PDA

View Full Version : cài win XP, vòng lặp vô tận ?

Xmen
05-04-2004, 09:49
chào các bác, hôm rùi tui cài lại winXP.
Tui bỏ đĩa vào từ lúc boot, cho nó tự nhận, rồi chọn ổ đĩa cho nó cài. Sau khi nó copy hết setup file rồi thì tự động restạrt lại máy, lẽ ra nó phải tiếp tục quá trình cài đặt, đằng này nó lại bắt đầu lại từ đầu, nghĩa là "Set up is inspecting your configuration" rồi sau đó lại bắt chọn ổ đĩa, rồi lại copy set up file-> rồi restart máy....
tui thử lấy cái đĩa khỏi máy khi nó đã copy setup file, thì lại bị báo lỗi disk failure, please insert a cd or floppy.
Vấn đề của tui là vậy đó, các bác nào biết xin chỉ giúp, tui đang cần gắp, cảm ơn lắm lắm.

unlucky555
05-04-2004, 10:11
Thì sau khi nó restartlại máy đừng boot từ CD nữa để nó tự chạy chứ cứ boot lại thì nó lại lập lại quá set up is inspecting yourconfiguration, nó copy hết setup file khi khởi động lại máy đừng boot nữa . Chúc thành công

Xmen
05-04-2004, 10:29
cám ơn bác unlucky đã trả lời, nhưng bác không đọc kỹ câu hỏi của tui rùi, tui nói là tui đã lấy đĩa ra, không để trong ổ CD nữa. Tui còn cẩn thận vào bios chỉnh cho nó không boot từ CD nữa.
Nhưng nếu làm vậy thì nó lại báo lỗi là disk failure, đòi phải bỏ đĩa vô.

Cotez
05-04-2004, 10:47
Lần này bạn thử như sau nha.
Bạn bỏ đĩa WinXP vào cho nó boot rồi chọn ổ đĩa cho nó cài. Sau khi nó copy hết setup file rồi thì tự động restart lại máy. Trước lúc vào lại Win để setup tiếp thì bạn vào CMOS để bỏ cái tùy chọn boot từ CD-ROM đi (nhưng đừng có lấy đĩa CD ra).
Chúc vui. ;)

Xmen
05-04-2004, 12:37
cảm ơn bác Cotez, nhưng tui cũng đã thử cách đó luôn rồi, mặc dù đã chỉnh bios không cho boot từ CD, nhưng nếu để đĩa trong máy thì nó lặp lại quá trình cũ, còn nếu lấy đĩa ra thì nó báo là disk failure, please insert a disk. Tức là chỉnh bios chẳng ăn thua.

ntt_bk
05-04-2004, 12:48
Chào bạn,

Theo tôi có thể có hai khả năng xảy ra:
1) Đĩa cài WinXP kèm boot của bạn có vấn đề.
2) Case của bạn quá nóng. Khi quá trinh copy files chưa xong thì đã bị khởi động lại rồi.

Bạn thử kiểm tra theo hai trường hợp trên xem có cài được không nhé !!!

Chúc thành công.

Ghost1982
05-04-2004, 13:53
Hic hic các bác này lâu ko cài XP nên quên hết rồi à. Ko cần bỏ CD ra làm gì hết.
Boot máy từ CD rồi để mặc nó chạy, khi nào có bảng thông báo chỉnh thời gian tên tuổi hay nhập số đăng kí thì mới phải làm.
Cài XP còn đơn giản hơn cài 9x nhiều lắm mờ.
Còn nếu ko được thì có thể là do XP nhận thấy phần cứng của bạn ko thích hợp để cài nên nó sẽ báo một cái gì đó (có thấy gì ko vậy?).
Đổi CD khác.
Change qua 2K or 2k3 ....
Goodluck to u.

tuikhongten
05-04-2004, 13:58
hihi ban en doi moi cd khac ma cai. co le cd cua ban co van de roi.

