu, con người bắt đầu bồi hồi nhớ lại những kỷ niệm xưa.

Ba mươi năm, những nét nhăn trên trán, bên đuôi mắt hằn lên rõ rệt. Và trong những giấc mơ đã thấy hiện về ảnh cậu học trò áo trắng quần xanh chạy giỡn sân trường. Khiến cho cậu học trò đâm thắc mắc tại sao lại có một sự xung đột tranh chấp giữa học sinh và giám thị như thế? "Cậu" học trò cố moi ký ức, người giám thị già kia đã làm những gì? Học sinh chọc ghẹp ông ta như thế có đứng không? Bên nào đã đi quá giới hạn của mình?

Bốn mươi năm, câu hỏi kia không còn cần thiết phải tìm câu trả lời. Kỷ niệm là những cảm giác êm như giấc mơ. Đã mơ thì cần gì phải tìm ra nguyên nhân, cần gì phải đối chứng sự thật. Và một khi đã yên tâm như thế rồi thì mình nhận ra: cái trò chơi cút bắt giữa học sinh và giám thị nó chỉ là ... trò chơi. Vai trò của học sinh là tìm cách vượt qua lề luật và vai trò của giám thị là không để cho lề luật bị vượt qua. Cũng như Tom and Jerry, mãi mãi đuổi bắt nhau (*)

Gần năm mươi năm. "Già" Cơ ắt hẳn đã nằm xuống. Mình không còn dịp để tìm lại ông mà nhắc lại chuyện xưa. Nhưng mình có tìm đến một giám thị khác.

Thầy không thể nhớ con bởi vì con chỉ là một trong hằng chục ngàn học sinh trong quãng đời chức nghiệp của thầy. Nhưng con hy vọng sự hiện diện của con sẽ gợi thầy nhớ cái kỷ niệm mấy mười năm cống hiến cuộc đời của mình. Cũng như con không tìm đến thầy như một cá nhân thân thiết nào cả mà chính là con tìm về một hình ảnh đại diện cho một phần quan trọng trong tuổi thơ con.

(*) thật ra có cách ví von đúng hơn nhưng tôi tạm dùng cách ví này vì hầu như chúng ta ai cũng biết T & J

gaixuan
11-04-2013, 23:33
Hồi nhỏ đi học thấy trường to bự quá, lớn rồi thấy trường nhỏ lại. Dù thật tế ngôi trường vẫn vậy, chỉ có con người lớn lên cái nhìn cũng thay đổi. Nhớ lớp 3 là lúc học giỏi nhất, điểm 10 cơm bữa, toàn tự học không. Nhỏ lớn đi học chưa bao giờ đi học thêm bên ngoài. Cô còn khuyên phụ huynh chuyển trường chuyên. Cuối năm cô gom mấy đứa học trò cưng ở lại chụp hình kỷ niệm. Năm đó đc làm cán bộ lớp cái chức nhỏ xíu nhóm trưởng 4 đứa tính luôn cả mình, vậy mà nói chẳng đứa nào nghe. Năm đó cũng là lần đầu tiên đc trai tặng quà. Trai ngồi cách mình cái lối đi, đẹp trai học giỏi con nhà giàu. Qùa mới cầm chưa nóng tay bị cái đám loi nhoi trong nhóm phân bì. Tính hay dĩ hòa sợ bạn giận, nên chia năm xẻ bảy món quà dù trong lòng tiec hùi hụi. Quay sang bắt đền cậu bạn nữa chứ, làm bạn ấy bối rối dễ thương lắm. Nhưng mọi chuyện chỉ tới đây thôi. Vì sang 2 năm tiếp theo học ko giỏi như thế nữa, tất nhiên cậu bạn không chú ý đến mình nữa. Nhưng dù sao vẫn nhớ tên nhớ mặt nhớ đường vào nhà bạn dù chưa bao giờ gặp lại.

Hảo Cầm Đồ
12-04-2013, 01:59
Chài, cấp 1 học trường nào thế em? Cái cảm giác về độ lớn của trường học thì anh y chang em. Nhớ hồi đó cái trường tiểu học Hùng Vương nằm trên đường Hồng Bàng (Cạnh đường Hà Tôn Quyền đó) giờ ra chơi chạy 1 hồi mới tới từ đầu này sang đầu kia của trường. Giờ mỗi lần đi ngang qua nhìn nó bé như lỗ mũi :crying:

Mắm này sinh năm nhiu quên cha nó rồi, nhưng nếu ít hơn 2 tuổi thì có khi học cùng trường, khu Cholon này cũng ko nhiều trường cho lắm. Cũng có khi mắm học trường gì cạnh nhà thờ Cha Tam, bé bằng 1/3 trường Hùng Vương hehe.

gaixuan
13-04-2013, 13:58
Chưa có học trường nào khu Cholon cả :lick:

Nhớ cô giáo chủ nhiệm năm đó gầy như que tăm vậy mà cô khỏe kinh. Có một hôm đi học, vừa làm bài đem lên bàn cô nộp mặt mũi tối sầm ngã lăn quay. Một mình cô bế mình chạy xuống phòng y tế, chắc tại mình cũng bé như cái kẹo.

Sang năm cấp 2, nguyên năm lớp 6 xõa tóc lù xù vì tự ti ngoại hình đến nỗi nhỏ bạn trong lớp nó nói mãi mới cột lên. Lớp 7 được chọn đi thi văn cấp quận giải khuyến khích. Mừng húm đem cái bằng khen dìa treo lên tường đi qua đi lại ngắm miết. Đến khi rách bươn mới đem đi cất. Sau nhiều lần chuyển nhà không nhớ còn giữ không.

