PDA

View Full Version : Về lại Ayunpar

dly
22-04-2010, 05:37
Ngày 29 tháng 4 này anh Kiettt lại lên đường về Ayunpar cùng năm bộ máy tính. Những chiếc máy này sẽ thay thế các máy mà ba năm trước THX đã gửi tặng,

Chuyến đi sẽ khỏi hành vào lúc 17g thứ 5, đến nơi khoảng 6 giờ sáng thứ 6/30/04/2010. Lắp đăt, kiểm tra máy trong ngày nếu tiết trời đẹp sẽ lang thang vào buôn vào ngày thứ 7 trưa CN quay ra cho kịp chuyến xe tối về lại SG vào sâng thứ Hai ngày 2/05 và... kéo cầy tiếp

Thân mòi các bạn cùng tham gia :punk:

kiettt
22-04-2010, 09:07
Người ta đồn rằng ngày thứ Hai, 2/5 vẫn còn là ngày nghỉ do được nghỉ bù. Thứ ba 3/5 mới phải đi làm lại. Đang chờ xác nhận :lick:

dly
22-04-2010, 10:48
Nếu có thời gian rảnh Lý nhờ anh thêm 1 việc nữa. Nhớ không lầm thì khoảng thời gian đó máy có cấu hình từ Celeron từ 500Mhz trở lên chỉ vì bị giới hạn về SDram thấp nên phải cài win98. Lần này sẽ gửi anh thêm 1 ít thanh SDram. Anh coi máy nào còn ổn định thì lắp thêm Ram cho nó cùng với nếu HDD từ 10Gb trở lên thì chịu khó install windows XP và vài ứng dụng cho các em nhé.

kiettt
22-04-2010, 14:27
Hơ hơ hơ, đang tính đi coi "em cao nguyên, má đỏ môi hồng" mừ :lick: , chuyện nhỏ ạnh

Xe đi Gia Lai khởi hành sớm vậy anh ? 5 g chiều là chạy rồi. Xe Tuy Hòa 7g30 tối mới đi mà.

Sáng thứ Bảy Cà phê sớm đi bà con ơi. Ngày mốt nhe

PS: có bạn vừa nhắn cho biết công ty bạn thứ Hai đi làm rồi, vậy ta sẽ về lại SG vào tối thứ bảy, sáng chủ nhật là về tới nhà, còn thời gian nghỉ ngơi chờ đến dịp 2/9 nghỉ nữa.

dly
22-04-2010, 17:07
À nhà xe Cô Hai có 2 chuyến trong 1 buổi đó anh. (lúc 17 và 18g30) Nếu đi người thì họ chỉ yêu cầu mình đến sớm khoảng nửa tiếng nhưng vì có 5 bộ máy nên họ muốn mình ra đưa ra sớm để tiện việc chất hàng

kiettt
22-04-2010, 17:42
Bữa đó có đi làm thì ra cũng không kịp, nên chắc em sẽ xin nghỉ làm nửa buổi ngày thứ năm, vậy thì đi chuyến nào cũng được, chỉ cần mình canh giờ sao cho khi ra tới ngoài đó đừng quá sớm, phá giấc ngủ người ta. Trời đẹp thì chất đống máy trước cửa rồi ngồi gà gật cũng được, mưa một phát thì bỏ xừ. Chắc em tìm thêm mớ bao nylon nữa, như mấy lần mình đi miền tây ấy. Mỗi bao bỏ vô một món cho chắc ăn.

dly
22-04-2010, 17:59
huhu Lý đóng thùng hết rồi anh. Chỉ chờ giờ ... tiễn anh lên đường thôi.
Khi biết tin anh ra thể nào cũng có người chờ trước cửa, Thông thường tại đây vào lúc 4g30 sáng là mọi người dây hết rồi, Các Sr đi lễ sáng, các em người dân tôc lưu trú tại đây cũng phải dây luôn, nhoma lo nấu ăn, nhóm quét dọn sân vườn, sau đó là ăn sáng va đi học

kiettt
22-04-2010, 20:21
Đám con nít hay nói câu "dân chơi sợ gì mưa rơi !" thì phải :lick:

Vậy thì em sẽ canh khi gần tới nơi và nếu trời mưa mình gọi điện thoại báo trước, các sr và các em gom mớ áo mưa chạy ra trùm đỡ trong khi mình ẵm tụi nó chạy vô nhà. Xong.

Mà làm sao biết gần tới ? Thôi sáng thứ Bảy ráng năn nỉ mẹ đĩ cho đi uống cà phê đi, mình bàn nữa.

Qua nay vác cuốc đi đào cả làng chả thấy bài lần đi trước đâu cả, em đào được bài bên tinhocxanh.org thấy có cái thư của sr Huệ và cả số điện thoại nữa, đúng số hôm nọ anh em mình có, thế là gọi ra đó xin gặp sr Huệ tính hỏi thăm, gặp một bé nào đó nghe điện thoại, tỉnh bơ bảo "con cho chú số của sr Huệ" rồi nó cho em cái số lạ hoắc. Đang định khi nào rảnh sẽ gọi thì đọc được bài nói về Thanh Hoá, cũng sr Huệ viết thư yêu cầu, đúng số đó luôn :rolleyes:

dly
22-04-2010, 22:09
Giời ạ. Số hôm rồi anh lưu là của Cộng Đoàn Phú Bổn tại Ayunpar mà.

Lý ghi lên đây nhé: 059-385.2113 Sr Tam

Còn Sr Huệ hiên nay đang ở Thanh Hóa. Số này Lý cũng mới vừa đưa lên sáng nay để Bác Bin liên lạc và gửi tặng trong tháng 5 này.

Gần tới nơi anh biết liền hà khi xe đổ hết đèo Chư Xê anh gọi trước khoảng 20 phút sau là xe tới. Lý nhớ không lầm thì từ đèo Chư Xê đến Phú Bổn (nhà trẻ Bình Minh) khoảng 40Km. Thêm nữa nhà xe Cô Hai biết rất rõ nơi đây nên khi xuống đường họ sẽ ngừng xe ở nơi thuận tiện nhất cho chúng ta.

Mai sáng cà phê nhé. 7 giờ Lý có mặt

kiettt
22-04-2010, 23:14
Hic hic hic, mấy cha già làng Mùi hình như chuyện giờ giấc, ngày tháng ai cũng có vấn đề cả, mình hẹn sáng thứ Bảy mà chả kêu mai đi !!! Mai chắc gần 8g em mới tới được.

Chít cha, mình cũng hay bị binh này lắm, canh ngày toàn lộn không, chuyến này mà vỡ kế hoạch thì, eo ui, mắc cở wá ... :lick:

dly
23-04-2010, 06:07
Thật! Lóng rày mẹ đĩ nhõng nhẽo quà riết rồi u mê, may mà cô ấy vẫn thường xuyên hỏi tiền chợ nên còn có lúc tỉnh.

