PDA

View Full Version : Cần Giúp Về HDD

quoclyit
27-04-2010, 08:33
Chào các bạn, Mấy hôm nay nhà mình mất điện liên tục với lại nguồn điện cũng không ổn định cho lắm. Hậu quả là HDD của mình bị hỏng, ban đâu 80GB bây giờ còn lại 33BG, mình tìm mọi cách để phục hồi lại từ chia ổ đến fomat vẫn ko thể nào phục hồi được, chỉ giữ nguyên một ổ chứ không cho phép chia. Với lại mình cài lại Win mỗi lần load dữ liệu từ ổ cứng thì máy chạy không nổi, ngay cả khi vào Win mini từ đĩa boot cũng đứng máy luôn.
Có ai có cách nào khắc phục giúp mình với. Thank đã đọc.

caimongs
27-04-2010, 09:06
Ổ của bạn là SATA hay ATA nếu là ATA thì bạn xem lại JUMP vì ata có chế độ hạn chế dung lượng còn 30G thôi, bạn phomat hoàn toàn chưa ( trong trg hợp ko cần cứu dữ liệu) nếu đã fomat sạch sẽ mà cài win vẫn chậm vậy thì là do lỗi phần cứng mà lỗi phần cứng thì.... khoai đấy

quoclyit
27-04-2010, 09:10
Tớ dùng ATA, chắc ko phải lỗi phần cứng được vì tớ mượn của đứa bạn về nhưng vẫn xài chạy bình thường, Fomat sạch sẻ lắm rồi nhưng nó load dữ liệu vẫn chậm.

emperor666
27-04-2010, 10:19
Bạn download HDD Capacity Restore về thử xem

lybon
27-04-2010, 11:47
Nhờ giúp đỡ !
Ổ cứng em bỗng dưng hoạt động ì ạch, truy xuất dữ liệu lúc chậm, lúc nhanh, em thử kiểm tra bằng partition magic thì nó báo : Error 993 partition contains open files . Use the operating system check utility
em chẳng hiểu nó nói gì !
Em nói thât : em hơi dốt tin học :D
Mong các pác giúp đỡ !
Cảm ơn !

tam_giang
27-04-2010, 16:59
.... Hậu quả là HDD của mình bị hỏng, ban đâu 80GB bây giờ còn lại 33BG, mình tìm mọi cách để phục hồi lại từ chia ổ đến fomat vẫn ko thể nào phục hồi được,..
Trước khi mất điện là 80, sau khi mất điện là 33 hay là mua 80 mà về chỉ thấy có 33 ? Sở dĩ tôi hỏi vì có bạn giải thích SATA và ATA với jumper, giải thích như vậy không đúng đâu.

nghuyenanhphan
27-04-2010, 21:43
Nhờ giúp đỡ !
Ổ cứng em bỗng dưng hoạt động ì ạch, truy xuất dữ liệu lúc chậm, lúc nhanh, em thử kiểm tra bằng partition magic thì nó báo : Error 993 partition contains open files . Use the operating system check utility
Mong các pác giúp đỡ !
Cảm ơn !

Đôi khi do lỗi cài đặt và format. Format không sạch trước khi cài đặt. Dẫn đến cai chồng lên nhau. Partition Magic có rất nhiều công cụ để làm những việc như vậy. Trong trường hợp này không nên sử dụng Magic Pro nữa. Dùng Paragon mà làm. Format sạch tất cả. delete tất, chia ổ, phân vùng lại các Partition. Phân vùng xong nhớ fomat lại. Phải nhấn phím "Apply" gần dưới cùng bên trái để dịnh dạng lại ổ cứng.:glare:

doctoricare
27-04-2010, 21:48
trường hợp của lybon bạn thử dùng lệnh chkdsk xem sao

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

hdd truy xuất chậm thường bi bad hdd hoặc lỗi partion. nên test lại hdd đi các bác ơi

quoclyit
27-04-2010, 22:21
Trước khi mất điện là 80, sau khi mất điện là 33 hay là mua 80 mà về chỉ thấy có 33 ?
Ổ này mình xài 3 năm rui,bây giờ mới có hiện tượng lạ này!

emperor666
27-04-2010, 22:36
bạn đã chạy thử HDD Capacity Restore chưa

user_84_gialam
29-04-2010, 19:28
Nhờ giúp đỡ !
Mong các pác giúp đỡ !
Cảm ơn !

Dòng lỗi này là "Lỗi 993 phân vùng có chứa các file mở. Hãy sử dụng tiện ích của hệ điều hành để kiểm tra"
Máy chạy nhanh hay chậm thì có nhiều nguyên nhân lắm, bro post cấu hình máy bro lên đây anh em giúp cho nha !

quoclyit
12-05-2010, 19:59
bạn đã chạy thử HDD Capacity Restore chưa

Vẫn làm thử mấy lần rùi mà vẫn ko đc Pac ơi! Còn cách nào nữa ko?

tienna
14-05-2010, 15:30
Backup dữ liệu rồi format cấp thấp cái xem thế nào