Nhớ học chung với thằng bạn tên Thái Vũ tụi nó hay ghẹo Thái dúi. Nó vừa học dốt lại quậy phá. Mình bị bắt ngồi chung với nó, 2 đứa đâu có ưa gì nhau. Lấy phấn kẻ ranh giới, lấy cặp ngăn phân chia ghê lắm. Có hôm gây lộn giằng co sao đó nó đẩy mình té ghế luôn :crying:. Còn 1 thăng khác cùng học chung mình cũng không ưa, vừa cù lần dở hơi và hách trong nôi khủng khiếp, đứng gần nó một chút là muốn xỉu luôn, nó cuồng 1 nhỏ khác trong lớp xinh nhưng đanh đá lắm. Trong giờ học, không lo học lo viết giấy tỏ tình, nhờ mình chuyển dùm. Tới tay con nhỏ đó nó xé tan nát. Nhìn cái mặt thằng đó buồn so, chả thấy tội nghiệp, chỉ thấy đáng đời nó lol.

Những năm cấp 2 đi bộ nhiều nhất, vì tan học sớm nên đi từ trường mình sang trường chị ngồi đó chờ phụ huynh đón. Đối diện trường chị là nhà thờ công giáo có khuôn viên rất rộng, hồi nhỏ xíu xiu hay chạy chơi. Thường ngồi bên đó chờ. Rất thích cái không gian yên tĩnh thoáng mát ở nơi đó. Nhiều người cũng hay vào đó ngồi học bài, thơ thẩn hay trông đợi điều gì đó. Có hôm gần đến Giáng Sinh, thấy mấy anh chị trong nhà thờ bày đồ trang trí ra bán gây quỹ.

thaychuastudio
13-04-2013, 14:56
Hồi học cấp I, cứ mỗi mùa hè là đi lụm hạt bàng. Chỉ nhớ là mỗi buổi chiều như thế, thì bán đủ tiền mua 2 quyển tập giấy đen. Hồi đó giấy trắng là thứ hiếm và đến năm cấp II mới có xài.

Lớn tẹo, theo bọn bạn đi bào hạt bắp. Mỗi thúng tương đương với 5 cây cà rem sữa.

Năm cấp III thì chỉ đi buôn heo lậu nên cũng chả có gì vui. Mỗi cái nhà có xe máy và có ...nghề nghiệp ổn định nên dễ cua gái. Năm lớp 9 đã ôm cây guitar rồi, mà đến giờ vẫn ...như xưa. Tức cũng gãi như gãi đít ngựa :(

Chuyện điểm không dám nói, vì cho tới giờ này vẫn ... ao ước được đậu đại học :no:

acaxomcui
13-04-2013, 19:28
Dẫu gì cũng kể chút kỹ niệm xưa chớ.

Hồi năm học 12 mình đã biết ghiền trà.Hôm đó vào giờ chơi ,đi ngang qua phòng các thầy cô uống nước.Nghe chuông reo,các thầy cô vội vã xuống lớp.Mình lẻn vào phòng rót ly nước trà và chễm chệ ngồi uống nhâm nhi như các thầy.Bổng thầy Ba Trương,một người thầy khó nhất trường quay trở vào,gặp mình đang uống trà nên thầy hỏi:
-Thầy chưa xuống lớp à!?
Mình quay mặt chỗ khác và đáp nhanh:
-Xuống liền!
Thầy Trương ra khỏi cửa phòng mình cũng vọt lẹ.

Sau nầy mới biết.Thì ra là ổng quên cái kính mới,còn kính ổng đang mang đã cũ,nên không nhận ra mình.Hú hồn!

Hảo Cầm Đồ
14-04-2013, 00:41
Sang năm cấp 2, nguyên năm lớp 6 xõa tóc lù xù vì tự ti ngoại hình đến nỗi nhỏ bạn trong lớp nó nói mãi mới cột lên.

Giờ mặt lì (Đối với đàn ông) hoặc hoang tưởng (Đối với đa phần phụ nữ) rồi nên hết tự ti phải ko? :detective

Tưởng em học ở khu Cholon chứ, chứ nếu cùng trường có khi thế nào cũng biết anh. Có 1 điều người lớn ít biết vì cuộc sống tất bật, đối với họ khi chuyển nhà nhiều khi vì công việc, vì xích mích bà con, chòm xóm...hay gì đi chăng nữa nhưng họ cũng đã lấy đi 1 ít cảm xúc của tuổi thơ con nhỏ rồi. Bạn bè chung lớp, mấy đứa chung xóm, 1 góc trong trường, ở khu chợ hay khu nào trong xóm, tất cả đều mất hết vì chuyển sang chỗ khác sống. Thế giới con nít nó khác, những thứ đó cũng quan trọng lắm.

Mà công nhận con gái nên già trước tuổi dữ hen, lớp 6 đã tự ti rồi sao? Lớp 3 anh đã bắt đầu biết thích gái nhưng mãi cho đến lên cấp 3 vô cái trường Phú Nhuận ngó thấy mình gần như lùn nhất trường thì anh mới có cảm giác đó.

Mà lớp 6 em nhớ nặng nhiu kg ko mà kêu nhẹ? Anh nhớ hình như mình nặng có 25 kg thì phải, hôm nào tìm được hình lớp 4 lớp 5 scan lên cho xem.