Vậy vụ cafe sáng nay ngưng nhé, để sáng thứ 7 uống luôn có gì thì nhường chút vinh dự thanh toán cho chú Khôi vậy :D

lqkhoi
23-04-2010, 14:34
Hâhhaha, thế mai mấy giờ anh, sms em cái với :p

wtuaans
23-04-2010, 16:29
Ngày 29 tháng 5 này anh Kiettt lại lên đường về Ayunpar cùng năm bộ máy tính. Những chiếc máy này sẽ thay thế các máy mà ba năm trước THX đã gửi tặng,

Chuyến đi sẽ khỏi hành vào lúc 17g thứ 5, đến nơi khoảng 6 giờ sáng thứ 6/30/04/2010. Lắp đăt, kiểm tra máy trong ngày nếu tiết trời đẹp sẽ lang thang vào buôn vào ngày thứ 7 trưa CN quay ra cho kịp chuyến xe tối về lại SG vào sâng thứ Hai ngày 2/05 và... kéo cầy tiếp

Thân mòi các bạn cùng tham gia :punk:

Có người mơ màng quá xá ...

dly
23-04-2010, 16:44
Có người mơ màng quá xá ...

Quê nha :w00t:

Cảm ơn đã chỉ ra chỗ sai :embarrass

kiettt
24-04-2010, 00:15
Vậy mới nói mấy cha già Tin học xanh lẫn ngày lẫn tháng hết rồi, không bị vỡ kế hoạch là tại vì ... tèo hết ráo.

Mai đi uống cà phê (à, lát nữa chứ, giờ này là thứ Bảy rồi), anh mang theo sợi dân thun ràng nhe, thùng đựng mấy cái main hơi lớn chút, để phía trước chạy xe vướng lắm, tính SMS cho anh nhưng sợ đêm anh không tắt điện thoại, làm mất giấc ngủ của lão gia. Không mang theo thì ráng chịu, không cho mượn đâu, bị Trần Gia giữ hết mấy cọng rồi.

dly
24-04-2010, 15:06
Hi anh Kiệt. Đây là số điện thoại của nhà xe Cô Hai. Gửi anh để liên lạc và đặt vé nhá. 0913-144.108

Anh đã rủ thêm được ai cùng đi chưa?

TongNghien
24-04-2010, 15:26
Hi anh Kiệt. Đây là số điện thoại của nhà xe Cô Hai. Gửi anh để liên lạc và đặt vé nhá. 0913-144.108

Hiện tại: kiettt, TongNghien, Dennis Bergkamp.

Thêm ?

dly
24-04-2010, 15:29
Vậy là hay quá rồi, Chỉ sợ có mình lão Kiệt lơn tơn ra ngoải các cô bắt mất ở nhà lại có kẻ nháo nhào lên bắt đền

thaychuatungkinh
25-04-2010, 08:05
Hiện tại: kiettt, TongNghien, Dennis Bergkamp.

Thêm ?

Công ty tớ làm luôn 30/4 và 1/5 nên tiếc quá. Không tham gia với anh em được ...Hic hic hic

kiettt
25-04-2010, 16:19
Sáng nay mới nhận được điện thoại của lão Khôi mập, nhờ gởi thêm đứa em đi theo cho biết mùi giang hồ, lão bẩu em lão là công chúa thứ thiệt, ở nhà suốt, chả biết ngoài đường có cái gì, thôi cho đi xa một chuyến cho biết mùi.

Hôm qua giám đốc Trần Gia có nhã ý sẽ tài trợ cho các nhân viên phòng kỹ thuật và sales của Trần Gia nếu anh em nào muốn nhân dịp nghỉ lễ đi theo phu khiêng đồ (bên Trần Gia ngoài ông ... bảo vệ ra thì chỉ 2 bộ phận này có nam thôi, còn thì toàn nữ cả. Xí í í, đồ giám đốc... bất bình đẳng giới).

Sẽ ráng chờ đến sáng mai, thứ Hai, 26/4 mới book xe, hy vọng không quá trễ. Vậy là tổng cộng mình sẽ có 6 kiện ha anh Lý ?

dly
25-04-2010, 19:43
5 bộ máy mỗi bộ cho vào 1 thùng (5 kiện) và 1 túi nhựa Keyboard anh ạ

kiettt
26-04-2010, 16:14
CẤP BÁO CẤP BÁO

Nhà xe cho biết chỉ còn vé đi ngày 30/4, vé ngày 29 hết rồi. Do đây là hãng xe độc quyền nên không còn sự lựa chọn nào khác. Sr Tam có giải pháp là nếu có thể gởi đồ được bằng xe cô Hai, anh em tăng bo bằng xe lên Gia Lai (có rất nhiều xe), rồi từ Gia Lai về ngược lại Phú Bổn (cũng rất nhiều xe). Cách này thì mình tốn thêm tí tiền nhưng đi được đúng ngày. Cách hai là mình đi vào ngày 30/4, sáng 1/5 lên tới và mọi chuyện phải giải quyết xong xuôi hết trong ngày 1/5, tối 2/5 về, đến SG là sáng 3/5 và đi làm luôn. Kiểu này khá mệt à.

Anh Lý xem còn cách nào không anh ?

wtuaans
26-04-2010, 16:43
các bác phải đăng ký xe ngay đi, mấy ngày lễ này chưa chắc kiếm dược chổ ngồi trên xe về Gia Lai đâu.

dly
26-04-2010, 17:36
Phương án cua3 Sr tam hợp lý đó anh. Cũng không mất nhiều thời gian và chi phí hơn đâu. Chi3 mất công chuyển xe chút

Đi xe Pleiku xuống tại ngả ba Chư Sê khoảng 5 giờ sâng, co ro trong cái lạnh hoặc vào quán uống la cafe ăn tô hủ tíu, chờ tới 6 giờ có xe Pleiku-Phú Bổn ghé qua đón, Or thẳng tuyến tới Pleiku luôn và chuyển xe tại bến, phương án này mất nhiều thời gian di chuyển hơn nhưng được lợi khoản chất hàng (Xe 16 chỗ)

Nếu anh em chọn phương án xuống ngã ba Chư Sê thì Lý sẽ liệu chuyển máy móc đi trước để anh em nhẹ gánh. Xe đi tuyến Pleiku sạch sẽ, rộng rãi, tài và lơ xe lịch sự, ân cần hơn xe Cô Hai

thongpc
26-04-2010, 20:26

chú cho hỏi ké dùm nhà xe này là mình nhờ không mất tiền vận chuyển hay lấy tiền bình thường? nếu hỗ trợ thì cho con xin số đt với nhé, còn nếu không thì để con hỏi thử coi có 1 nhà xe tải họ chở không nếu là hàng từ thiện, nhưng ngặt cái là thời gian không gần nhau lắm và không cố định giờ giấc nên hơi mệt. Vì con cũng tham gia 1 nhóm bên từ thiện nên phải tham khảo những chuyến xe họ tốt bụng hỗ trợ chuyện từ thiện.

dly
27-04-2010, 00:46
@thongpc: SG-Ayunpa có mỗi 1 nha xe này thôi. Họ vẫn lấy đủ cước phí bạn ạ. Trước kia tuyến này có 2 nhà xe, Bẫy Ngữ va Cô Hai. Xe 7 Ngữ sẵn sàng giúp bạn nếu bạn làm công tác xã hội. Tiếc là họ không cạnh tranh nổi với Cô Hai.

TongNghien
27-04-2010, 08:13
Vậy, xin các bạn gút lại giùm giải pháp (xin cho biết thời gian cụ thể luôn).

