PDA

View Full Version : Máy của em có chết hẳn không, mong các bác chỉ bảo.

dacuyn
22-04-2010, 09:05
Các bác giup em với.
Em gặp vấn đề sau.
Cách đây 3 tháng,đồng hồ trên máy của em bị lỗi cài lại time, date sau khi tắt máy thì date,time vẫn lỗi,máy của em thỉnh thoảng bị restart. trước khi restart có hiện lên 1 bảng thông báo xanh lè. em tạm hiểu được 1 số điều. có lần bảng thông báo nói có lỗi win, lần khác nói do virust,làm thi nói xung đột phần mềm,... Em đã cài lại win nhưng chi mỗi win thôi thì vẫn còn hiện tượng đó.
CPU, RAM, POWER, quạt Cpu vẫn ổn vì em đã thu thay đồ khác vào.
Tối qua đang dùng thì bị tắt phụt 1 phát. tắt hẳn chú không restart. đợi 1 hồi em bật máy lại thì chỉ thấy đèn báo chip, đền báo ổ cứng lóe lên 1 cái rồi thôi không thấy j nữa.
Các bác cho em hỏi máy em vậy có cách nào cứu được không. máy em bị sao vậy. em thương nó quá, vì nó đã gắn bó với em 4 năm nay rồi.
Main Giga 865 sk 775,chip set viga, chip 2.6, ram 512,ổ 80 G nguôn 420 W. 24 chân

emperor666
22-04-2010, 09:14
Bạn đã có đồ để thay thế thì cứ lần lượt thay từng cái đi. Minh nghĩ khả năng nguồn là cao ngoài ra thì bạn có thể tháo hết linh kiện ra vệ sinh rồi cắm vào bật lại xem.

dazaikq
22-04-2010, 12:17
1. Vệ sinh máy sạch sẽ(keo tản nhiệt cho CPU, lau sạch 2 khe Ram, chân Ram, nếu dùng xăng thơm thì sẽ tốt hơn, vệ sinh FAn thay nếu cần thiết, vệ sinh tổng quát main...)
2. Coi lại Pin CMOS đã hết chưa, tui nghĩ 4 năm thì hết rồi.

Chuẩn đoán: máy bị bệnh do ô nhiễm...:D 4 năm ko lau chùi.

nghuyenanhphan
22-04-2010, 12:24
Các bác giup em với.
Em gặp vấn đề sau.
Cách đây 3 tháng,đồng hồ trên máy của em bị lỗi cài lại time, date sau khi tắt máy thì date,time vẫn lỗi,máy của em thỉnh thoảng bị restart. trước khi restart có hiện lên 1 bảng thông báo xanh lè. em tạm hiểu được 1 số điều. có lần bảng thông báo nói có lỗi win, lần khác nói do virust,làm thi nói xung đột phần mềm,... Em đã cài lại win nhưng chi mỗi win thôi thì vẫn còn hiện tượng đó.
CPU, RAM, POWER, quạt Cpu vẫn ổn vì em đã thu thay đồ khác vào.
Tối qua đang dùng thì bị tắt phụt 1 phát. tắt hẳn chú không restart. đợi 1 hồi em bật máy lại thì chỉ thấy đèn báo chip, đền báo ổ cứng lóe lên 1 cái rồi thôi không thấy j nữa.
Các bác cho em hỏi máy em vậy có cách nào cứu được không. máy em bị sao vậy. em thương nó quá, vì nó đã gắn bó với em 4 năm nay rồi.
Main Giga 865 sk 775,chip set viga, chip 2.6, ram 512,ổ 80 G nguôn 420 W. 24 chân

Sau khi là sạch như ý hiến của mọi người, Nên chép dữ liệu quan trọng ra ngoài(nếu cần thiết). Format tất cả các ổ. Delete ổ, chia lại phân vùng. Định dạng lại phân vùng. Sau đó mới tiến hành cài đặt lại Win.

doremon_2501
23-04-2010, 05:06
vấn đề thứ nhất là sai thời gian :(nếu có cả hiện tượng khi vào win nó không tự load mà cứ bắt press F1 or F2,hoặc là khi bạn vào setup trong bios và nó không save ấy)==> mình chắc chắn hết pin CMOS
vấn đề thứ 2 thì bạn nên xem lại cái lớp keo tản nhiệt dưới quạt chip xem sao ,cũng có thể do chip của bạn nóng quá nhiệt độ quy định..hjhj