onggia9999
14-04-2013, 10:05
Hồi cấp 2, tới mùa khô là ban đêm phải ra suối ngủ để canh nước về. Do rẩy nằm ở khúc dưới nên chỉ ban đêm khi khúc trên ngta nghỉ tưới thì mới có nước chảy về, lúc đó mới cho chạy máy (diesel) bơm lên hồ chứa, sáng hôm sau người làm mới bơm từ hồ ra tưới tiêu (hồ tiêu). Đêm nào cũng xách đèn sạt ra suối vừa học bài vừa nghe tiếng nổ của máy bơm bình bịch. Nhiều khi nữa đêm hết nước, nguyên cả khu nghe tiếng máy rú lên là í ới gọi nhau, vì có người ngủ quên ko biết.
Đến khi suối cũng cạn ko còn nước, buổi sáng trước khi đi học đc tập thể dục bằng cách khiên đá cây bỏ zô gốc tiêu thay nước tưới. Mỗi gốc bỏ 1 cây đá + tủ rơm thì cầm cự đc 4-5 ngày, nhưng cũng may là tới lúc này cũng sắp mưa nên cũng đỡ.
Sau này ko biết ông thợ nào phát minh ra đc cái máy xay tiêu (tức là làm cho hột tiêu tách ra khỏi buồng (quầy) tiêu chạy động cơ điện vừa nhanh vừa khỏe, chứ hồi xưa toàn dùng chân đạp ko, riết rồi chân dính mủ tiêu đen thui, đến nổi vô lớp chỉ cần nhìn chân là biết nhà đứa nào tiêu nhiều. :)
Khoảng tháng 3-4 âm lịch là tới mùa thu hoạch rộ, đồng thời cũng là mùa mưa và mùa thi, lúc đó lại vừa học bài và vừa canh ông trời, nắng thì đem tiêu ra phơi, còn hể mưa là bỏ hết mọi việc chạy ra dọn vô, nếu chậm tiêu bị ướt thì vừa nhẹ kí vừa bị mốc, mất giá. Lăn lộn như vậy nên người lúc nào cũng dính đầy đất đỏ và đẫm hương tiêu, còn quyến rủ hơn mùi Xà-neo, bởi đó là mùi tiền. :)
Dù cơ cực, nhưng đó là thời điểm đáng nhớ nhứt, lên cấp 3 học ở Sài gòn, tuy ko còn vất vã nhưng phải học ngày 3 buổi để thu hẹp cái khoảng cách giáo dục giữa nông thôn và thành thị, thế là cái gọi là tuổi thơ nó đi qua mà ko để lại chút j để mà đáng nhớ.

Hảo Cầm Đồ
14-04-2013, 10:39
Thật ra tuổi thơ với mình chẳng phải cứ ăn sung mặc sướng mới gọi tuổi thơ. Nhiều khi kể ra đây những kỷ niệm đẹp thôi, chứ gaixuan nhớ ko lầm hồi nhỏ bê hủ tíu (Hay bê nước ta?) chết mịa, mình cũng bị mấy ông già lừa uống cafe ko trả tiền rồi bị mẹ cho ăn đòn sống dở chết dở. Rồi cãi nhau, đấm đá với quán nước bên cạnh vì giành khách, chiện bình thường ở lề đường mà thoai. Có mấy ai sướng từ nhỏ, chỉ khác trong đầu họ có lưu lại hình ảnh đáng nhớ với mình hay ko mà thôi. Dù sao mọi thứ cũng đã qua, nghèo hay giàu cũng chẳng là cái tội, kỷ niệm vẫn cứ là kỷ niệm.

acaxomcui
14-04-2013, 20:34
Đọc hồi ức của onggia mà phát sợ.Đúng là tuổi học trò của onggia chẳng khác nào được tôi luyện để sẳn sàng thành con người đầy đủ tính cách lao động .Tuổi trẻ mà được tôi luyện như thế ,sau nầy lớn lên thì đâu còn việc gì không làm được,đâu còn việc gì mà ngán ngại.
Bản thân onggia chắc giỏi nhiều việc ?

lqkhoi
14-04-2013, 21:15
Hắn ko kể chuyện hắn từ cấp 2 trường làng nhảy thẳng vô cấp 3 Lũ Heo Phì đấy bác cả. Thời của ông già gần như là thời thịnh nhất của LHP, điểm vào chắc trên trời chứ ko dễ dàng như thời của mình

onggia9999
14-04-2013, 21:33
Đọc hồi ức của onggia mà phát sợ.Đúng là tuổi học trò của onggia chẳng khác nào được tôi luyện để sẳn sàng thành con người đầy đủ tính cách lao động .Tuổi trẻ mà được tôi luyện như thế ,sau nầy lớn lên thì đâu còn việc gì không làm được,đâu còn việc gì mà ngán ngại.
Bản thân onggia chắc giỏi nhiều việc ?

Sinh ra trong gia đình nông dân mà anh. :)
Thật ra cha mẹ cũng ko muốn con cái phải cực như vậy (nên cấp 3 mới tống em đi) nhưng vào mùa đó là rất hiếm lao động, ko có để thuê nên trong nhà con cái phụ đc gì thì phụ. Ngoài ra, có 1 số việc em chưa từng phải làm là: hái tiêu (cây nọc tiêu cao chừng 4 met, giữa trưa nắng leo lên hái từng quầy), tưới tiêu ( trên thì nắng, người thì ướt và dưới đất thì hơi nóng bốc lên), phun thuốc sâu và cuốc nền (sau khi thu hoạch xong, cuốc toàn bộ vườn để đất tơi xốp).

Hắn ko kể chuyện hắn từ cấp 2 trường làng nhảy thẳng vô cấp 3 Lũ Heo Phì đấy bác cả. Thời của ông già gần như là thời thịnh nhất của LHP, điểm vào chắc trên trời chứ ko dễ dàng như thời của mình

Lúc đó, khi ôm hồ sơ tới SG thì thời điểm tuyển sinh lớp 10 cũng sắp hết, do ko kịp mần cái Hộ Khẩu nên mấy trường công thì không nhận hồ sơ, zô mấy trường tư thì sợ ko đủ tiền đóng học phí. May sao LHP nhận tuyển HS toàn miền Nam, ko thi zô đó hổng lẽ đi zìa. :)
Chắc thấy em vừa sợ cực, vừa sợ tốn nên trời độ em thi đậu á anh.