Vì: nếu đi theo giải pháp về đến Sài Gòn vào sáng thứ Hai 3/5, thì mình sẽ xin phép cơ quan (ở Biên Hòa) cho nghỉ nửa buổi sáng thứ Hai; nếu đi theo cách kia thì sẽ tính kiểu khác.

kiettt
27-04-2010, 09:54
Đã thống nhất là hàng thì theo nhà xe Cô Hai đi trước, còn người thì đi lên Pleiku rồi đi xe chuyền ngược lại Ayunpa, người sẽ đến nơi sau hàng khoảng 2 tiếng. Vẫn khởi hành vào ngày 29/4, thứ Năm, buổi chiều. và khởi hành về lại Saigon tối thứ Bảy, đến SG sáng sớm chủ nhật 2/5. Sáng nay anh Lý đi mua vé xe, đế trưa là mình biết két quả thôi.

Theo cách này anh em rộng rãi thời gian hơn vì kế hoạch là sẽ điều chỉnh lại và nâng cấp các máy tính mình đã tặng năm 2007 hiện giờ vẫn còn chạy, cho nó lên XP trước khi XP tuyệt chủng.

Đi cách này cũng giúp Tongnghien đỡ tốn nửa ngày phép, để dành dùng nó đi o mèo :lick:

Còn chuyện người đi xe chuyền tới đâu thì tuỳ tình hình trên đường rồi tính, anh Lý bảo mình có thể xuống xe ở ngã ba Chư Xê, ngồi đó chờ xe từ Pleiku chạy trở ra rồi đón, cách này bớt chừng nửa tiếng ngồi xe, nhưng thay vì ngồi trên xe thì mình ngồi trong rừng chờ. Tính thì có vẻ lãng mạng đấy, nhưng sáng nay mới nghe chú Thắng gà kể sơ sơ mấy chuyện vô rừng một mình bị nhát, cũng thấy ơn ớn. Tớ thì mỡ không, ăn ngán chết, Cu Nghiện với cu Bẹc được tí nạc chắc cọp nó thích hơn. Ba thằng bị cọp tha hết tội nghiệp nhỏ em chú Khôi không biết đường về.

TongNghien
27-04-2010, 10:09
Đã thống nhất là hàng thì theo nhà xe Cô Hai đi trước, còn người thì đi lên Pleiku rồi đi xe chuyền ngược lại Ayunpa, người sẽ đến nơi sau hàng khoảng 2 tiếng. Vẫn khởi hành vào ngày 29/4, thứ Năm, buổi chiều. và khởi hành về lại Saigon tối thứ Bảy, đến SG sáng sớm chủ nhật 2/5. Sáng nay anh Lý đi mua vé xe, đế trưa là mình biết két quả thôi.

Theo cách này anh em rộng rãi thời gian hơn vì kế hoạch là sẽ điều chỉnh lại và nâng cấp các máy tính mình đã tặng năm 2007 hiện giờ vẫn còn chạy, cho nó lên XP trước khi XP tuyệt chủng.

Đi cách này cũng giúp Tongnghien đỡ tốn nửa ngày phép, để dành dùng nó đi o mèo :lick:

Còn chuyện người đi xe chuyền tới đâu thì tuỳ tình hình trên đường rồi tính, anh Lý bảo mình có thể xuống xe ở ngã ba Chư Xê, ngồi đó chờ xe từ Pleiku chạy trở ra rồi đón, cách này bớt chừng nửa tiếng ngồi xe, nhưng thay vì ngồi trên xe thì mình ngồi trong rừng chờ. Tính thì có vẻ lãng mạng đấy, nhưng sáng nay mới nghe chú Thắng gà kể sơ sơ mấy chuyện vô rừng một mình bị nhát, cũng thấy ơn ớn. Tớ thì mỡ không, ăn ngán chết, Cu Nghiện với cu Bẹc được tí nạc chắc cọp nó thích hơn. Ba thằng bị cọp tha hết tội nghiệp nhỏ em chú Khôi không biết đường về.

Hả !

Con... con... gái... hả ??? :buck::buck::buck:

Huhu... chết tui... huhu... từ nhỏ... đến... đến... lớn... con... con... gì... cũng... không... không... sợ... chỉ... sợ... mỗi... con gái... huhu... :bawling::bawling::bawling::bawling:

kiettt
27-04-2010, 11:24
Tin mới nhận được. Không còn xe nào đi ngày 29/4 hết nên Kiệt đã book vé nhà xe cô Hai ngày 30/4.

VẬy là mình sẽ khởi hành chiều 30/4 thứ Sáu, đến nơi sáng thứ Bảy 1/5 và tập trung lo công việc trong vòng hơn 24 giờ, chiều Chủ Nhật 2/5 mình về và đến Saigon sáng sớm ngày thứ Hai, 3/5. Thật ra tính sát thì vẫn kịp giờ đi làm nhưng để bảo đảm an toàn và năng suất, đề nghị chú Tongnghien chuyển phép sang ngày thứ Hai.

Thế là mất dịp ca bài :"Anh đi công tác Pơ Lây ..."

:lick::lick::lick:

Con... con... gái... hả ???

Huhu... chết tui... huhu... từ nhỏ... đến... đến... lớn... con... con... gì... cũng... không... không... sợ... chỉ... sợ... mỗi... con gái... huhu...

Con gái nào ? Ở đâu ra vậy ?

ktvnguyenchien
27-04-2010, 13:01
Hừm cái thèng.. nói đến gái là á khẩu!!!

Long_Phung book 2 vé nha!
@Kiettt: Cần em đem thêm gì không???

Đã book 02 vé, hẹn nhau gặp tại bến!

kiettt
27-04-2010, 13:29
He he he, "nhỏ" Long_Phung này sợ quá nên phải đi hai người.

Vé xe sáng nay nhờ anh Lý mua dùm rồi, anh chị em nào muốm đu theo thì chịu khó alô nhà xe dặn trước, rồi ra 319 Trần Phú Q.5 nhận vé. Điện thoại nhà xe ở đầu trang 2.

Bữa nay hông có đeo kiếng, có ai đâm thọt sửa lưng gì cho tớ nợ đến tối nhe, sáng giờ làm việc bằng cái kiếng lúp, khổ quá trời lun. Vẫn không nhớ ra cu Nghiện kiếm thấy gái ở đâu :no::no::no:

Đem theo ít đồ nghề thôi, tournevis lớn nhỏ, mỏ hàn, bộ win XP và office, bánh kẹo cho các em (60 em nhỏ và 6 em lớn)

ktvnguyenchien
27-04-2010, 14:08
thì mỡ không, ăn ngán chết, Cu Nghiện với cu Bẹc được tí nạc chắc cọp nó thích hơn. Ba thằng bị cọp tha hết tội nghiệp nhỏ em chú Khôi không biết đường về.

Ngoài lề xíu: Gái đây nè! mắt nó tinh ghê!

TongNghien
27-04-2010, 14:23
Hic... ông bà nói "hai đánh một, không chột cũng què"... hic... nhưng... hai... "đứa"... này... LỚN... quá... :crying::emlaugh:

dly
27-04-2010, 14:33
Đã lấy vé. Trên vé ghi khởi hành lúc 18 giờ nhưng nhà xe yêu cầu đưa máy móc ra bến lúc 14gio. Khoảng giờ này anh em ghé nhà LÝ nhé. Ăn nhẹ trước khi chuyển máy ra bến (thường thì xe sẽ ngừng cho khách ăn tối vào khoảng 10, 11 giờ đêm)

TongNghien
27-04-2010, 15:05
Như vậy, Tống-Nghiên xin phép tóm tắt lịch trình khởi hành như sau:

* Ngày thứ Sáu 30/4:

- Tập trung ở nhà của anh 'dly' LÚC 12h01 -- nhớ là sau 12h00, tránh bị... trời oánh.

