PDA

View Full Version : Truong nao day cntt hay nhat tp nay vay ???

Leon-King
07-10-2002, 11:19
Hi !!!
Mấy anh chị ơi , cho em biết nha , ở tp này thì tr` nào dạy cntt tốt nhất , hay nhất vậy ???

No Mercy
07-10-2002, 12:43
Bạn hỏi trường DH hay trung tâm dạy về tin học?

wheremylove?
07-10-2002, 15:57
Đây là những môn học mà bạn sẽ được học ở khoa công nghệ thông tin ở một trường hàng đầu vể cntt cả nước (ĐHBK HN, chắc HCM cũng rứa):
1. Toán rời rạc
2. Mạch và tín hiệu
3. Hệ điều hành.
4. Cơ sở dữ liệu
5. Cấu trúc dữ liệu và giải thuật
6. Điện tử cho CNTT
7. Cơ sở truyền tin
8. Anh văn chuyên ngành
9. Hệ quản trị cơ sở dữ liệu
10. Kiến trúc máy tính.
11. Truyền số liệu
12. Lập trình nâng cao (Pascal)
13. Phân tích và thiết kế hệ thống thông tin.
14. Trí tuệ nhân tạo
15. Tối ưu
16. Vi xử lý
17. Lý thuyết ngôn ngữ
18. Điện tử số
19. Chương trình dịch
20. Lập trình hướng đối tượng (C++)
21. Kỹ thuật đồ hoạ
22. Xử lý tín hiệu số
23. Mạng máy tính
24. Công nghệ phần mềm
25. Ngoại vi và giao diện
26. Hệ chuyên gia
27. Xử lý ảnh
28. Thiết kế nhờ máy tính
29. Chuyên để.

Bạn hỏi hay là hay như thế nào, chương trình hay hay là giáo viên dạy hay? Theo mình thì ở đâu giáo viên cũng vậy. Chỉ có trường "oai" hơn hay không thôi.

hackerwhite
16-10-2002, 11:09
này bạn nếu bạn là người tự do và luôn tự tin vào bản thân thì nên đi học ở các trung tâm .hay nhất bây giờ là new horizon tuy nhiên tới tháng 12 mới mở.chắc chắn là cần vô số tiền rồi

yuna_admirer
17-10-2002, 07:03
Híc , hackerwhite ưu ái NH quá há, chắc mình phải thăm dò xem nó ra sao mới được

hackerwhite
17-10-2002, 19:38
tôi đâu có ưu ái chi đâu mà có lẽ vì lâu quá mới thấy một trung tâm tin học đồ sộ vậy.vả lại các trung tâm khác ai cũng chê thì tôi hân hoan là điều đúng thôi

Greensleeves
17-10-2002, 21:43
Học ở ĐH của VN nếu nói ra thì chẳng khác treo da dê bán thịt chó. Học rất nhiều môn, toàn những môn cơ sở, cơ bản, cội gốc của mọi vấn đề nhưng sinh viên muốn tạo được một cái gì cụ thể cho đời thường thì lại chẳng biết làm thế nào với những nền tảng đã được cung cấp. Thà rằng học ít nhưng chuyên còn hơn học kiểu cái nào vô nhưng mà ở dạng nhập môn, nhạt nhẽo. Còn nếu để tạo cho học sinh cái kiến thức cơ sở để từ đó phát triển lên thì ít nhất cũng nên chuyên về cái mà người sinh viên sẽ hướng tới chứ. :question:

puppy
21-10-2002, 16:57
Vậy theo bạn Greensleeves các trường ĐH VN mình nên dạy cái nào để chuyên đây. dot NET hay Java.

hackerwhite
22-10-2002, 18:21
Bài viết được gửi bởi Greensleeves
Học ở ĐH của VN nếu nói ra thì chẳng khác treo da dê bán thịt chó. Học rất nhiều môn, toàn những môn cơ sở, cơ bản, cội gốc của mọi vấn đề nhưng sinh viên muốn tạo được một cái gì cụ thể cho đời thường thì lại chẳng biết làm thế nào với những nền tảng đã được cung cấp. Thà rằng học ít nhưng chuyên còn hơn học kiểu cái nào vô nhưng mà ở dạng nhập môn, nhạt nhẽo. Còn nếu để tạo cho học sinh cái kiến thức cơ sở để từ đó phát triển lên thì ít nhất cũng nên chuyên về cái mà người sinh viên sẽ hướng tới chứ. :question:
phải thông cảm cho các trường chứ, muốn nâng cao chất lượng giảng dạy thì cần rất nhiều tiền, mà giờ nhà nước ta chỉ lo cho các trường công cũng mệt đừ rồi lấy đâu ra money để phát triển tin học.theo tôi điều kiên quyết bây giờ phải là giảm bớt trường đại học, hướng học sinh vào các trường nghề. đặc biệt khuyến khích học sinh thi vào các trường dân lập phát triển mô hình này...
nói tóm lại là do nước mình nghèo thì chịu vậy chứ sao???????!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Timer
23-10-2002, 10:48
Có lẽ vừa đi học vừa đi làm + nghiên cứu sách vờ thôi....
Tự tin là 50 % của sự thành công vậy ...cái gì cũng có 2 mặt mà