kiettt
14-04-2013, 23:36
Lúc đó, khi ôm hồ sơ tới SG thì thời điểm tuyển sinh lớp 10 cũng sắp hết, do ko kịp mần cái Hộ Khẩu nên mấy trường công thì không nhận hồ sơ, zô mấy trường tư thì sợ ko đủ tiền đóng học phí. May sao LHP nhận tuyển HS toàn miền Nam, ko thi zô đó hổng lẽ đi zìa. :)

Bởi vậy người ta nói đứa giỏi thì cực khổ thế nào nó vẫn học được, còn thứ làm biếng và học ngu thì có bửa đầu nó ra nhét chữ vào nó cũng chả tiêu được sad

Thời trung học của mình dù không đến nỗi lao lực nhiều như onggia nhưng cũng phải bữa học bữa ra đường kiếm tiền, lúc vừa lớn chưa kịp định hình phong cách sống cho mình, những người lớn chung quanh cả ngày cứ rỉ rả vào tai "lý lịch mày như thế, có học lắm vào rồi cũng đi kinh tế mới cuốc mì thôi con ạ !" Đi phụ việc cho mấy tổ hợp, hợp tác xã (thời đó chỉ có mấy tập thể đó mới được phép tồn tại) năng suất thì gấp bốn người lớn, tại đi làm có nửa buổi à, định mức một thì mình làm hai. Vừa sợ bị đuổi nên ráng làm tốt, phần thì con nít đâu có dám giỡn, cứ cắm đầu làm không dám nói chyện với ai, quan sát người ta làm và tự tìm cách cải cải tiến thao tác sao cho lợi việc nhất. Nhưng tới hồi lãnh lương thì bị ăn chận hết hai phần ba, đã vậy còn bị lão bí thư lên giọng kẻ cả "ba mày là thành phần có nợ máu với nhân dân, cách mạng đối với mày thế này là nhân đạo lắm rồi, mày phải cắn rơm cắn cỏ mà biết ơn nhe con". Riết rồi tự nhiên hình thành cái mind set là làm cho tốt, học cho giỏi để làm gì, cứ buông xuôi đi cho nó yên thân. Cộng thêm với bản chất lười biếng, thế là mình tụt dốc luôn, cái gì thích thì tự nhiên nó vào đầu, còn đã không thích thì không thèm ép. Thời đi học sau năm 1975 không bao giờ mình cầm đến cuốn sách hay cuốn tập ngoài giờ lên lớp, vì làm toàn những việc không thể cầm đến chúng nó được, ngồi thụt ống bễ cho lò rèn hợp tác xã cơ khí, cắt chỉ, vô hộp sản phẩm, phun keo cho hợp tác xã hài thêu xuất khẩu, bán bánh mì dạo, bỏ mối nước đá, nước ngọt cho những quán giải khát, chở than thuê cho những quán ăn,... đi học ra là lo mà giải quyết hết bằng đó việc. Ngủ còn không có giờ chứ ở đó mà học bài.

Hảo Cầm Đồ
15-04-2013, 10:17
May sao LHP nhận tuyển HS toàn miền Nam, ko thi zô đó hổng lẽ đi zìa. :)

Dù bận cũng cố đăng nhập viết 1 bài.

Phải nói rất nể Ongia, đề LHP tui biết vì lớp 9 thường giải đề thử cho biết. Nhớ ko lầm đề 3h thì tui giải tới 8h mới xong.

Bây giờ có thể khác chứ hồi đó LHP là số 1, rất nể những ai học LHP. Có bị ai chửi ngu khi so sánh với LHP thì cũng cúi đầu tâm phục khẩu phục.

Mà anh Kiệt nói đúng ghê, cái loại như em có ôn 10 năm chắc cũng ko vô được LHP =]]

acaxomcui
15-04-2013, 19:02
Bởi vậy người ta nói ... học ngu thì có bửa đầu nó ra nhét chữ vào nó cũng chả tiêu được sad

Người ta nói mình như vậy là đúng đó.Hồi đó,mình cố học thuộc lòng không cần hiểu thì được.Học mà cho nhớ hoài thì vô phương.Bởi vậy,khi đi học thời phải đến trường rất sớm,trước đó khoảng nửa giờ.Khi nào gần giờ học {có trả bài}thì đem tập ra đọc,Thầy Cô có kêu trả bài thì làm ngon lắm.Nhưng sau một ngày thôi.Phủi sạch.

thaychuastudio
16-04-2013, 08:30
Học trò ở quê đúng là khác biệt so với học trò Thành Phố thiệt.

Hồi đó, đi học một buổi, rồi về lên rẫy là bình thường. Tối tối thắp đèn dầu lên học bài. Rồi sáng hôm sau 6h lại đi bộ hoặc đi ké xe đạp ra trường cách đó khoảng 5-7km là chuyện...đương nhiên.

Lịch học của tớ từ năm cấp III. 1h sáng dậy làm heo, sau đó chở ra chợ Bà Rịa hoặc chợ Vũng Tàu. 6h về tới nhà, tắm rửa xong dzọt lên trường huyện cách đó 10km bằng xe đạp. thường thì 12h về đến nhà. 14h là đi mua heo, bắt heo, thồ, chở ... bằng xe đạp (đường ruộng) hoặc đi xe máy nếu đường đất. Mỗi ngày hai anh em bắt 5-10 con cũng bình thường. Chưa kể phải đua với du kích xã

Mà tính ra tuổi của tớ cũng dân 8x cả.

Thấy các bác ở đây học giỏi mà ham. Thi toàn trên 9.
Hồi đó, mỗi mùa hè, có đứa bạn nó học ở Sài GÒn về. Nghe nó kể chuyện, cả đám cứ hóng mỏ lên nghe. Nó ôm một lô một lốc sách vở thấy mà ham. Sài Gòn là thứ gì đó lạ lẫm và lung linh lắm.