- Cùng nhau bàn sơ, nắm thông tin chung, và ĂN trưa.

- Lúc 13h30, chở máy móc đã đóng thùng (6 kiện = 5 máy + 1 phụ kiện) ra nhà xe.

- Sau khi chở máy ra nhà xe, sẽ chơi các trò: cờ cá ngựa, ô ăn quan, búng thun, nhảy dây, tạt lon, năm-mười,... để... giết... thời gian... cho đến lúc 18h00, lên xe xuất phát.

- Lúc 22h00-23h00, xe dừng dọc đường (chớ không phải... giữa đường) để hành khách xuống... đi, hoặc... ăn uống.

* Ngày thứ Bảy 01/5:

- Nhân ngày Quốc tế lao động, nên chúng ta sẽ... lao động cật lực để kịp tiến độ !

======================================

+ Xin hết, thời gian và lịch làm việc sau đó thì chưa thể chắc chắn được nên... biết gì mà nói ! :D

kiettt
27-04-2010, 17:23
Chiều nay do rút kinh nghiệm vụ đặt xe trễ, Kiệt đã nhờ ngoài đó book dùm mình xe về vào ngày thứ Chủ nhật, 2/5 cho 6 người.

lqkhoi
27-04-2010, 20:00
Anh mà ko book thì ở ngoài đó lun bây giờ :D Lễ Tết mừ :p

BTW, nó là THẰNG cao 1m85. Chú Nghiện ko có sơ múi gì được đâu.

kiettt
27-04-2010, 20:29
Chết thật, chết thật, ba chớp ba nháng làm cu Nghiện tưởng bở chứ, thật ra khi nói chuyện thì chú Khôi chỉ bẩu là gởi thằng em đi theo cho biết mùi, chứ chú em ở nhà ít khi được đi đâu, lúc gõ bài đầu thì nghĩ tới "công tử" (thì thuyết minh lại có tí xíu thui mà :crying:), nhưng lúc đó thấy vợ và con gái đang hò hét nhau khuấy sữa làm ya ua, tự nhiên sao cái tay nó gõ thành "công chúa" :no::no::no:

Sáng nay mới nhận được điện thoại của lão Khôi mập, nhờ gởi thêm đứa em đi theo cho biết mùi giang hồ, lão bẩu em lão là công chúa thứ thiệt, ở nhà suốt, chả biết ngoài đường có cái gì, thôi cho đi xa một chuyến cho biết mùi.

Hả !

Con... con... gái... hả ??? :buck::buck::buck:

... con gái... huhu... :bawling::bawling::bawling::bawling:

làm thèng nhỏ cà ... cà ... lun

Khờ khờ khờ, chít mài chưa Nghiện ơi.

May quá, tướng tá vầy chắc khuân được 1 thùng, đang lo đi tới 6 mạng mà hết 4 mạng coi chừng giỏ xách, còn mình mình với ... nhỏ mắm Long_Phung khiêng bằng ấy đồ :fear::fear::fear::fear:

TongNghien
27-04-2010, 20:39
Anh mà ko book thì ở ngoài đó lun bây giờ :D Lễ Tết mừ :p

Đàn ông hơn nhau ở cái... chiều dài... chứ không phải chiều cao đâu cưng ơi... :D:D:D

dly
27-04-2010, 21:16
Sr Tam vừa gọi điện thông báo đã book vé về cho 6 người. Tôi nghiệp Sr có vẻ ngần ngừ và ngại ngùng thông báo do giá vé tăng khá cao (Gần gấp đôi vé ngày thường) Lý vội trần an Sr vì chỉ mong Sr đặt được vé xe cho anh em về đúng ngày giờ là tốt rồi. Sáng nay ra lấy vé mình cũng hết cả hồn khi thấy giá vé đã tăng hơn 100 (Lúc trước Lý đi chỉ có 180.000 có vé ăn, hôm nay là 275.000 ăn tự túc.

Thêm nữa dự kiến sau khi anh em lắp đăt máy xong sẽ tản ra theo các Sr vào buôn làng quanh đó (Cách khoảng 40Km trở lên) cùng ăn ngủ và sinh hoạt trong buôn với người dân tôc. Nhưng với số lượng thành viên của chuyến này là 6 người sẽ không đủ xe để đưa anh em vào + Lý do an ninh khi có nhiều người Kinh lạ mặt vào sâu trong rừng ... Nên anh em thông cảm nhé

kiettt
27-04-2010, 21:26
Vậy là yên tâm rồi, vì hồi chiều em gọi ra thì không gặp sr Tam nên chỉ nhắn lại, đang lo không biết sr có nhận được tin không.

Đàn ông hơn nhau ở cái... chiều dài... chứ không phải chiều cao đâu cưng ơi... :D:D:D (hic hic hic)

Rồi, thèng này vừa được nhỏ Chum dấm dúi cho cái lá ... diêu bông (http://www.ddth.com/showpost.php?p=2098238&postcount=1) nên mới mạnh miệng giữ vậy nè.

magusvn
27-04-2010, 22:02
nhà bác dêLý :D ở trong hẻm trường Gia Định phải không?

em chỉ tiết kiệm tiền bạc, không đi chơi đâu
sao lại biến thành "công chúa" thế kia http://idol48vn.com/images/smilies/Onion/84.gif

ktvnguyenchien
27-04-2010, 22:24
tội nghiệp cho Long_Phung, có cái đuôi đi theo vì sợ ma và hổ núi rừng cao nguyên bắt...........................

thaychuastudio
27-04-2010, 23:03
Em bận không đi được. Ủng hộ anh em (trừ ku Nghiện) 500.000 đ uống nước.

Mí cha nội chọn cái chỗ nào mà đi Tàu hay đi mái bai được rồi rủ con dzới. Biết mình không đi xe đò được, cứ hú nhau mà đi tận đâu đâu. Bực!!! :mad:

TongNghien
28-04-2010, 06:34
tội nghiệp cho Long_Phung, có cái đuôi đi theo vì sợ ma và hổ núi rừng cao nguyên bắt...........................

Há há... em hiểu mà !

(thậm chí còn biết... cái đuôi đi theo anh nó... tròn hay méo... :D)

Mí cha nội chọn cái chỗ nào mà đi Tàu hay đi mái bai được rồi rủ con dzới. Biết mình không đi xe đò được, cứ hú nhau mà đi tận đâu đâu. Bực!!! :mad:

:mad:

dly
28-04-2010, 08:39

Sáng suốt :punk:

Chuyến đi này cu Nghiện giầu nhất xóm. Góp cho người khó chớ đừng góp cho kẻ dư

(Bà nó! Mình thèm cây thuốc dằn túi để cùng đi mà mua hông nổi đành chịu nằm nhà, mà nó khoe mẹ nó cho nó 3T dằn túi để lên đường :emlaugh: )

TongNghien
28-04-2010, 09:34
Sáng suốt :punk:

Chuyến đi này cu Nghiện giầu nhất xóm. Góp cho người khó chớ đừng góp cho kẻ dư

(Bà nó! Mình thèm cây thuốc dằn túi để cùng đi mà mua hông nổi đành chịu nằm nhà, mà nó khoe mẹ nó cho nó 3T dằn túi để lên đường :emlaugh: )

Hic... mẹ nào mà cho... em còn phải đưa tiền cho mẹ thì có... huhu... chuyến này lên đường chỉ có 500.000đ đưa cho anh Kiệt, tiền còn lại hết sạch rồi... huhu... :bawling::bawling::bawling:

ktvnguyenchien
28-04-2010, 16:47
thậm chí còn biết... cái đuôi đi theo anh nó... tròn hay méo...

