PDA

View Full Version : Sử dụng Paypal như thế nào

chameron
27-04-2010, 17:16
các bác nào dùng paypal có kinh nghiệm chỉ em với?
Mục đích là khi thành viên đăng kí và trả tiền mới cho usernam hoạt động
E ko hiểu qui trình thực hiện của paypal như thế nào
Đã tạo form HTML của nó rồi, submit thực hiện thanh toán xong
vậy mình làm sao biết được là ai thanh toán mà unblock nick ra :-s
Trong form HTML của paypal có một trường
<input type="hidden" name="return" value="SpecifyURL"/>
có phải cái url này sẽ được gọi khi thanh toán thành công không ?

hoangcn02
27-04-2010, 18:55
các bác nào dùng paypal có kinh nghiệm chỉ em với?
Mục đích là khi thành viên đăng kí và trả tiền mới cho usernam hoạt động
E ko hiểu qui trình thực hiện của paypal như thế nào
Đã tạo form HTML của nó rồi, submit thực hiện thanh toán xong
vậy mình làm sao biết được là ai thanh toán mà unblock nick ra :-s
Trong form HTML của paypal có một trường
<input type="hidden" name="return" value="SpecifyURL"/>
có phải cái url này sẽ được gọi khi thanh toán thành công không ?
Nên vào cái trang dành cho dev và tích hợp của paypal để nghiên cứu mấy cái api của nó đó, có hết trỏng áh ;)

thuyduongcd
28-04-2010, 10:34
Bạn nói đúng rồi đó. Sau khi thanh toán xong nó sẽ redirect tới trang đó với tham số GET hoặc POST do bạn chọn.
Nếu người ta hủy, nó sẽ redirect tới trang chỉ định trong field cancel_return

chameron
28-04-2010, 23:53
nó reidrect lại cái url đấy với vài tham số GET.
có bác nào chia sẻ cách dùng cái IPN của nó ko ?
chỉ em mấy cái tut với , ebook nữa
thank

thuyduongcd
29-04-2010, 08:55
Vô trang paypal merchant nó có hướng dẫn đầy đủ

ngoc_viet08
29-04-2010, 12:22
sử dụng paypal để làm site thanh toán trực tuyến khó nhỉ . mình thiệt là ngại cái này :| . làm cái này test cũng khó .

chameron
29-04-2010, 14:38
xem cái example code của nó xong hoa hết cả mắt ~.~
chán quá , gà quá :-s

chameron
12-05-2010, 15:52
1.thanh toán trực tiếp trên website của mình bằng credit card
2.Dùng website payment pro của paypal với method doDirectPayment
E ko hiểu là sản phẩm của chúng ta có giá 100$, mà khách hàng chỉ điền amount có 50$ thì trong method doDirectPayment mình phải thêm đoạn kiểm tra số tiền có đủ ko nhiều hơn càng tốt vào hả :D ?
Thêm nữa là chỉ với form nhập thông tin thẻ credit card dùng doDirectPayment thanh toán thì hoàn toàn có thể lưu những thông tin được submit đấy lại , có thông tin về thẻ của khách ta cứ ngồi mà mua hàng hàng thì sao ?

thuyduongcd
12-05-2010, 16:11
- doDirectPayment có một field AMT là tham số bắt buộc, chỉ định số tiền cần thanh toán. Và kết quả trả về cũng có field này, chỉ định số tiền thực tế đã trả. Cứ so sánh 2 tham số này, nếu bằng thì giao hàng, ít hơn thì thông báo cho họ gửi thêm, nhiều hơn thì ghi vào tài khoản của member để lần sau trừ ra.