anhbu77
05-04-2004, 14:54
ban tui để no khởi động lai trong lúc đó thì bỏ dĩa xp ra . khi nào no yeu cầu cho vào thi cho dia xp vào là ok thôi mà.
nếu ko được thì mua dia khác nhe.
bye

unlucky555
05-04-2004, 15:40
tôi cũng đồng ý giải thuyết đĩa CD có vấn đề bạn nên đổi đĩa CD khác và đúng là cài winxp thi quá dễ mà. Ghost nói đúng ý tôi đó chúc bạn thành công

LDP
05-04-2004, 16:05
HÌnh như cái đĩa XP của Xmen nó bị điên đấy, mua cái đĩa khác xem sao !
Xem cách cài đặt XP phía dưới chữ kí nhé ! Có lẽ sẽ hữu ích đấy :D

Cotez
05-04-2004, 18:22
Vấn đề không đơn giản như mấy huynh nghĩ đâu.
Bạn hãy thay một đĩa WinXP mới thử coi setup có bị vậy không? Nếu vẫn bị như vậy thì bạn hãy đem ổ cứng của bạn qua một máy khác và cài đặt WinXP lại lần nữa. Nếu vẫn không được thì Cotez nghĩ ...ổ cứng của bạn đang gặp vấn đề đó.
Ngoài ra cũng có khả năng máy bạn bị hỏng bộ nguồn như bạn ntt_bk đã nói.

Xmen
06-04-2004, 01:34
Các bác ạ, tui đã kiểm tra và nghiêng về giả thuyết của bác Cotez, vì tui đem CD sang cái máy kia cài thì thấy được. Con trong cai may nay (chinh xac la trong cai o cung nay), khi tui dung dia lehoan boot len, vao fdisk thi no bao loi la error writing/reading fixed disk.
Nhưng vào trong setup của Win XP thì vẫn thấy ổ đĩa bình thường, vẫn copy setup files sang ổ C: được, rồi khi vào "vòng lặp", nó vẫn báo là trong ổ C: có hdh rồi (thực chất là setup file đã được copy từ lần trước), có muốn chồng lên không ? .

Tui thử format lại rồi, nó vẫn lặp lại tình trạng trên.

Các bác nghĩ giúp cách sửa cái ổ cứng giúp tui.

LDP
06-04-2004, 08:50
Vậy là giả thiết của ?otex là đúng ! HDD bị lỗi ! Do đó nó làm cái vòng lập vô tận kia :D
Kiểm tra cáp HDD trước nhé ! Nếu đã chặt rồi thì dùng soft test nó lỗi ở đâu thì cưa khúc đó !

mathiencusi
06-04-2004, 09:07
Các bác ạ, tui đã kiểm tra và nghiêng về giả thuyết của bác Cotez, vì tui đem CD sang cái máy kia cài thì thấy được. Con trong cai may nay (chinh xac la trong cai o cung nay), khi tui dung dia lehoan boot len, vao fdisk thi no bao loi la error writing/reading fixed disk.
Nhưng vào trong setup của Win XP thì vẫn thấy ổ đĩa bình thường, vẫn copy setup files sang ổ C: được, rồi khi vào "vòng lặp", nó vẫn báo là trong ổ C: có hdh rồi (thực chất là setup file đã được copy từ lần trước), có muốn chồng lên không ? .

Tui thử format lại rồi, nó vẫn lặp lại tình trạng trên.

Các bác nghĩ giúp cách sửa cái ổ cứng giúp tui.