Đuôi mà tròn hay méo là sao.... Hừm... phải là dài hay ngắn...
Đi tuần cái đã..

kiettt
28-04-2010, 17:12

Vậy là ủng hộ mỗi anh em nhiêu đó tiền uống nước phỏng ????

6 mạng, trừ cu Nghiện nhà giàu ra thì còn 5 em. Tiền chừng nào anh Giám đốc giải ngân cho chúng iem ạ ???

Đang còn mấy thùng chờ đi Thanh Hóa kìa, khi nào xong chú ôm nó lên mái bai tha nó ra ngoài đó đi.

Mịa, thêm đứa nữa mai mốt đám cưới rước dâu bằng xe ba bánh :no:

dly
28-04-2010, 17:24
Đang còn mấy thùng chờ đi Thanh Hóa kìa, khi nào xong chú ôm nó lên mái bai tha nó ra ngoài đó đi.

máy đã cài đặt xong hết cả rồi, Chỉ chờ rảnh chút chạy qua TG để kiểm xem còn bao nhiêu cái monitor hoạt động được là gửi ra Thanh Hóa thôi. Dự kiến là những ngày đầu tháng 5 này

kiettt
28-04-2010, 23:11
Em không có số phone Thắng Gà, anh Lý nhắn dùm là nếu còn giữ được hình mấy năm trước Thắng chụp trên đó thì nhớ rửa ra rồi em đem đi chuyến này luôn nhe, kẻo mấy cô lại trách móc Y Thả dụ con người ta cười cho đã rồi chụp xong trốn luôn.

dly
29-04-2010, 19:55
Đề nghị ngày mai anh em đến nhà Lý vào lúc 15g30 nhé. Sau khi gửi xe xong (Nếu đền nhà Lý bằng xe hai bánh)Chúng ta sẽ cùng thả bộ đến kho cách khoảng 600m và giúp nhau vận chuyển máy tính ra đường lô.Từ đây sẽ nhờ Taxi đưa máy ra bến (sẽ cần 1 bạn đi cùng với hàng hóa). Các bạn còn lại sẽ ra bến xe Miền Đông bằng xe bus.

Vì mọi người sẽ phải dùng bữa trễ nên Lý đã đặt bữa ăn nhẹ để anh em lót lòng. Mong chú Bec khi đến anh nhớ cầm theo chai Bèo Đé :punk:

ktvnguyenchien
29-04-2010, 22:14
Mong chú Bec khi đến anh nhớ cầm theo chai Bèo Đé

Sao lộ liễu thế nhỉ, kín đáo xíu chứ bác!

kiettt
29-04-2010, 22:22
Ông thì bảo 1500, ông thì bảo 1530, vậy nghe ông nào bi giờ ???

Tối nay bảo trì hệ thống, chắc đến 6g sáng mai thì được đi ngủ. Đã đặt cái báo thức 9g rồi nhưng ai nhớ thì alô mình cái nữa nhớ. Sợ mấy cô tiếp tân khách sạn tụi nghịp anh Kiệt, cho anh Kiệt nướng thêm tí.

Không biết em cu Khôi có nick trong này không, mai ai gọi mình dậy nhớ nhắc gọi chú ấy nhé.

ktvnguyenchien
29-04-2010, 22:53
Okies! mai 6h01' đệ gọi huynh....haha. 15h00 đi huynh, vận chuyển tới bến xe xong chắc 16h30 - 17h00 đó. Tối nay về đó kẹt xe gần chết, không chui vô nổi mà lấy cái vé nữa!!!!

kiettt
29-04-2010, 23:08
Chuyển máy xong là 1700, 1800 xe chạy, ăn uống gì nữa trời. Mỗi thằng trái bắp luộc thôi bác Lý ui, còn chai bèo đé cu Bẹc mang theo chắc để bóp chân wớ.

ktvnguyenchien
29-04-2010, 23:15
bác lo backup đi! Fail cái là .. mai 9h00 mới được chợp mắt đó!

TongNghien
29-04-2010, 23:26
mấy ông này thức khuya dễ sợ ! :emlaugh:

ktvnguyenchien
29-04-2010, 23:29
Tranh thủ SPAM topic này ....

thaychuastudio
30-04-2010, 00:33
Chúc anh em đi đường thượng lộ bình an!

"Tìm an ủi người, hơn được người ủi an. .."

:D

dly
30-04-2010, 00:40
Mình đặt cơm gà cho anh em rồi. thực ra thi trên đường đến kho chứa. các bạn phải đi ngang quans cơm. Ghé vào ăn xong sẽ trực chỉ kho mà thặng tiến

thaychuastudio
30-04-2010, 00:43
Mình đặt gà cho anh em rồi. thực ra thi trên đường đến kho chứa. các bạn phải đi ngang quans cơm. Ghé vào chơi xong sẽ trực chỉ kho mà thặng tiến

Quá sướng!!!! :punk:
Bác Dê đúng là... Vô đối!!!

kiettt
30-04-2010, 01:16
Trở lại Ayunpa

Ayunpa, tên cũ là Phú Bổn hay Hậu Bổn, là một thị xã bé xíu thuộc tỉnh Gia Lai, vùng Tây nguyên. (http://vi.wikipedia.org/wiki/Ayun_Pa)

(Một điều khá bực mình là trong khi lục lọi tìm tư liệu về vùng đất này, tôi vào link đầu tiên xuất hiện trên google và nó mở ra từ điển wikipedia, ngỡ là tìm được nguồn thông tin đáng tin cậy nhưng ngay từ hàng đầu tiên là mình đã thấy lạ rồi, và cái lạ này tiếp nối thêm cái lạ nữa, là nội dung này được rất nhiều forum Việt Nam trích dẫn hay copy lại, mà hình như chả ai thắc mắc tại sao nó lại vô lý và vô nghĩa như vậy)

Thế nên xin hứa một trong những việc đầu tiên khi đặt chân đến đây, mình sẽ hỏi cho ra lẽ tên nào là tên đúng hiện giờ, Ayunpa hay Ayun Pa :no:

Tại nơi đây có một trường nội trú nuôi dạy các em nữ sinh người dân tộc thiểu số do các soeur dòng Phao Lô phụ trách. THX đã đặt chân đến vào năm 2006 và tặng cho trường vài bộ máy tính. Sau gần 4 năm với sức lao động bị bóc lột một cách rất tận tình, các máy tính được lắp ráp từ những món đồ bỏ đi đó vẫn tận tâm phục vụ nhu cầu mở mang kiến thức của các em nhỏ người dân tộc JR’ai. (đặt thêm cục gạch chỗ này để mai mốt sửa, hồi nhỏ đọc sách thì nhớ sách viết là J R'ai, bi giờ đọc báo thấy viết là Gia Rai, cái nào đúng ta ???)

