PDA

View Full Version : Xoay quanh việc Boot từ usb !

ngocmms30
01-05-2010, 19:54
1. Mình tạo 1 usb có khả năng boot được nhưng không hiểu sao cứ đến bước chọn file ảnh *.GHO (hay tạo file ảnh) thì không thấy nó hiện được các ổ. Vậy là sao nhỉ?

2. Nếu mình có 2 đĩa cd, 1 là Hiren's boot, 1 là đĩa chứa file *.GHO ghi ở dạng data(hoặc 1 usb chứa file *.GHO đó).
Khi mình dùng đĩa boot để boot đến bước chọn đường dẫn đến file *.GHO, mình bỏ đĩa boot ra và cho đĩa(hoặc cắm usb) chứa file *.GHO vào thì liệu máy có nhận được không?
Và nếu mình ghi 1 đĩa boot trong đó có tích hợp luôn file *.GHO thì liệu có chọn được file *.GHO tại chính trong đĩa boot đó không?

Mong các bạn giúp đỡ!

emperor666
01-05-2010, 21:08
1. mình chưa thử nên chưa biết nhưng nếu ko nhận các ổ thì bạn có thể khắc phục bằng cách copy luôn file *.gho vào usb.
2. bạn hoàn toàn có thể thử ko cần phải hỏi.

ngocmms30
01-05-2010, 21:27
1. mình chưa thử nên chưa biết nhưng nếu ko nhận các ổ thì bạn có thể khắc phục bằng cách copy luôn file *.gho vào usb.
2. bạn hoàn toàn có thể thử ko cần phải hỏi.

Đó cũng là 1 cách nhưng nghe vẻ không khả quan cho lắm!
Vì file *.GHO của mình dung lượng cũng khôg phải là nhỏ, vả lại mỗi lần cài là lại 1 lần phải copy....Kể ra thì cũng hơi mất công đấy nhỉ?
Có ai có giải pháp tốt hơn không?

laitang
01-05-2010, 23:42
1. Mình tạo 1 usb có khả năng boot được nhưng không hiểu sao cứ đến bước chọn file ảnh *.GHO (hay tạo file ảnh) thì không thấy nó hiện được các ổ. Vậy là sao nhỉ?

2. Nếu mình có 2 đĩa cd, 1 là Hiren's boot, 1 là đĩa chứa file *.GHO ghi ở dạng data(hoặc 1 usb chứa file *.GHO đó).
Khi mình dùng đĩa boot để boot đến bước chọn đường dẫn đến file *.GHO, mình bỏ đĩa boot ra và cho đĩa(hoặc cắm usb) chứa file *.GHO vào thì liệu máy có nhận được không?
3. Và nếu mình ghi 1 đĩa boot trong đó có tích hợp luôn file *.GHO thì liệu có chọn được file *.GHO tại chính trong đĩa boot đó không?

Mong các bạn giúp đỡ!

1. Theo emperor666
2. Khi boot đến cửa sổ chào mừng của ghost thì bỏ đĩa boot ra được rồi, đừng để đến lúc chọn đường dẫn. Nếu là USB chứa file ảnh ghost thì cứ cắm sẵn vào còn nếu là đĩa CD thì bỏ vào nó sẽ nhận ra khi chọn đường dẫn.
3. Chắc chắn là được.

ngocmms30
01-05-2010, 23:57
OK! để e thử xem sao!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

1. Theo emperor666
2. Khi boot đến cửa sổ chào mừng của ghost thì bỏ đĩa boot ra được rồi, đừng để đến lúc chọn đường dẫn. Nếu là USB chứa file ảnh ghost thì cứ cắm sẵn vào còn nếu là đĩa CD thì bỏ vào nó sẽ nhận ra khi chọn đường dẫn.
3. Chắc chắn là được.

E đã thử oy` bác ạ!

1. Kết quả là: vẫn không hiện ra các ổ khác mà chỉ hiện ra A:Local driver C:[]Local driver và R:Local driver (không hiện ổ usb).
Cú quá e mới mang usb thử ở máy khác thì nó lại đc. vậy là sao nhỉ? Máy e đang dùng là HP 6530s và máy e thử đc là ASUS X8AIJ và HP compad CQ40. Liệu có phải chỉnh trong BIOS không nhỉ? hay máy e có vấn đề j? :(

2. Còn trường hợp này e cũng đã thử rồi kể cả khi boot bằng cd hay usb thì khi đến đến cửa sổ chào mừng của ghost e cho đĩa chứa file *.GHO vào đều khôg nhận(cả 3 máy nói trên)
(Lưu ý: là đĩa chứa file *.GHO e ghi dưới dang data bằng Nero)

3. Riêng trường hợp này Bác nói là chắc chắn nên e cũng không thử nữa!

laitang
02-05-2010, 09:28
Liệu có phải chỉnh trong BIOS không nhỉ? hay máy e có vấn đề j?

