PDA

View Full Version : Hỏng chuột phải

bjenhn
25-04-2010, 13:23
các bạn chỉ giúp mình với, không biết tại sao chuột phải của mình không còn tác dụng nữa, kích chuột phải không thấy tín hiệu gì. chuột trái thì vẫn còn tốt.không biết là có phải là hỏng chuột phải không, cho mình hỏi là có thể khóa chuột phải được không?. Mình đã thử trên máy tính khác cũng vây, chuột trái vẫn làm việc tốt con chuột phải thì không thấy gì? ai biết thì chỉ mình với

kiettt
25-04-2010, 15:45
Bạn đã thử như vậy thì có thể xác định là nút chuột phải bị hư rồi, cách tốt nhất là thay luôn con chuột mới.

Nút chuột thực ra chỉ là 1 contact bé tí xíu nằm phía trong. Giả sử bạn muốn sửa lại nút chuột bị hư thì có thể làm tuần tự các bước sau:
1. tháo vỏ con chuột ra, dùng cồn hay acetone bỏ vô ống chích (còn kim) rồi xịt nhẹ nhẹ vào bên trong contact bên phải, vừa bơm vừa bấm cho nó thấm sâu vào bên trong. Để khoảng 10 phút rồi dùng hơi nén xịt cho thật khô, nhớ chú ý không để bị văng vào mắt.
2. Vẫn chưa chạy ? Bạn dùng mỏ hàn tháo công tắc đó ra, cầm ra chợ mua cái mới về hàn vào, nhớ chú ý chiều các chân.
3. Vẫn có khả năng tới đây chuột vẫn không chạy, vấn đề sẽ ở dây, hoặc bên trong board mạch.
4. Nhanh nhất và đỡ rách việc nhất là bạn đi mua con chuột mới, sở dĩ tôi dài dòng bên trên là vì thế nào cũng có bạn đòi táy máy sửa cho bằng được. Tốt thôi, nếu bạn có thì giờ thì nghịch chút cũng tốt, còn không thì phải cân nhắc giữa chuyện đi mua con chuột mới giá khoảng 100 nghìn và bỏ ra vài ngày để sửa nó, rốt cuộc cũng phải đi mua con mới.

MaiHanh0409
26-04-2010, 09:31
b thử sửa trong controlpanel xem được không