Do là một trong những nơi đầu tiên mà THX tặng máy, và hoạt động rất hiệu quả nên chuyến đi đầu tiên trong năm 2010 này anh em quyết định bổ sung thêm cho nơi đây 5 bộ máy nữa, với cấu hình mạnh nhất hiện có trong tay (P4 hẳn hòi nhá. Hic, nửa năm rồi mới đi được chuyến đầu tiên, mắc cở hết sức). Do bận việc gia đình nên anh Dly không theo được chuyến này, và kiettt được giao nhiệm vụ bảo tiêu. Chắc do lương tâm cắn rứt khi để cho mình cha già này đi khiêng đồ, vài trai làng đã xung phong tháp tùng theo làm tiên sư. Và cuối cùng, chuyến đi lại thành một ngày hội khi có tới 6 thành viên tham gia gồm tiêu đầu kiettt, các tiên sư tongnghien, dennis beckham, long_phung (chắc gồm cả long và phung vì đi tới 2 suất) và một bạn nữa, giờ này chưa biết tên, được biết bạn này là em của Khôi lông quăn nên ta tạm gọi là Khôi lông thẳng vậy :innocent:

Do chuyến đi rơi đúng vào dịp nghỉ lễ 30/4 và 1/5 cộng thêm mấy ngày nghỉ bù, người dân gốc gác phố núi tranh thủ về quê nên lúc đầu anh em dự định lên đường ngày 29/4/2010 nhưng không mua được vé xe, vì xe đò trực tiếp từ Saigon lên Ayunpa chỉ độc quyền duy nhất một nhà xe với 2 chuyến mỗi ngày từ 2 đầu bến. Kế hoạch dự phòng là đón xe lên Pleiku rồi tăng bo ngược trở lại Phú Bổn cũng không thực hiện được vì hướng đó cũng không còn xe. Vé xe ngày 30/4 cuối cùng cũng thu xếp được và chuyến đi dự định sẽ bắt đầu lúc 1500 khi anh em tụ họp điểm danh, rồi chuyển máy từ kho ra bến xe cho kịp chuyến 1800.

Chi tiết sẽ được đưa lên từ từ khi có sự kiện xảy ra, các bạn muốn tìm hiểu về đợt tặng máy lần đầu có thể tham khảo thêm ở đây, lần đó Thagnv, Jollibee và Hieep viết tường thuật chi tiết hay lắm, rất cảm động.
http://tinhocxanh.org/?eda_act=cc59e3f985c49a939a2b0a39818b22c6&eda_cid=3&eda_id=15
http://tinhocxanh.org/?eda_act=cc59e3f985c49a939a2b0a39818b22c6&eda_cid=3&eda_id=14
http://www.ddth.vn/showthread.php?t=103878
http://ddth.vn/showthread.php?t=205303

thanhgia
30-04-2010, 07:02
Chúc các bạn đi vui,có nhiều thêm kỷ niệm đẹp nha.
Mấy hôm nay cũng rất háo hức muốn chia sẻ với các bạn đó.
Thân.

ktvnguyenchien
30-04-2010, 11:00
Chúc các bạn đi vui,có nhiều thêm kỷ niệm đẹp nha.

Cảm ơn nha.. chưa đi đã thấy vui rồi, vì có cơm GÀ của pác Dê.

Mấy hôm nay cũng rất háo hức muốn chia sẻ với các bạn đó.
Thân.

Bạn ở đâu? nếu có điều kiện tham gia cùng anh em...

dly
30-04-2010, 11:14
Chán nhà Cá Viên này. Nich Thanhgia hồi 40 năm trước là 1 học sinh của Trương Ayunpar Phú Bổn. Hiện nay là 1 Giáo Viên tại 1 Quận ven TP-HCM. Anh đã theo dõi hành trình của THX từ rất lâu rồi. Trong 1 topic về các chuyến đi của THX anh có ngỏ lời
Quả thật là đành chịu.Xin lỗi làm các bạn nhọc lòng trả lời.
Cầu mong các bạn ngày có thêm nhiều sức mạnh nhằm tiếp tục công việc cao quí của mình.
Nếu có dịp giúp đỡ tiếp tại tại Ayunpa,xin quí bạn mail sautamtriminh@yahoo.com.vn_Hy vọng thanhgia có dịp chung sức với quí vị một tay.
Thân.

Và chuyến đi chiều nay chúng ta có mang theo cả tấm lòng của anh ấy đó

PS: Tham gia với CT mà có bao giờ chịu đọc hết các bài trao đổi của anh em đâu.
Phải trách là nhà chú quá ơ hờ! :mad:

TongNghien
30-04-2010, 11:57
Chán nhà Cá Viên này. Nich Thanhgia hồi 40 năm trước là 1 học sinh của Trương Ayunpar Phú Bổn. Hiện nay là 1 Giáo Viên tại 1 Quận ven TP-HCM. Anh đã theo dõi hành trình của THX từ rất lâu rồi. Trong 1 topic về các chuyến đi của THX anh có ngỏ lời

Và chuyến đi chiều nay chúng ta có mang theo cả tấm lòng của anh ấy đó

PS: Tham gia với CT mà có bao giờ chịu đọc hết các bài trao đổi của anh em đâu.
Phải trách là nhà chú quá ơ hờ! :mad:

KHÔNG ĐƯỢC trách người ta !

Thứ nhất: Đây là một chương trình tình nguyện và tự nguyện. Cho nên, không phải ai cũng bị bắt buộc phải tham gia, và những người đã tham gia thì không bị bắt buộc phải tham gia đầy đủ hết quá trình. (vì người ta còn mưu sinh, còn cơm-áo-gạo-tiền nữa; tuy ai cũng khổ nhưng không phải ai cũng thu xếp được việc riêng để mà đi tình nguyện, vì mỗi người một hoàn cảnh, mỗi người một số phận, không thể dựa vào suy nghĩ hay góc nhìn của một cá nhân mà suy ra những trường hợp khác)

Thứ hai: khi người ta không biết, thì nên nhã nhặn nói rõ, và giải thích nhẹ nhàng, vì "không biết là không có tội". Nhớ lại một câu của ông bà ngày trước: "đánh kẻ chạy đi, chứ ai đánh người chạy lại" :D

(Đang... rảnh, nói xạo vậy thôi, các bạn đừng chấp :lick:)

kiettt
30-04-2010, 13:24
Máy còn ở kho, người còn ở nhà mà mấy ba kéo tới 5 trang rồi. Đề nghị anh em có xì pam, châm chích nhau thì ráng nín lại, để dành sau khi có report đầy đủ của chuyến đi. Bao nhiêu người không tham gia được, canh me có bài mới để vào dõi theo bước chân anh em mà cứ vào là nghe mấy thằng này kèn cựa nhau. Óanh chít giờ, có biết chuyến này tớ cầm cờ tiêu đầu không ? :chris:

Carbon
30-04-2010, 13:53
chúc các anh thượng lộ bình an :)

Tớ thì mỡ không, ăn ngán chết, Cu Nghiện với cu Bẹc được tí nạc chắc cọp nó thích hơn. Ba thằng bị cọp tha hết tội nghiệp nhỏ em chú Khôi không biết đường về.

quan trọng là ai chạy nhanh hơn anh ạ

acaxomcui
30-04-2010, 15:29
Vậy là các bác phải banh mắt ra nhìn rừng tối nay.
Phú Bổn,hình như trước đây là một quận lỵ của tỉnh Qui Nhơn (nay là Bình Định).Ở đây heo hút lắm!