Dề nghị ban đưa hình bios lên

ngocmms30
02-05-2010, 22:43
Dề nghị ban đưa hình bios lên

Upload luôn file ở đây như thế nào nhỉ? e cũng chưa up lần nào. Tiện đây Bác chỉ e với! (e vào phần Attach Files nhưng up thử thì toàn báo lỗi. mà e đã nén ảnh xuống còn 32KB :()
Phiền bác vô link này xem giúp e vậy.
E không biết up ở đây. đành phải up ở chỗ khác.
Bác xem rồi có gì giúp đỡ anh em!
http://picasaweb.google.com/ngocnd156/BIOSHP6530s?authkey=Gv1sRgCLWrx-rp5tW_zAE#
(Ảnh e chụp bằng điện thoại nên không đc sắc nét lắm. Các Bác thông cảm nhá!)

laitang
04-05-2010, 23:46
Tôi không thấy bios của máy có vấn đề gì cả. Ta quay trở lại từ đầu:

1. Kết quả là: vẫn không hiện ra các ổ khác mà chỉ hiện ra A:Local driver C:[]Local driver và R:Local driver (không hiện ổ usb).
Cú quá e mới mang usb thử ở máy khác thì nó lại đc. vậy là sao nhỉ? Máy e đang dùng là HP 6530s và máy e thử đc là ASUS X8AIJ và HP compad CQ40.

1. Máy ASUS X8AIJ và HP CQ40 đều dùng main có chip GM965 + ICH8M. Còn HP 6530s dùng main có chip PM45 + ICH9M: mới hơn. Có lẽ vấn đề là ở đây: USB Hiren bạn dùng đời nào? có lẽ Hiren chưa hỗ trợ chip ICH9 và ICH10 nên khi boot nó khôg tải đầy đủ driver chăng (ICH là chip cầu nam quản lý giao tiếp giữa CPU và các ổ đĩa, PCI, USB,...)nên nó không hiện USB chăng?

2. Còn trường hợp này e cũng đã thử rồi kể cả khi boot bằng cd hay usb thì khi đến đến cửa sổ chào mừng của ghost e cho đĩa chứa file *.GHO vào đều khôg nhận(cả 3 máy nói trên)

2. Điều này bạn nói đúng, nhưng tôi boot bằng Hiren 9.5 thì nhận đầy đủ đĩa CD chứa file *.GHO, còn Hiren 10.4 thì không.

ngocmms30
05-05-2010, 11:35
E thử với 2 bản 10.0 và 10.4.
Nhưng khi boot bằng cd thì vẫn nhận các ổ bình thường (không nhận USB và cd chứa file gho), còn khi e boot bằng usb với 2 phiên bản trên thì đều không đc.
(bản 9.5 thì e không có còn 9.6 thì e cũng thử boot bằng cd rồi, cũng không nhận usb và cd chứa file gho)

tranhoang1986
05-05-2010, 13:19
tiện đây cho mình hỏi vói. hôm nay mình thử ghost nhưng khi ghost được khoảng hơn 50% rồi thì nó báo: "The following drivewewere not unmounted cleanly: C
Do you want to force mount them any way?
(this may not work and is not recommented)"
rồi mình ấn ok hay yes thì nó lại ra giao diện ghost
mình làm thử lại vài lần rồi vẫn báo thế và không thể ghost được
bạn nào có cách nào không giúp mình với.

ngocmms30
05-05-2010, 15:04
tiện đây cho mình hỏi vói. hôm nay mình thử ghost nhưng khi ghost được khoảng hơn 50% rồi thì nó báo: "The following drivewewere not unmounted cleanly: C
Do you want to force mount them any way?
(this may not work and is not recommented)"
rồi mình ấn ok hay yes thì nó lại ra giao diện ghost
mình làm thử lại vài lần rồi vẫn báo thế và không thể ghost được
bạn nào có cách nào không giúp mình với.

Lỗi này có thể là do ổ cứng của bạn bị lỗi.
Có thể là do bạn tắt máy không đúng cách hoặc cũng có thể máy đang dùng mà bị mất điện đột ngột.

=> Để khắc phục hiện tượng này bạn chỉ cần "check disk" lại là được.
Cách thực hiện như sau:

Bạn vào My Computer/nhấp chuột phải vào ổ cần check disk/chọn tab Tools => Check now...
_Chúc bạn thành công_

laitang
05-05-2010, 16:55
(bản 9.5 thì e không có

Bản 9.5 thì lên http://www.hirensbootcd.net/, bấm vào DOWNLOAD -> Choose another version: -> 9.5 -> continue.

tranhoang1986
05-05-2010, 17:53
Có thể là do bạn tắt máy không đúng cách hoặc cũng có thể máy đang dùng mà bị mất điện đột ngột.

Cách thực hiện như sau:

Bạn vào My Computer/nhấp chuột phải vào ổ cần check disk/chọn tab Tools => Check now...
_Chúc bạn thành công_

Cám ơn bạn quan tâm nhé!
Để mình làm thử.

vuut
05-07-2012, 16:01
máy mình ASUS X8AIJ, đã tạo USB boot được với các máy khác....nhưng với con ASUS X8AIJ không thể boot được cho dù đã chọn trong bios firt boot ổ gắn ngoài ,,,thậm chí khi đang khởi động bấm F12 cũng không tác dụng.......helpme

demnayanh05
05-07-2012, 22:08

Cách thực hiện như sau:

_Chúc bạn thành công_

Nó chạy được 50% mà báo lổi thì vào win được hả bạn??