Tớ hay dặn mấy đứa cháu ở nhà. Mấy đứa bây học văn bao nhiêu điểm tao không quan tâm. Chỉ trên 5 để lên lớp là được rồi. Nhưng nếu viết hay nhắn tin cho tao. Thì đừng có sử dụng những chữ nghĩa tao không biết và nếu xin tiền thì làm ơn viết có cảm xúc một chút.

Có những người học văn toàn trên 8. Mà cả một đời không viết nên một câu có vần điệu nghe xuôi tai.

Arkain
16-04-2013, 09:55
Tớ hay dặn mấy đứa cháu ở nhà. Mấy đứa bây học văn bao nhiêu điểm tao không quan tâm. Chỉ trên 5 để lên lớp là được rồi. Nhưng nếu viết hay nhắn tin cho tao. Thì đừng có sử dụng những chữ nghĩa tao không biết và nếu xin tiền thì làm ơn viết có cảm xúc một chút.

Có những người học văn toàn trên 8. Mà cả một đời không viết nên một câu có vần điệu nghe xuôi tai.

http://i3.photobucket.com/albums/y60/dani3229/kpop%20gifs/qxpcba.gif

kiettt
16-04-2013, 10:45

http://i3.photobucket.com/albums/y60/dani3229/kpop%20gifs/qxpcba.gif

Cháu thày chùa xinh dữ bay :rolleyes:

gaixuan
16-04-2013, 14:36

Hắn ta đang nói mỉa mình đây mà :mad:
Mình không biết làm thơ :crying:

thaychuastudio
17-04-2013, 10:23
Hắn ta đang nói mỉa mình đây mà :mad:
Mình không biết làm thơ :crying:

Biết làm. Nhưng đọc xong là ...rối loạn tiền đình luôn :whistling:whistling:whistling

moneyline
18-04-2013, 15:51
Ngày xưa đi học chả nhớ gì nhiều ngoài 2 chữ: khổ và nghèo

thaychuastudio
18-04-2013, 16:34
Ngày xưa đi học chả nhớ gì nhiều ngoài 2 chữ: khổ và nghèo

Bây giờ thấy lão ấy diễn đạt 3 chữ: Bận - giàu - sướng

Đúng là đời thay đổi khi mình thay đổi :D

TongNghien
18-04-2013, 20:28

Đời thay đổi, khi mình... thôi đẩy ! :innocent:

thairder
18-04-2013, 20:55

Phải thay đổi cho kịp thời đại chứ không lạc hậu là chắc.

- - - Updated - - -

Phải thay đổi cho kịp thời đại chứ không lạc hậu là chắc.

thaychuastudio
19-04-2013, 18:38
Đời thay đổi, khi mình... thôi đẩy ! :innocent:

Hết giữ xe rồi hả cu?

moneyline
21-04-2013, 15:26
Phần đa những anh em trong làng đều có 1 tuổi thơ không trọn vẹn, ai cũng có những kỷ niệm rất..khổ, chính vì nó khổ nên ta nhớ mãi .

Mình vào miền nam với danh xưng " Bắc Bù- 1982 " để phân biệt với " Bắc 54-1954" , vừa chân ướt chân ráo vào trường học , lúc đó là lớp 3 thì Ba mình mất , sau đó là những tháng ngày ngu ngơ, đói khổ ..nhiều khi gặp những chuyện trục trặc bây giờ cũng không dám so sánh với thời gian đó .

Nhà có 4 chị em , đang tuổi ăn tuổi lớn ...nhà mất " Sổ Gạo" nên mọi thứ đều phải đi mua ngoài chợ, thật đáng sợ cho quãng thời gian này .

Mỗi năm đi học chỉ có 1 bộ đồ duy nhất , nhiều khi chơi đá banh với tụi bạn phải..cởi áo ra rồi mới dám chơi vì sợ té sẽ rách mất áo đi học ...dù trời dalat có lúc lạnh 19-20 độ.

Cấp 1 rồi cấp 2 chỉ biết học với đèn dầu, lên cấp 3 mới có điện, là những bóng đèn tròn, ánh sáng vàng ,nhưng buổi tối thì chưa học được vì điện yếu quá , bóng đèn chỉ sáng mờ mờ ..phải học bài từ..21h đêm ...nên phần đa là mình học ngày sau bữa cơm trưa ...

Cấp 3, gia đình chuyển về Bảo Lộc sống , lúc đó do " giải quyết chế độ" nên gia đình mua được 1HA đất trồng trà và ..mình đóng vai 1/2 ngày là học sinh, 1/2 ngày là nông dân ...đất mình, cây mình trồng nhưng khi mình có sản phẩm thì lại phải bán buôn theo kiểu ..kín, giống như đi buôn hàng lậu vậy , lúc đó trong lớp mình được chúng đặt cho biết danh là " ba chuồn " -tức là buôn trà !

Hết 1 lớp thì nghỉ hè , chúng bạn có quyền nghỉ 1 cái hè đúng nghĩa, còn mình thì theo các anh lớn trong xóm vào rừng ..đãi thiếc , đãi thiếc giống như đãi vàng vậy , chỉ khác là không đào hầm mà thường dựa theo các con suối trong rừng rồi..đào đất đổ xuống suối, nước suối sẽ rửa trôi đất và còn lại quặng thiếc , do nặng quá sẽ đọng lại . Mình nhớ lúc đó 1kg Thiếc sẽ bán được 20-40k, mình nhớ lúc đó tiền học 1 năm khoảng 12k gì đó .Sợ nhất là lúc đào trúng hầm thiếc, vì sợ " cướp lán", tối đi ngủ mọi người phải mặt quần áo đầy đủ , trong túi có 1 cái hộp quẹt,1 đèn pin nhỏ và ôm...cây rựa ngủ , nằm sát mé lán chứ không nằm giữa lán, bởi nếu có cướp lán thì cứ vậy mà lăn xuống đất mà..chạy thôi.Cũng may các lần mình vào rừng chưa bị cướp lần nào hoặc có thể do nhóm có mình đi không bao giờ trúng hầm !