Directpayment chỉ là một phương thức, không phải là giải pháp. Có nghĩa là bạn có thể sử dụng nó nhưng việc khách hàng bạn có chịu sử dụng hay không là chuyện khác. Không ai sử dụng Credit card trên một site lạ bao giờ (nếu không thì cứ việc đặt cái form yêu cầu điền CC vào là xong, cần gì thông qua paypal). Chính vì vậy, paypal có đưa ra nhiều phương thức cho bạn chọn. Ở những site kém uy tín, cách tốt nhất là khi cần checkout, redirect tới trang paypal, sau khi payment xong nó lại redirect trở về. Như vậy sẽ bảo đảm sự an toàn cho người mua hàng.

chameron
12-05-2010, 16:48
lúc đầu em cũng để nó dùng button checkout cho sang paypal rồi ông muốn dùng thanh toán gì thì tùy, nhưng bh nó yêu cầu dùng credit card ở trang của nó luôn ~.~
vậy là method DoDirectPayment thêm cái check amount với điều kiện mình đặt ra là Ok bác nhỉ
Thank bác nhiều

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bác ThuyDuong cho em hỏi phát nữa :D
cái request thế này
"&PAYMENTACTION=$paymentType&AMT=$amount&CREDITCARDTYPE=$creditCardType&ACCT=$creditCardNumber&EXPDATE=$padDateMonth$expDateYear&CVV2=$cvv2Number&FIRSTNAME=$firstName&LASTNAME=$lastName&STREET=$address1"

sản phẩm có ID và em muốn gán nó vào request trên thì em dùng &L_NUMBER0=ID thì gặp phải lỗi 15008:This transaction has been completed, but the total of items in the cart did not match the total of all items.
mà em xem ở http://www.paypal.com/en_US/ebook/PP_NVPAPI_DeveloperGuide/Appx_fieldreference.html#2824902
thì cái L_NUMBER có phụ thuộc vào cái nào khác đâu nhỉ

Tiếp theo là response message nó gửi về thì ko có cái ID đó :-s
em muốn là so sánh ID được gửi đi và nhận về có giống nhau để thực hiện các bước tiếp theo đối với sản phẩm đấy .có cách nào giải quyết tốt hơn ko bác ?

chameron
12-06-2010, 08:34
đào mồ cái này phát :D
với cái HTML standard paypal đưa cho mình í
làm sao để gán 1 cái mã chứng thực nhỉ :-s
ở mình sẽ dữ mã số :123
và response nhận được cũng có 123 đê mình so sánh, true thì thực hiện tiếp

WhiteGhost
12-06-2010, 08:57
Em tạo tài khoảng trong Paypal ko dc pro nào tạo giùm em cái dc ko.Tạo rồi gửi qua mail của em là: meteor5959@yahoo.com.vn thanks nhiều

xcode
13-06-2010, 00:07
Nên tìm hiểu thêm về paypal API

chameron
15-06-2010, 14:02
@WhiteGhost :để test vô sandbox.paypal.com chứ tạo ở paypal rồi gửi tài khoản cho chú ah ^^
@xcode : em chót dùng html standard form của nó rồi /:) ,nên em mới hỏi cái đấy :-s

chucphuc
03-10-2012, 10:47
khi sử dụng website payment pro có phải đăng ký gì không mọi người? Hình như nó phải trả 30đô mỗi tháng thì phải. Thế thì có cách nào dùng direct payment (quá trình thanh toán trên website của mình ko đăng nhập paypal) không mọi người?

luuanhquyen
03-10-2012, 11:38
Cái này bạn phải tìm hiểu về paypal "IPN"
Cách làm việc tổng quát là: Người dùng trả tiền - paypal redirect về trang của bạn gửi kèm theo 1 mã giao dịch -> trang của bạn kiểm tra trạng thái của mã giao dịch đó nếu okie thì ....
Không làm được nữa thì pm mình.

npbtrac
12-10-2012, 16:33
Để làm việc với Paypal, bạn cần làm những việc sau:
- Đăng ký và active tài khoản
- Đọc kỹ document
- Khi charge tiền xong, lúc nào nó cũng cho gọi 1 callback, bạn dùng callback với thông số id tương ứng của user để active user