PDA

View Full Version : máy tính starup rất chậm

CuiBapKhet
05-05-2010, 11:51
máy tính của tui khởi động vào tới logon thì bình thường nhưng khi nhập pass để logon vào thì rất là chậm mất khoảng 15phut...hiện lên màn hình chờ rất lâu.trong lúc đó tui mở task manager để mở phần mềm thì vẫn lên như thường.nhưng máy vẫn chương load trường trình lên được.giống như là máy đang load các trương trình vậy đó.khi khởi động xong thì máy vẫn chạy bình thường.nhưng lâu lâu mở 1 số phần mềm thì rất chậm.nhiều khi ko mở được.tui nghĩ máy bị virut nên diệt thử(bằng nhìu phần mềm) mà vẫn ko hết.dọn dẹp rác,xóa hết các file rác,tháo bở bớt trương trình rồi nhưng vẫn ko hết...có bác nào biết thì giúp tui với...máy bị vậy khởi động chậm bực mình lắm...

nguyenchuong1102
05-05-2010, 12:25
may ban nen cai lai win di thi se giai quyet duoc moi vab de day chu dem diet virut thi ko an thua gi dau chi kho ton cong

nguoimoi
05-05-2010, 12:32
máy tính của tui khởi động vào tới logon thì bình thường nhưng khi nhập pass để logon vào thì rất là chậm mất khoảng 15phut...hiện lên màn hình chờ rất lâu.trong lúc đó tui mở task manager để mở phần mềm thì vẫn lên như thường.nhưng máy vẫn chương load trường trình lên được.giống như là máy đang load các trương trình vậy đó.khi khởi động xong thì máy vẫn chạy bình thường.nhưng lâu lâu mở 1 số phần mềm thì rất chậm.nhiều khi ko mở được.tui nghĩ máy bị virut nên diệt thử(bằng nhìu phần mềm) mà vẫn ko hết.dọn dẹp rác,xóa hết các file rác,tháo bở bớt trương trình rồi nhưng vẫn ko hết...có bác nào biết thì giúp tui với...máy bị vậy khởi động chậm bực mình lắm...

Với những biểu hiện ấy chắc tại bro cho quá nhiều chương trình khởi động cùng Windows (IDM, Vietkey,...)như vậy là không cần thiết. Hãy loại bỏ bớt các phần mềm khởi động cũng windows đi sẽ cải thiện được tốc độ ngay. gõ MSconfig vào Run rồi bỏ bớt các dấu check đi

CuiBapKhet
06-05-2010, 13:24
hic...tui cũng làm rồi nhưng vẫn ko hết...cũng đang định cài win lại...nhưng tức lắm...phải làm cho hết mới được....tự nhiên đang xài thì bị vậy...các bác giúp nhé...còn cách nào nữa ko...

shinichi_kudo863
06-05-2010, 14:16
Máy bác là workgroup hay Domain ,nếu là Domain thì khi khởi win lâu là đúng rồi ,nếu là workgroup thì bác thử gỡ hết các chương trình diệt virut ra thử xem

CuiBapKhet
06-05-2010, 16:56
máy tui co mình tui xài mà...máy ko cài trương trình víut nào hết đó...tui tháo hết rồi mà vẫn bị...lúc trước tới giờ vẫn xài vậy...mà nhanh lắm...tự nhiên bây giờ lại bị vậy đó...ko biết bị gì...hic....cả tháng nay rồi mà ko xử lý được...