Do mình cứ 10 ngày là mình đòi ra rừng 1 lần ( vì mình sợ !)nên các anh " cho phép" mình " cô dòng" -tức là chặn 1 đoạn suối lại và lấy được bao nhiêu thì cứ lấy rồi vác ra. Nói về các chuyện ra khỏi rừng cũng là 1 kỳ công , mình lúc đó cho quặng thiếc vào 2 bao, mỗi bao 20kg và vác ra cửa rừng , đi từ suối ra cửa rừng chỉ có đi bộ , đầu tiên phải bò lên đường mòn ngồi đợi " quân tiếp tế" của các trại khác đi ra mua thực phẩm thì mình đi theo họ , cứ đi bộ vậy thôi , đi khoảng...6 tiếng mới ra đến cái buôn người dân tộc đầu tiên , trong rừng không có mưa nhưng có rất nhiều vắt , cách chữa vắt lúc đó là..lấy dầu hôi mà ..xức vào da thịt mình...

1 cái hè như vậy, đủ tiền cho mình học cả năm .

Đó là phổ thông .Cũng may là mình học rất tốt , chỉ đáng tiếc duy nhất là lúc đó mình học tiếng Nga !

Lên đại học thì khác , mình hầu như chỉ lên lớp vào những môn có số, còn nếu là chữ thì tự học thôi ! Lúc đi học đại học thì mình cũng đi làm, lúc đó không phải đi dạy kèm như báo chí hay nói đâu .Mình đi làm trong cái nhà máy sấy gỗ lót sàn . cứ 2 h sáng thì Lò sẽ xấy xong 1 mẻ , và tụi mình nhào vào vác từng khối vuông gỗ đã sấy ra khỏi lò , cứ 1 khối khoảng 40 vuông như vậy nặng khoảng 25kg . Cứ 1 đêm thì vác từ 2h đến 5 giờ sáng như vậy 1 người phải vác xong ..2 cont 20feet.

Mình nhớ lúc đó cơm tháng đóng cho quán là 250k/tháng, mà lương vác gỗ sấy 1 đêm như vậy là 55k, có cho ăn sáng ! đi làm 1 thời gian , người mình xanh lét như tàu lá do..thiếu ngủ và hóa chất sấy gỗ trong lò sấy !

Hết năm 2, mình may mắn gặp được hiệu trưởng trường nhật ngữ Đông Du , ông ấy có 1 cái vườn kiểng trồng theo kiểu sưu tập , Ông ấy kéo mình về đó..coi vườn và chăm sóc cây ! Mình về đó được 2 cái lợi , ăn ở có người lo và lại có lương nữa .Cũng từ thời điểm đó mình mới được làm sinh viên đúng nghĩa , là được học, được đi chơi hay tham gia này nọ với lớp .

Tôi không biết như vậy là đã khổ chưa ? Trong đầu tôi lúc đó chỉ đọng duy nhất 1 câu của Mẹ: con chịu được quãng thời gian này thì sau này con sẽ không còn cơ cực nữa ....nhưng với tôi , tôi cám ơn rất nhiều cái hoàn cảnh đó , nhờ nó mà tôi ít khi bị shock với hoàn cảnh ngày nay.

Thấy bà con chia sẽ toàn niềm vui, còn mình thì toàn những nỗi niềm..hy vọng không làm phiền ai.

onggia9999
21-04-2013, 16:48
Mụ Tiền đúng là khổ thiệt, nhưng gian nan như zậy mà mụ vẫn cố gắng học để có ngày hnay thì đáng nể.

gaixuan
26-04-2013, 15:18
Mình may mắn hơn mấy lão này, mình ở thành phố, không phải lao động nặng nhọc vất vả dù ngày xưa nhà mình cũng khó khăn.
Đã ăn kho quẹt đúng nghĩa chỉ có mắm muối nhưng vẫn còn cơm trắng ăn kèm.
Đóng tiền học phí luôn trễ, luôn bị khiển trách, mấy lần phải làm đơn hứa hẹn, xin miễn giảm học phí. Nhưng rồi ba mẹ cũng lo được.

Đến mùa mưa nhà dột, ngồi học mà phải xê dịch liên tục để tránh bị ướt. Có năm mưa lớn lúc đó là cấp 2, lội bì bõm nước ngập qua đầu gối, vừa mở cửa đồ đạc trôi ùa ra. Tập sách ướt hết, may mà có bà dì ở gần đó cho ở nhờ mấy bữa. Phải phơi tập sách y chang cảnh Tam Tạng phơi sách.

Ăn đi! Ăn nhiều vô, mai mốt không có mà ăn đâu! Đó là câu nói có chết cũng không bao giờ quên. Nhai từng miếng thức ăn mà nghẹn đắng trong lòng nhưng ráng không khóc. Lúc đó tự hứa với lòng lớn lên phải làm sao cho mấy con người độc ác đó phải ngậm miệng lại.

Sướng là lúc nào cũng có ba, tuy nhà xa nhưng chưa bao giờ ba để tự đi học, ba đưa đón mãi đến tận lúc đi làm. Nhưng vì công việc nên ba thường đón trễ, có hôm đường phố lên đèn rồi mà ông chưa tới. Ngồi thu lu một mình chờ, đói meo. Nhớ ông thầy giám thị trường cấp 2, rất nghiêm, hay la hay đánh máy đứa học sinh hư nên mình cũng sợ, nhưng ổng cũng rất tốt bụng dễ mến. Ngày nào ổng cũng thấy về trễ nên ổng hay hỏi thăm, có hôm ổng mua đồ cho ăn nữa.