Khả năng là bị B virus . và khả năng thứ 2 là HDD bị gãy chân kiểm tra lại 2 cái này xem

Cotez
06-04-2004, 13:16
Các bác ạ, tui đã kiểm tra và nghiêng về giả thuyết của bác Cotez, vì tui đem CD sang cái máy kia cài thì thấy được.
Điều này chứng tỏ đĩa CD cài đặt của Xmen không bị hỏng, nhưng ý Cotez nói là bạn đem ổ cứng qua bên máy khác và xài cái đĩa CD đó cài đặt thử, nếu vẫn bị thì chắc chắn ổ cứng của bạn có vấn đề, có thể là bị nhiễm virus ở boot sector (cái này FDISK lại thôi) hoặc ổ cứng đã bị hỏng.
Nếu đem ổ cứng qua máy khác mà Setup được thì ổ cứng vẫn còn hoạt động tốt. Vấn đề ở chân gắn cáp của bạn bị lỏng (hoặc bị hỏng - mua sợi khác), ngoài ra cũng khả năng bộ nguồn của bạn có vấn đề.

ITbaby
06-04-2004, 13:29
Bạn hãy chạy Fdisk /mbr để làm sạch master boot record ! Sao đó cài lại là thành công !

knet
12-04-2004, 18:42
Hoan ho ITBaby, may tui cung bi nhu vay do. Tui da thu doi cai lai nhieu lan nhung ko duoc, no van bao loi. Va ap dung nhu ITBaby "Fdisk /mbr " la se OK.

Xmen
13-04-2004, 01:14
tui có thử làm vậy, nhưng nó báo lỗi là Master boot has NOT been updated.
Như vậy là HDD của tôi bị hư hả các bác, thế sao trong bios vẫn nhận ra, còn trong khi cài winXP cũng vậy ??? có cách nào nữa không các bác, chỉ giúp tôi, tôi thiệt rầu rĩ quá.

smilingboy
13-04-2004, 02:45
Tui thấy mấy bàn chuyện này hoài, cũng có chút góp ý. Bởi vì mình đã cài cho nhiều máy rồi, và rất nhiều máy củ. Mình khẳng định chắc rằng ổ cứng của bạn bị vấn đề, nhưng K do thiết bị bên trong. Mà do 1 số lỗi nhỏ thôi. Bạn có thể tự mình sữa nó với Dĩa Hiren booT CD. đủ các công dụng hết. Đầu tiên bạn Quét Virus, sau đó dùng chương trình nortondoctor đe sữa lại đĩa. Vậy là ok

Xmen
13-04-2004, 05:39
Tui thấy mấy bàn chuyện này hoài, cũng có chút góp ý. Bởi vì mình đã cài cho nhiều máy rồi, và rất nhiều máy củ. Mình khẳng định chắc rằng ổ cứng của bạn bị vấn đề, nhưng K do thiết bị bên trong. Mà do 1 số lỗi nhỏ thôi. Bạn có thể tự mình sữa nó với Dĩa Hiren booT CD. đủ các công dụng hết. Đầu tiên bạn Quét Virus, sau đó dùng chương trình nortondoctor đe sữa lại đĩa. Vậy là ok

Bạn à, nếu tôi gắn ké đĩa này cho chạy ké một đĩa cứng khác đã có hệ điều hành hẳn hoi, nhưng nó lại không nhìn thấy thì làm sao mà sửa, phần mềm Hiren boot Cd có chạy ngoài Dos được không vậy, tui có ra TTT và BTX tìm lại chẳng ai biết, bảo là cứ đọc list, tui đọc hoài chẳng ra, bác nào có nếu nhỏ thì gửi mail giúp tui, kickchikick@yahoo.com, nếu không cho tui địa chỉ tui đến mua lại cái đĩa, dùng xong xin tặng lại bác luôn (vì tui sẽ chép ra cho tui).

knet
13-04-2004, 19:37
Bạn ghé đến tiệm SAMBA cũng trên đường Bùi Thị Xuân. Ở đây khỏi cần tìm cho mệt. Bản chỉ cần nói tên soft mình cần, họ sẽ tra trên PC là ra liền. Hy vọng là có.

