PDA

View Full Version : SOS---Can cao thu giup do

bonmat
06-10-2002, 15:04
Các anh chi ơi,cứu em với!
Máy của em cài Win 2000 Server,nhưng từ vài hôm nay khi khởi động thì đèn đĩa cứng và CD sáng mãi không tắt và không boot được.
Có khi boot được thỉ không nhận diện được mouse và keyboard
Nhưng từ sáng nay thì không boot được nữa( đèn HDD và CD vẫn sáng không tắt)
Đem xuống TT bảo hành(máy mua hơn 1 năm rồi) để xem lại mainboard thì boot bình thường.Thử vài lần cũng không sao.
Nhưng khi đem về thì chỉ boot được lần đầu( vẫn không nhận diện được keyboard và mouse).Khi restart lại thì bệnh cũ tái phát không boot lên được.
Đã tháo ra chùi bụi ram,main,card... nhưng vẫn không được.

Các cao thủ chỉ giúp em với.Em đang cần gấp để làm bài.Vô cùng đa tạ.

kittylove
06-10-2002, 21:12
bạn nói vậy bạn đã đem mainboard hay đem luôn cả hộp máy của bạn để đi bảo hành, bạn nói rõ lại xem

horsewindy
07-10-2002, 07:57
Bạn đã kiểm tra Ram, mainboard, card---> ok, vậy sao ko kiểm tra HDD luôn dzậy, mình nghĩ do HDD đó.

teanhatrang
07-10-2002, 11:52
ko boot được có nghĩa là cpu ko lên hình hay lên hình rồi mà ko vào win được

bonmat
09-10-2002, 15:28
Mình đã đem cả thùng máy đi nhưng kiểm tra thì tốt.Nhưng đem về thì không boot được.
Đèn HDD , CD sáng nhưng màn hình không lên, không nghe tiếng bíp quen thuộc.
Đem thử CPU, RAM , Sound Card, VGA Card ở máy bạn mình thì tốt cả. Chắc do main thôi.
Ai biết chỗ nào sửa main tốt, rẻ không ? Chỉ cho đ ệ với. Cảm ơn nhiều
(main Acord, chip VIA , nothing on board)

ktvnguyenchien
09-10-2002, 17:22
Của bạn là lỗi Main or CPU or BIOS. Nếu còn bảo hành thì mang đi bảo hành. Còn nếu không thì phải thay Main thôi.

tvkaka1
17-03-2007, 23:29
Máy của mình cũng bị tình trạng giống vậy. Máy có 2 hdd nhưng không boot dc , nhưng nếu thay 1 hdd mới thì boot dc , làm sao để boot dc đây , vì hdd cũ có chứa dữ liệu bài tập , mình cần lấy lại dữ liệu, nhưng nếu gắn vào thì máy boot ko dc . Xin chỉ giúp .Thanks