Có lúc ước có một bà mẹ xinh đẹp luôn mặc váy đến đón, có những hộp màu xịn như nhỏ bạn tiểu thư. Dù nhà nó rất gần trường, bình thường mình cũng đi bộ ngang nhà nó khi qua trường của chị nhưng lúc nào cũng có xe sang đón nó, hôm xe hơi, taxi, xích lô, người giúp việc đạp xe sang đón, nó luôn ngồi 1 bên dù bận quần tây. Nó có hộp màu nước rất xịn, tòan những màu đẹp nên tranh nó vẽ rất tươi tắn sinh động. Còn mình chỉ có hộp màu mốc meo cũ kỹ nên bức tranh cũng ảm đạm xấu xí.

Lên lớp 10 mới được may áo dài mới, dù từ lớp 8 đã phải mặc nhưng tòan mặc áo cũ của họ hàng. Có cái áo mới vui lắm, mân mê trên tay. Lôi ra mặc thử hoài, đến hôm gần tụ trường đem ra ủi, cái bàn ủi ai chỉnh max, xớn xác cũng ko để ý, vừa ịn xuống cháy lủng luôn cái tay áo. Hư áo mới còn bị mẹ la cho một trận nên ngồi khóc như mưa. Đem ra tiệm ngta hết vải rồi thế là cái ao mới toanh chưa mặc lần áo có thêm miếng vá. Nguyên năm học mặc cái áo xấu hổ cứ xắn lên như mấy đứa quậy. Có mấy lần bị thầy cô bắt phải xả xuống, còn bị giảng cho một bài về việc ăn bận.

Hồi nhỏ chỉ hỏi mẹ đúng 1 lần năm lớp 7, cho mình nghỉ học đi học nghề gì đó để phụ ba mẹ, mình nói mình đã học đủ rồi. Mẹ chỉ cười bảo muốn gì thì hết 12 đi đã. Thế là từ đó về sau mình không bao giờ hỏi nữa. Ba mẹ trầy trật lo cho mình đến hết 12,  sau đó học gì tự mình chọn, tự đăng ký đi thi, đậu rồi tự lo tiền đi học. Ba mẹ hầu như chỉ góp ý tham khảo thôi. Thời đi học của mình chỉ đến hết 12, còn sau nữa vừa đi làm đi học nên không có “thời sinh viên” bình thường như bạn bè.

Kể ra để thấy bản thân mình có phước còn có ba mẹ đầy đủ được yêu thưong, chưa bao giờ phải đói ăn đói mặc hay bị thất học. Dù cho quá khứ có nhiều điều tội tề nhưng mình không có thói quen kể lể rồi tự tội nghiệp cho bản thân. Điều đó chỉ khiến bản thân mình thật sự đáng thương.

moneyline
27-04-2013, 11:02
'miễn dĩ' quá mụ nhờ......
Kiêu hãnh là tốt, nhưng đánh giá quá khứ thì hèn Hạ mụ à

lqkhoi
27-04-2013, 14:53
Mịa vậy té ra mình sướng nhất chuồng gà đấy à?

Hèn chi giờ khổ như chó :D

Ngày xưa thấy ai cũng giống nhau nên cũng chẳng bận tăm lắm, thằng nào giàu cũng giấu như giấu c.

Còn giờ thì nhiều khi người ta có 3 đồng cũng phải ráng mượn thêm 3 đồng nữa để khoe với người ta nên thành ra cứ thấy toàn là bán than với kể khổ :D

thaychuastudio
27-04-2013, 15:06
Đíu bàn chuyện giàu nghèo với mấy thằng ở Bùi Thị Xuân Q1. Mềnh thì đi mướn, trả tiền muốn chết. Còn hắn thì ở không.

Đời tớ may mắn hơn người khác là hơi bị lì đòn. cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng.
Làm kinh doanh cũng chỉ là kiểu thói quen, cảm hứng. Chả phân tích, không cân đo đong đếm, chẳng tính toán rủi ro... Thấy được là làm. Thật ra, vì chẳng học hành tới nơi tới chốn nên vậy :D. chứ học ok chắc không đến nỗi nào

Được đó, rồi mất đó. Khổ ải truân chuyên cũng không lấy làm nhục. :D . Ngày đó lên Sài Gòn. Mọi thứ cứ xa lạ và mới mẻ. Ngoài cái quần đùi ra, lời tất!!!.

Mịa, cu Mập nói cũng đúng. Nhìn quanh ai cũng khổ ...hơn cả mình,. Làm quái thế nào biết mình khổ. Học cấp II, mỗi lần trời mưa là cả bọn mừng ríu rít. Vì dột tè le. Nên được nghỉ tiết.

Nhưng năm 80, đầu 90. Ăn được chén cơm trắng với muối mè là vui như hội.

Ở đó mà khổ :D

gaixuan
27-04-2013, 20:28
'miễn dĩ' quá mụ nhờ......
Kiêu hãnh là tốt, nhưng đánh giá quá khứ thì hèn Hạ mụ à

Không hiểu ông này đang nói gì. Thật!

thaychuastudio
28-04-2013, 12:46
Khổ quá đi chời ơi!!!

gái lại kiếm oy., hu hu hu hu

gaixuan
29-04-2013, 15:27
Nhắc tới hộp màu nước kể mọi người nghe chuyện đi thi đại học. Hồi đó ngu ngơ với lại chẳng ai hướng dẫn nên cũng không biết nên thi vào đâu chỉ biết là thích vẽ, đặc biệt vẽ nhà cửa, mình khao khát cái gì đó quá nó sẽ lẩn quẩn trong đầu hoài. Nhưng thi vào kiến trúc phải thi mấy món tự nhiên, khoản đó thì dốt đặc. Thế là cũng kiến trúc nhưng vô mỹ thuật công nghiệp thi 3 môn Văn, Vẽ chì tạo khối và Vẽ trang trí họa tiết. Con người ta đi ôn thi miệt mài, còn mình đến hôm đi thi mới biết vẽ cái gì.