sunmtlove
26-10-2002, 10:10
nhưng mà mình không thể nào chiệu nổi cảnh ông thầy ngồi rung đùi trông khi mình chép bài muốn rã cả tay ,chọn một trường uy tín thì tốt hơn mà mình thấy nếu như timer nói thì học trong sách nhưng mà có mấy cuốn sách thì mắc qua 1,có cuốn thì khó hiểu qua ,bạn có thể giối thiệu cho mình cuốn sách học lập trình chứ

mayxanh
01-11-2002, 08:13
Bài viết được gửi bởi Greensleeves
học đại học thì phải vậy rồi, điều cốt yếu là bạn phải mày mò tự học, chứ giáo viên chỉ dạy bạn những kiến thức cơ bản thôi, mà cơ bản thì rất cần thiết để bạn có thể nâng cao kiến thức cho mình sau này khi tự học để nâng cao kiến thức của mình.

cao_son
12-11-2002, 20:20
hoc IT hieu qua nhat o cac truong dai hoc hien nay la cac ban tham gia cac de tai nghien cuu khoa hoc do truong dua ra hoc chi it cung tu dat ra cho minh mot de tai vua suc(co the hoi y kien thay co de tham khao ) cung co the lam de tai chung theo nhom vua nang cao kha nang tim duoc khiem khuyet vua phat huy duoc tinh than dong doi ...doi khi con duoc tien nua .
lam de tai la cach hoc tuyet nhat de kiem dinh kha nang cua minh

-----------------
hoc ,hoc nua ,hoc mai

steaven28us
13-11-2002, 19:41
Mình học năm 1 sao toàn mấy môn gì đâu ko vậy hà như KTchình trị nè,phàp luật ..Oải quá.

Scorpion
17-11-2002, 16:35
Học ở trường là hợp thúc hóa thôi, tự học vẫn là chính các bác ạ. Cải cách giáo dục chậm quá thì làm sao theo kịp bạn bè trong khu vực đây?
Sau khi tốt nghiệp vài năm, chương trình đã học coi như đi vào dĩ vãng hết, chỉ còn lại những gì chúng ta tự nghiên cứu thôi các bác ạ. Trong Đại Học các bác được học những gì trong khi bà con chúng ta đang mon men đến .NET hết cả rồi?

NgChieu
17-11-2002, 23:46
Đại học có cái hay của đại học, trung tâm có cái hay của trung tâm. Hổng phải tui là đồ ba phải đâu nghen, nói thiệt đó. Trong đại học có những cái mà chẳng có trung tâm nào có, rất cơ bản, nếu bạn nắm kỹ thì con đường tự học sẽ dễ hơn. Các ưu điểm của trung tâm thì khỏi nói rồi, nhưng nó lại thiếu những cái cơ bản đó chẳng hạn như hệ điều hành, giải thuật đồ họa... Nếu chỉ theo trung tâm không thì tui thấy nó thiếu thiếu làm sao ấy, mà chỉ theo đại học không thì ... không nói ra mà ai cũng biết. Hic Hic.
Theo tui, nếu có điều kiện nên theo cả 3 hướng: trung tâm, đại học và tự học, trong đó tự học là quan trọng nhất.
Ước mơ lớn nhất của tui là Đại học dẹp mấy cái môn Triết, Kinh tế chính trị, Lịch sử Đảng gì gì đó đi cho rồi, thay vào đó thêm giờ cho chuyên ngành. Bill Gate có biết mấy cài đó đâu mà ổng thành công quá chừng, ngay cả Trương Trọng Thi cha đẻ của máy tính số bỏ túi cũng vậy

duong_anh_duong
18-11-2002, 09:22
thu dien tu la gi vay chu, co .tra loi nhanh cho em voi !cuu em voi

Biz
21-11-2002, 20:47
Thư là letter
Điện tử là electronic
Thư điện tử là letter electronic
Có vậy thui mùh cũng hũng coá bít nữa hẽ...........!!!
hi hi hi

anhcntt2000
22-11-2002, 15:25
hehhe
theo tôi,nếu bạn muốn lập trình thì nên học trường khoa học tụ nhiên tphcm!
trường này chuyên dạy sâu về lập trình,còn trường bách khoa chuyện về phần mạch hơi nhiều đo!

nbs191
22-11-2002, 21:40
he he .. đúng đúng .. Tui học Toán Tin bên KHTN HCM nè .. Hơi nhiều Toán 1 tý . nhưng nếu học lên cao sẽ rất có ích .

