PDA

View Full Version : laptop HP 6530s cần giúp đỡ.

lekien89
10-05-2010, 16:44
hiện tại em có một con 6530s. dạo này adapter của nó bị điên. lúc em quay mặt chữ xuống bên dưới thì sạc bình thường. còn quay lên trên thì mất sạc pjn.bây giờ toàn phải để im ở nhà ko mang đi đâu được.các pác nào biết bệnh này do adapter hay do laptop và cách chữa trị thế nào thì chỉ em với.
cả bệnh này nữa : dạo này cái ổ đĩa của em nó không nhận đĩa DVD do nó tự ghi nữa. tuy nhiên em check trên nero thì vẫn thấy dung lượng đĩa nhận đủ. tức là nó vẫn ghi được đĩa nhưng ko đọc được đĩa(chỉ đĩa DVD thôi nhé còn CD vẫn đọc bình thường) mà đĩa ghi song em mang sang máy khác vẫn xem được bình thường.
con máy em nó đang bị 2 bẹnh đó. pác nào biết chỉ em với

suachualaptop
10-05-2010, 17:23
Chào bạn!

* Pin của bạn có thể nó bị chạm nên nó có hiện tượng như vậy.
* Ổ đĩa của bạn có thể bị hư phần đọc đĩa bạn thử ghi lại đĩa thử, mà bạn ghi đĩa tốc độ mấy x vậy?
Nếu bạn có vấn đề gì thì có thể liên hê bên công ty mình để nhờ kỹ thuật xem hộ bạn nha.

Trân trọng!

lekien89
10-05-2010, 21:25
Hiện tượng cái adapter của em là nó lúc vào điện lúc không. thỉnh thoảng em cắm vào thì nó báo cái gì nó đại loại là dòng điện vào nhỏ(low)nên không sạc được pin. luk như vậy em xoay lại cái adapter thì nó lại vào điện được. em ko biết nó bị lỏng chân cắm của adapter hay là adapter em bị hỏng nữa. (các vị trí chân cắm thì chắc ko lỏng được vì em đã giữ cố định nhưng khi xoay adapter thì nó lại mất nguồn ngay. em cũng thử lấy đồng hồ đo nguồn thì vẫn đủ 19v- nhưng cái chân kim ở giữa đo chỉ được tầm 0.02mv- hjx)
còn cái ổ đĩa thì em vẫn thường ghi đĩa DVD tốc độ 8x. nhưng em cũng thử cho nó xuống 2x nhưng vẫn không nhận được đĩa mặc dù mang sang máy khác nó vẫn nhận bình thường.
dạo này em đang phải làm cái đồ án. mong mọi người biết bệnh máy của em chỉ bảo cho em.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

vô giúp em với các pác pro! em đang cần máy để làm đồ án mà nó điên điên thế này bực quá ak>

luongdon
12-05-2010, 12:48
Nếu hỏng thì đã không sạc được nên mình nghỉ nó chỉ bị lỏng phần nào đó thôi, bạn kiểm tra lại đi không thì mang ra tiệm họ kiểm tra cho.

hieept
12-05-2010, 15:17
cái adaptor có gì khó đâu, mượn cục khác thử vô máy mình, lấy cục mình cắm vô máy khác, các dòng HP điện áp giống nhau cả.
như thế thì bit máy bị hư hay sạc bị hư
sạc hư thì sửa hay mua mới dễ
chứ máy mà chạm cái đó thì liên quan tới main, tới chip hay pin.. nữa

mua cục mới khoảng 300k

lekien89
16-05-2010, 17:28
vấn đề adapter đã được giải quyết. do bị lỏng cái con gì đó trong adapter ấy. thấy ông anh bảo thế. chắc đo máy của em chạy nhiều nên cái adapter bị nóng nó bong mất chân hàn. còn cái ổ DVD em vẫn chưa biết giải quyết sao bây giờ. nó vẫn không nhận đĩa DVD cho dù vẫn ghi được. em thử dùng nero kiểm tra thì vẫn đủ dung lượng nhưng trên WIN thì không có.chán thật