Sáng thi môn Văn đầu tiên, bước vô cổng trường thấy con người ta tay xách nách mang hầm bà lằng thứ, nào cọ, màu, giấy … Còn mình chả có gì, chúng nó cực kỳ phong cách và chuyên nghiệp. Thế là sau khi đi thi văn xong bước ra cổng mới mua màu, cọ, giấy... Họ bán nhiều thứ lắm nhưng dân ngoại đạo như mình chả biết dùng để làm gì nên  chỉ mua mấy cái cơ bản. Chiều đó cũng tay xách nách mang. Vô tới phòng thi vẽ cái anh người mẫu, dân tình lấy chì đo đo nhắm nhắm mình cũng nhắm nhắm đo đo cũng chuyên nghiệp gớm.

Còn vẽ họa tiết là vẽ trang trí cánh diều. Có đứa ngồi gần mình ăn gian, nó vẽ trước ở nhà (trong cái giấy chả biết gọi là giấy gì, loại mờ mờ, để sao lại khi vẽ đối xứng) rồi ịn lại trên giấy thi. Lúc nộp bài mới thấy đứa nào có học biết liền tụi nó vẽ đẹp lắm, nhưng lại rất giống nhau vì tuân theo quy luật phối màu khác hẳn bài của những đứa bản năng như mình.

Kết quả tất nhiên là rớt, nhưng lại vui. Vẽ họa tiết mình được 5đ, Vẽ chì được 2,5đ như vậy là quá nhiều với mình. Tính ra kết quả được mười mấy điểm có thể xin nguyện vọng 2, 3 vào những trường dân lập nhưng mình thiếu thông tin. Với lại đi thi cho biết với ngta, nên khi biết ra đã quá muộn. Nhưng đó cũng là những trãi nghiệm thú vị.

Vài năm sau đó, có quay lại đó học thêm buổi tối, lớp họa viên kiến trúc. Trong lớp con trai nhiều lắm, đa số chúng nó vẽ máy, có mình lụi cụi vẽ tay. Mình nộp bản vẽ cô giáo khen vẽ đẹp nữa, nhưng qua một khóa thấy đua không lại bọn nó thế là thôi. Nhiều lúc cũng nghĩ hồi đó mà chịu khó giờ biết đâu làm kiến trúc sư hay làm trong cty kiến trúc ngồi tô vẽ suốt ngày.

thaychuastudio
30-04-2013, 10:23
Hèn chi thấy mụ này thích vẽvờighê :w00t:

yeugames03
10-12-2013, 11:35
Nghệ thuật xuất phát từ cái gì đó rất bản năng chứ ko phải gượng ép!

hang.htt33
14-02-2014, 09:46
Lúc học thời cấp 3 là vui nhất nhỉ, nhất là lớp 12. Hồi đó mình nhớ nhất lần cột áo dài mà lên bảng sửa bài. hix. Thầy và cả lớp đc 1 trận chúm chím, mình thì đỏ bừng mặt :D

phamlamanhtuan
06-05-2014, 23:00
cột áo dài tụi con gái lại với nhau

lanthuong261089
16-11-2015, 16:55
hahaha, ko biết là ai nhập =))))

ngoc.nancy
16-12-2015, 17:29
nhớ nhất hồi lớp 1 có đứa đi học ị đùn ra lớp, huhu :(((

ngoc.nancy
24-12-2015, 10:21
phần thưởng giải nhất của bác là gì đấy =))

bantin24h
25-01-2016, 14:40
Nhớ đi học trời hay mưa, trước sân trường có cái xích đu, khùng khùng ra ngồi đó tắm mưa chơi. Nhớ trường quá...

nguyenkim2610
26-01-2016, 15:06
Nhiều lúc nghĩ lại thời thơ ấu mà mún trào nước mắt, cái j qua rồi ko thể nào lấy lại được

Etrust
22-02-2016, 09:08
Nhiều lúc nghĩ lại thời thơ ấu mà mún trào nước mắt, cái j qua rồi ko thể nào lấy lại được

Tuy nó qua rồi nhưng nó vẫn còn lưu lại chút gì đó trong bản thân mình mà bác , bởi vậy nói là tuy qua mà không qua :))/

Ngtinhmuadong
29-11-2017, 14:38
Lên trường xé thời khóa biểu, tạch, bay 1 bậc hạnh kiểm, may chứ không rớt xuống hạnh kiểm yếu là giờ bán vé số.!

- - - Updated - - -

Lên trường xé thời khóa biểu, tạch, bay 1 bậc hạnh kiểm, may chứ không rớt xuống hạnh kiểm yếu là giờ bán vé số.!

HostingXin.Com
14-12-2017, 21:02
kỉ niệm đẹp mình có 1 kho trong não :)

muahecuamua
22-12-2017, 14:39
Cấp 1, đi học về cả bọn, đi bộ không thôi, hồi đó còn chưa có xe đạp để đi mà. ba thằng bạn cùng lớp bị "trúng tà" bữa nào cũng dí cả bọn té cả phân. Toàn phăng phăng đi đường ruộng, về mất hồn mất vía, hôm đó xui thật bị ba thằng đó túm cổ, nhận đầu vô thùng nước, tưởng chết cmn mẹ rồi, vậy mà thoát được. Giờ vẫn còn thù hằn.

temhoanggia
13-01-2018, 13:51
cấp 2 nửa lớp nam đi học thêm về thì trời mưa, mấy thằng bày trò mua dầu gội bôi lên đầu rồi đi đường xem đầu thằng nào nhiều bọt nhất :D

KetoanDucHa
08-03-2018, 11:25
thời đi học có bao nhiêu chuyện để nhớ, nhớ nhất vẫn là sự vô tư cười nói.

dangdoanthien
26-04-2018, 20:18
ngày xưa toàn trốn học với đánh nhau :D

AnhKhoi95
12-10-2018, 14:28
Xé sổ đầu bài đứng trụ cờ, hạ hạnh kiểm :):):)