gioi1234
30-09-2008, 02:13
Cài win mà nó cứ copy đi lại copy lại thì chắc chắn là do lỗi ổ cứng rồi.Nhưng mà lỗi này bình thường thôi. Nếu bạn đã copy được dữ liệu ra đâu rồi thì bạn hãy làm như tôi . Hãy dùng đĩa BOOT vào xóa hết bỏ các ổ mà bạn đã chia đi. Sau đó bạn chia ổ C (cài đặt) ở phần cuối ổ cứng (thường thì chia ngay ổ C tại đầu) bạn cài lại khả năng được là rất lớn vì tôi đã bị 2 lần như vậy và cả 2 lần tôi đều thành công .
CÒn trường hợp nữa tôi cũng bị vòng lặp đó nhưng là do ai đó đã vô tình chinh trong setup , không để auto mà để cd_room nên máy cứ lặp đi lặp lại phần copy.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Tôi còn có 1 HDD test được 2G mà mất 10h phát hiện hơn 10.000 bad. Chán quá kô test nữa tôi cũng xóa hết các ổ đã chia, rồi chia ổ C ở phần cuối ổ cứng , chia xong tôi cài lại máy chạy ngon lành mừng chảy nước mắt. Nếu các bạn đã dùng hết cách thì cứ thử theo cách của tôi hy vọng bạn không phải gặp pà đồng nát

The Old Man
30-09-2008, 02:35
Cài win mà nó cứ copy đi lại copy lại thì chắc chắn là do lỗi ổ cứng rồi.Nhưng mà lỗi này bình thường thôi. Nếu bạn đã copy được dữ liệu ra đâu rồi thì bạn hãy làm như tôi . Hãy dùng đĩa BOOT vào xóa hết bỏ các ổ mà bạn đã chia đi. Sau đó bạn chia ổ C (cài đặt) ở phần cuối ổ cứng (thường thì chia ngay ổ C tại đầu) bạn cài lại khả năng được là rất lớn vì tôi đã bị 2 lần như vậy và cả 2 lần tôi đều thành công .
CÒn trường hợp nữa tôi cũng bị vòng lặp đó nhưng là do ai đó đã vô tình chinh trong setup , không để auto mà để cd_room nên máy cứ lặp đi lặp lại phần copy.
Tôi còn có 1 HDD test được 2G mà mất 10h phát hiện hơn 10.000 bad. Chán quá kô test nữa tôi cũng xóa hết các ổ đã chia, rồi chia ổ C ở phần cuối ổ cứng , chia xong tôi cài lại máy chạy ngon lành mừng chảy nước mắt. Nếu các bạn đã dùng hết cách thì cứ thử theo cách của tôi hy vọng bạn không phải gặp pà đồng nát

Miển MBR của HDD còn tốt thì phần nào cũa HDD bị hư thì cứ việc bỏ qua, và chọn cái phần partition còn tốt (thường nằm ở phía sau) làm ổ C: và cứ việc cài Windows bình thường. Đó là cách tự mark và cắt BAD ổ cứng.

Mẹo này tôi tưởng nhiều người biết nên ít khi đề cập đến.

kikyou751998
05-10-2008, 07:23
Tui nghĩ là khi nó copy hết file, khi mở máy lên nó báo Press any key to boot from Cd (Đại loại là như vậy)sau đó, bạn không để nó qua mà bạn lại bấm một phím nào đó. Nếu không thì chắc bạn đã nhiễm Boot Virus, bạn vô Recovery Console, dùng lệnh fdisk /mbr để làm sạch Master Boot Record, sau đó dùng lệnh fixmbr. Để sử dụng công cụ fixmbr, từ dòng lệnh Recovery Console nhập vào fixmbr [tên ổ đĩa cần ghi Master Boot Record mới], enter. Nếu không thì bạn chạy chương trình Low Level Format để nó cắt Bad Sector đi (có thể làm giảm dung lượng đĩa)

đăng ký khó quá
05-10-2008, 16:55
Bạn xem lại chân cắm của ổ cứng đi, thứ 2 là bạn thay cái dây cáp tín hiệu đi (Điều này là 80% nguyên nhân đó), và nếu chưa được thì bạn định dạng lại toàn bộ ổ cứng nhé!

Nếu vẫn không được thì bo mạch của ổ đã bị hỏng.