Biz
23-11-2002, 16:34
Dân CNTT là kẻ thù của dân Toán tin suy ra tui là kẻ thù của nbs191... hêhêhê ... giết giết.. không giết hắn sẽ giết mình trước...

nbs191
23-11-2002, 23:43
he he .. thế à ..em iu của tui bên CNTT đó ..hí hí .. có sao ko nhỉ ..

khanh_phunhuan
03-12-2002, 01:01
Này các bạn , hãy gay gắt hơn với những khuyết điểm của nền giáo dục của chúng ta hiện nay đừng cố gắng biện hộ cho nó vô ích vì như vậy là đi ngược lại với đòi hỏi ngày càng cao của xã hội đói với nền giáo dục . Kẻ nào không dám nhìn thẳng vào sự thật thì cũng không thể tiến bộ . Tôi cực ghét những kẻ trung dung không dám phê phán mà thích nói những lời kiểu như nửa biện hộ nửa xoa dịu sự phẫn nộ của thiên hạ . Nhiệt liệt vỗ tay hoan hô các bạn thấy được những hạn chế của nhà trường để cố gắng tự vươn lên .Tương lai thuộc về các bạn ! Chính các bạn sẽ góp phần tạo nên một nền giáo dục tiến bộ trong tương lai.

abcdef
03-12-2002, 07:49
Nói hoài bạn à. Tui cũng đồng ý với ý kiến như bạn. Nói nhiều không khéo bạn lại bị các VIP trong diễn đàn này "tống cổ".

khanh_phunhuan
03-12-2002, 13:37
OK! Thank you!

tung07db155
15-11-2008, 20:22
chac la truong DHKHTN va DHBK TPHCM roi minh nghe noi hoc it o cac truong nay ra di lam la OK! va lai chat luong dao tao cua truong thuoc loai tôt cua viet nam do

damhuymanh
15-11-2008, 20:49
Thư là letter
Điện tử là electronic
Thư điện tử là letter electronic
Có vậy thui mùh cũng hũng coá bít nữa hẽ...........!!!
hi hi hi

Bó tay mấy ông. Thư điện tử là Email cho nhanh đi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đại học có cái hay của đại học, trung tâm có cái hay của trung tâm. Hổng phải tui là đồ ba phải đâu nghen, nói thiệt đó. Trong đại học có những cái mà chẳng có trung tâm nào có, rất cơ bản, nếu bạn nắm kỹ thì con đường tự học sẽ dễ hơn. Các ưu điểm của trung tâm thì khỏi nói rồi, nhưng nó lại thiếu những cái cơ bản đó chẳng hạn như hệ điều hành, giải thuật đồ họa... Nếu chỉ theo trung tâm không thì tui thấy nó thiếu thiếu làm sao ấy, mà chỉ theo đại học không thì ... không nói ra mà ai cũng biết. Hic Hic.
Theo tui, nếu có điều kiện nên theo cả 3 hướng: trung tâm, đại học và tự học, trong đó tự học là quan trọng nhất.
Ước mơ lớn nhất của tui là Đại học dẹp mấy cái môn Triết, Kinh tế chính trị, Lịch sử Đảng gì gì đó đi cho rồi, thay vào đó thêm giờ cho chuyên ngành. Bill Gate có biết mấy cài đó đâu mà ổng thành công quá chừng, ngay cả Trương Trọng Thi cha đẻ của máy tính số bỏ túi cũng vậy
Bạn nói đúng đấy!
Đại học thì chỉ dạy cơ bản và dạy cả những môn "thừa" với lại công nghệ luôn đi sau nên nếu áp dụng sẽ trở thành lạc hậu- Trung tâm thì cũng có cái hay của trung tâm , như mình học ở NIIT: giáo trình = tiếng Anh rất hay nên rèn đc cả TA đó bạn, ngoài giáo trình chuẩn của Ấn Độ, khi học ở NIIT mình còn rèn đc khả năng thuyết trình trước đám đông. làm việc Teamworks...- Và quan trọng hơn là tinh thần "tự học" của chính các bạn nữa.
Chúc các bạn thành công!

tuanchuong
15-11-2008, 22:41
hehe đưng có dại chạy theo cntt bạn ơi khổ lem' ,theo tui nên đi nhiều nghanhf khác hay hơn nhiều, nhưng bạn lỡ thích nó rùi thì pải theo ah`,tốt nhất vn vẫn là DHKHTN TPHCM ,