Chúc các bác thượng lộ bình an và nhiều may mắn!

Long_Phung
01-05-2010, 18:57
Tin mới cập nhật.
Tính đến thời điểm này, công việc đã hoàn thành 90%. Cụ thể:
- 05 máy mới đem tới đã chạy OK. Có 1 số soft của chương trình Tin học Trung học cơ sở đang cài bổ sung.
- 3 máy cũ trên này: hư 01 máy, 1 máy nâng thêm RAM từ 128M lên 256M và chạy Win XP, và 01 máy không thể chạy được Win XP nên để nguyên là Win 98.

( như vậy tổng cộng là 07 máy chạy OK)
- Kiểm tra máy tính riêng của Sr.
Dự kiến sáng mai kiểm tra 02 máy của Sr nữa là OK. ( diệt virus và bấm lại dây mạng)
Tạm thời post 1 số thông tin sơ bộ để .. bác Dê và anh em biết.

dly
01-05-2010, 20:03
Nếu mình nhớ không lầm thì các máy riêng của các sr đang chạy trình diệt virus KIS đã hết hạn. Nếu trên đó các bạn không có điều kiện ra mua thì báo nhé. Mình gựi key code lên

bihoctinhoc
01-05-2010, 20:48
Nếu mình nhớ không lầm thì các máy riêng của các sr đang chạy trình diệt virus KIS đã hết hạn. Nếu trên đó các bạn không có điều kiện ra mua thì báo nhé. Mình gựi key code lên

Ôi mèn ơi sài kis luôn à nặng máy bác Dê ơi. Thằng Bkav free hoặc là AVG free (cây dù đỏ) em thấy nó nhẹ và tốt đó
Link đây:
http://free.avg.com/ww-en/homepage

Long_Phung
01-05-2010, 23:30
Okies, anh gửi Key đi, vì KTV đang dùng bản Avira free. mà chắc dùng cái đó cho nhẹ anh!

kiettt
02-05-2010, 06:57
Thôi khỏi key đi anh, đang dùng Viagra Personel(cây dù đỏ) thấy cũng được, virus bị giết kêu la thảm thiết luôn. Mới tạm hoàn tất hỗi nãy, khoảng gần 0300, đi ngủ một chút khỏi cần đánh răng lun vì đằng nào tí nữa cũng phải óanh lại.

Giờ là gần 0700, phát hiện ra một em máy mới đem lên hết battery CMOS, mong sao có tiệm nào ở đây không nghỉ lễ !!!

Để mấy chú kia chợp mắt thêm xí nữa, lát nữa để dành coi tụi nó óanh nhau dành toilette. Hồi sớm mạnh ai người ấy làm nên phải ráng chờ mấy chú dậy coi nó còn nhớ hôm qua ai làm gì không, vì vừa mở lên thì chỉ có 4 máy chạy.

Xí, tại chưa cắm điện .......

dly
02-05-2010, 20:25
Điện thoại nhà anh Kiệt bị gì vậy nhỉ. Goi và nghe tiếng ồn ào trên xe nhưng lại không nói chuyện được với anh. Goi5 qua chú Nghiên thì nghe báo không liên lạc được. Mong mọi người đi dường bình an

thanhgia
02-05-2010, 21:21
Có lẽ xe đang đi qua vùng sóng yếu.
Từ ngã 3 Chư sê đến Ban mê thuột (Ở giữa là E'Hleo) có 2 đoạn như vậy.
Thường đến khỏang 10h30 hay 11h00 tối thì xe đến Ban mê thuột.
Khoảng giờ đó anh gọi có lẽ dễ hơn.
Thân.

dly
03-05-2010, 08:56
5 giờ sáng ra lộ ngồi chờ anh em. Đã dặn dò kỹ lưỡng, xuống bến xe Miền Đông lên tuyến xe bus M Đông-M Tây, không biết còn ngái ngủ hay nhẹ dạ mà các tướng nhà ta leo bố nó lên tuyến xe nào đó rồi lại phải đáp Taxi về lại nhà mình. Đã thế chú Lông phùng còn gang miệng lên cãi nữa mới ghê.

Ngồi đếm từng chuyến xe qua, căng mắt dòm bóng dáng anh em mắt lồi cha nó ra ngoài rồi nè :mad:

Mau mau cập nhật thông tin nhé. Nôn!

thagnv
03-05-2010, 09:12
Chắc mấy ổng vẫn chưa muốn về nhà đi làm.

bihoctinhoc
03-05-2010, 10:06

Không được spam trong này nha :mad:

TongNghien
03-05-2010, 11:31

Không được spam trong này nha :mad:

Đúng, không được spam trong này nha ! :mad:

wtuaans
03-05-2010, 12:22

Không chịu tường thuật đi mà còn ở đó s p a ...

TongNghien
03-05-2010, 12:34
Không chịu tường thuật đi mà còn ở đó s p a ...

Xin phép nhường lại cho các bạn khác tường thuật sẽ hay hơn, mình kể chuyện dở lắm.

Có gì thì mình sẽ... "thêm mắm, dặm muối" vô vài chi tiết :lick:

(mà hình ảnh chụp được thì có lẽ cũng phải qua ngày mai - thứ Ba 04/5 - mới upload lên được)

kiettt
03-05-2010, 13:11
Có đây rồi nè
http://www.ddth.com/showthread.php?p=2104628#post2104628

nino
03-05-2010, 15:25

sao mí bác cứ spam trong này vậy? :lick:

kiettt
04-05-2010, 00:04
Phần 1: (http://www.ddth.com/showpost.php?p=2101592&postcount=64)

Phần 2:

Nội trú Phao Lô Phú Bổn do các nữ tu dòng thánh Phao Lô phụ trách, địa chỉ: số 03 Nguyễn Thái Học, thị xã Ayunpa, tỉnh Gia Lai. Tiền thân là trường nữ sinh dân tộc nội trú Phú Bổn. Trước 1975 trường được chính quyền VNCH tài trợ một phần chi phí hoạt động, sau mốc thời gian này tên gọi cũ không được sử dụng nữa, nguồn tài trợ cũng không còn, phần lớn cơ sở vật chất được nhà nước quản lý nhưng hầu hết hoạt động của các nữ tu vẫn tiếp tục theo đúng tôn chỉ từ ngày đầu tiên được thành lập, chăm sóc bệnh nhân cùi, những người nghèo, là cầu nối cho các hoạt động từ thiện của những nhà hảo tâm hoặc chính quyền sở tại cho người dân tộc thiểu số tại đây, nhất là nuôi dạy các em nữ sinh người dân tộc trong khu vực mình phụ trách.