Only_U
16-11-2008, 11:12
Bó tay mấy ông này,đào mồ giỏi thật.

p3_p0y
16-11-2008, 16:50
mấy bác có thể chỉ dùm em biết trường nghề nào dạy CNTT tót ở hn đc ko

Nhok xì tin
17-11-2008, 10:38
hì hì.. p3_p0y mắc cười wá.. ng ta đang nói chuyện ở HCM thì làm sao biết ở HN có cái zì :P
Em cũng học CNTT.. nhưng em ko thích mấy cái môn đại cương như Lịch sử Đảng hay Kinh Tế Chính Trị.. em học Aptech cho nhanh gọn, đúng chuyên môn.. NHưng em nghĩ cái quan trọng là mình tự học.. thấy cô trong lớp chỉ dạy 1 fần thôi.. trong lúc mình học nhóm hay nghiên cứu thêm mới phát sinh ra 1 đống cái mình không biết.. lúc đó mới thấy mình cần đi học.. hehhe...

p3_p0y
18-11-2008, 13:05
thì HCM cũng hỏi nun hà nội bít đâu có người cũng biết, đang tìm hiểu mà

damhuymanh
06-12-2008, 23:12
Đây là những môn học mà bạn sẽ được học ở khoa công nghệ thông tin ở một trường hàng đầu vể cntt cả nước (ĐHBK HN, chắc HCM cũng rứa):
1. Toán rời rạc
2. Mạch và tín hiệu
3. Hệ điều hành.
4. Cơ sở dữ liệu
5. Cấu trúc dữ liệu và giải thuật
6. Điện tử cho CNTT
7. Cơ sở truyền tin
8. Anh văn chuyên ngành
9. Hệ quản trị cơ sở dữ liệu
10. Kiến trúc máy tính.
11. Truyền số liệu
12. Lập trình nâng cao (Pascal)
13. Phân tích và thiết kế hệ thống thông tin.
14. Trí tuệ nhân tạo
15. Tối ưu
16. Vi xử lý
17. Lý thuyết ngôn ngữ
18. Điện tử số
19. Chương trình dịch
20. Lập trình hướng đối tượng (C++)
21. Kỹ thuật đồ hoạ
22. Xử lý tín hiệu số
23. Mạng máy tính
24. Công nghệ phần mềm
25. Ngoại vi và giao diện
26. Hệ chuyên gia
27. Xử lý ảnh
28. Thiết kế nhờ máy tính
29. Chuyên để.

Bạn hỏi hay là hay như thế nào, chương trình hay hay là giáo viên dạy hay? Theo mình thì ở đâu giáo viên cũng vậy. Chỉ có trường "oai" hơn hay không thôi.
Ui zời, nhiều thì làm gì.
Người ta chỉ cần chuyên sâu vào 1 môn thôi. Chứ học thì rõ là nhiều môn cuối cùng chẳng biết gì , có biết thì cũng chẳng phải những thứ cần cho mình

caoboiit
06-12-2008, 23:23
mình thấy ở hcm có trường infoworld school gì đó ở 43 nguyễn thông đó,cũng nỗi tiếng lắm,nghe nói đạt danh hiệu trong top năm trường đào tạo cntt ở hcm đó,thấy sinh viên trường này cũng đông gớm,không biết đào tạo như thế nào,anh em nào biết ko,mình định đăng kí học mà ko biết nó ra sao...

phanleson
07-12-2008, 08:32
Hiện nay các trường đều dạy theo chương trình chuẩn quốc tế đó các bạn, các bạn học ở trung tâm hay đại hoc cũng vậy thôi...
Nhưng minh thiết nghĩ chỉ cần bạn chịu khó, ham học thì lo gì chứ, Internet là nguồn tài nguyên vô giá,nếu bạn có khả năng thì sợ gì học trường nào...Nếu bạn học ở trường tốt mà khả năng bạn không có thì cũng thế thôi,,,,
Thầy cô chỉ đóng vai trò dân đường thôi, không giúp được bạn nhiều đâu, tự mình phấn đấu là chính.
...
Chúc vui vẻ !

nhanuit
07-12-2008, 08:55
mình thấy ở hcm có trường infoworld school gì đó ở 43 nguyễn thông đó,cũng nỗi tiếng lắm,nghe nói đạt danh hiệu trong top năm trường đào tạo cntt ở hcm đó,thấy sinh viên trường này cũng đông gớm,không biết đào tạo như thế nào,anh em nào biết ko,mình định đăng kí học mà ko biết nó ra sao...

trường này học phí kinh khủng....1000usd/1nam hay sao đó.