Địa bàn hoạt động của các nữ tu trong vòng khoảng gần 100 km bán kính quanh thị xã Ayunpa, hầu hết là người Ja Rai, các em nữ sinh trong khu vực sau khi được sự đồng ý của gia đình, được các sơ đem về cơ sở và chu cấp toàn bộ việc học hành, ăn ở cho các em. Một số em có thể đeo đuổi được việc học lên cao hơn mức phổ thông, khi vào đến cao đẳng hay đại học lại được các sơ cạy cục tìm kiếm những nhà hảo tâm để gởi gắm tiếp, trang trải cho các em phần học phí và chi phí ăn ở đến khi ra trường và tự lo được cho bản thân. Tỉ lệ này không cao lắm, do hầu hết các em đều gặp những khó khăn nhất định, phần thì gia đình cần người lao động, phần thi các em nhớ nhà nên bỏ trốn về và nhất định không chịu đi học nữa, nhưng có lẽ lý do chính là vì các em gặp rất nhiều khó khăn trong việc tiếp thu kiến thức. Ngôn ngữ Ja Rai không có nhiều từ lắm do cuộc sống du canh du cư từ thời xưa, các nhu cầu sinh hoạt giao tiếp chỉ ở mức đủ để tồn tại, bậc học căn bản đầu đời là mẫu giáo thì trong làng không có nên khi gặp những khái niệm trừu tượng hơn, các em gặp khó khăn trong việc hiểu và diễn đạt bằng tiếng Kinh. Qua quan sát các em lớp 12 chuẩn bị thi tú tài, dù chỉ từ xa do ngại làm phiền giờ học nhóm của các em, chúng tôi nhận thấy ngay các em học rất vất vả, nhất là với những môn như văn, toán và ngoại ngữ.

Nhóm công tác tin học xanh (THX) lần này lên đường vào ngày 30/4/2010, buổi trưa hôm đó chúng tôi tập trung tại nhà anh Dly, sau khi chuyển đồ từ trong nhà ra đến đường lộ, số lượng quà tặng lần này gồm năm bộ máy vi tính, một laptop được chất đầy lên chiếc taxi 7 chỗ, do chỉ còn duy nhất một chỗ ngồi nên tôi theo taxi ra bến xe miền Đông, còn năm bạn kia thì đón xe bus theo sau. May mắn là hôm đó lượng khách đi xe không đông bằng hôm trước, nếu không quả thật tôi không biết xoay sở ra sao ngoài bến xe với số lượng hàng hoá và hành lý nhiều như vậy, do sợ xe bus đông người nên tất cả hành lý cá nhân các bạn đều bỏ lên taxi, ra đến bến xe dù đã mua vé bốc xếp đàng hoàng, nhưng khi tìm được xe đò và bỏ hàng xuống thì tổ công nhân bốc xếp ngồi ngay bên cạnh vẫn tiếp tục ván cờ tướng đánh dở, các anh còn tỏ vẻ khó chịu khi tôi yêu cầu nữa. Do taxi không được phép đậu lâu trong bến xe nên anh tài xế tự chuyển hết đồ bỏ xuống dưới đất rồi đòi đi ngay, nhìn đống hành lý khổng lồ, nhất là mớ ba lô căng phồng nằm đó như mời gọi các tay đạo chích, tôi không dám đôi co với nhóm bốc xếp nữa mà phải chạy lại coi chừng (thú thật giờ đó có ông bà nào đi ngang qua chụp một cái ba lô mà chạy tôi cũng không biết tính sao nữa, rượt theo chưa chắc đã bắt kịp, mà chểnh mảng cái là mớ còn lại cũng bốc hơi ngay), ngặt thêm cái nữa là do taxi đậu bên trái xe đò và là bên nắng, nhà xe đều tập trung bên kia nên không ai biết mà lên hàng cả. Tôi phải đi đường vòng gọi về cho trạm vé, xin số điện thoại của nhà xe rồi lại gọi tiếp cho anh lơ xe, bảo là tôi ở phía bên kia và có hàng muốn bỏ trong hầm, anh lơ chạy qua ngay, cằn nhằn tôi sao có mấy bước chân mà không chịu qua kêu, còn bày đặt điện thoại (hic).

Sau khi các thùng máy tính đã nằm gọn gàng trong hầm xe, cả “tổ lái” hì hục phụ với tôi đem mớ ba lô lên xe xếp theo đúng số ghế ngồi đã book, lúc đó mới có 1600 và còn 2 tiếng nữa mới đến giờ xe chạy, sau khi gởi trước mớ hành lý cá nhân cho nhà xe, tôi ngồi phịch xuống quán nước bên cạnh thở dốc, mới thấy chú Tongnghien lò dò tới, sau khi nhìn quanh, chú hất hàm hỏi với vẻ thản nhiên nhất trên đời “Ủa, đồ mình đâu hết trơn rồi anh ?”, hic hic, vừa hết cái sợ mất đồ, trời lại nóng kinh người, nghe nó hỏi muốn đá nó một cái hết sức luôn… :angry:

TongNghien
04-05-2010, 07:27
Phần 1: (http://www.ddth.com/showpost.php?p=2101592&postcount=64)

Phần 2:

...

Sau khi các thùng máy tính đã nằm gọn gàng trong hầm xe, cả “tổ lái” hì hục phụ với tôi đem mớ ba lô lên xe xếp theo đúng số ghế ngồi đã book, lúc đó mới có 1600 và còn 2 tiếng nữa mới đến giờ xe chạy, sau khi gởi trước mớ hành lý cá nhân cho nhà xe, tôi ngồi phịch xuống quán nước bên cạnh thở dốc, mới thấy chú TongNghien lò dò tới, sau khi nhìn quanh, chú hất hàm hỏi với vẻ thản nhiên nhất trên đời “Ủa, đồ mình đâu hết trơn rồi anh ?”, hic hic, vừa hết cái sợ mất đồ, trời lại nóng kinh người, nghe nó hỏi muốn đá nó một cái hết sức luôn… :angry:

Hic... vu khống! Vu khống! :bawling:

(mình "giang hồ" dữ vậy sao ta ??? :emlaugh:)

bachnga
04-05-2010, 08:26
...
Sau khi các thùng máy tính đã nằm gọn gàng trong hầm xe, cả “tổ lái” hì hục phụ với tôi đem mớ ba lô lên xe xếp theo đúng số ghế ngồi đã book, lúc đó mới có 1600 và còn 2 tiếng nữa mới đến giờ xe chạy, sau khi gởi trước mớ hành lý cá nhân cho nhà xe, tôi ngồi phịch xuống quán nước bên cạnh thở dốc, mới thấy chú Tongnghien lò dò tới, sau khi nhìn quanh, chú hất hàm hỏi với vẻ thản nhiên nhất trên đời “Ủa, đồ mình đâu hết trơn rồi anh ?”, hic hic, vừa hết cái sợ mất đồ, trời lại nóng kinh người, nghe nó hỏi muốn đá nó một cái hết sức luôn… :angry:

Tớ đoán là lão Nghiện nấp đâu đó... và chỉ chờ tới khoảnh khắc này ... xuất hiện là OK nhất :yes:
... Vì bác kiettt có quạu đến cỡ nào cũng không còn sức nện lão Nghiện nổi nữa.

dinhlocphp
04-05-2010, 08:57
Bác cho thêm một ít hình nữa nhé

acaxomcui
04-05-2010, 09:02
Bác cho thêm một ít hình nữa nhé

Giờ phút quyết liệt bác Kiettt đâu dám móc máy ảnh ra.Giang hồ đi ngang qua bợ của bác là toi!Rốt cuộc,làm gì có ảnh lúc nầy!hi hi !

dly
04-05-2010, 10:53
Ngay từ khi gặp nhau cho tới lúc khuân vác máy tính ra lộ. Mọi người đều tất bật. Mỗi tên 1 bộ máy thở còn không ra hơi trong đoàn có 1 cô gái duy nhất thì cũng máng trên người 3 cái ba lô của mọi người gửi. Còn mỗi chú Nghiện thảnh thơi thì chúi đầu vô quán uống nước mình ên :mad: lấy đâu ra có người chụp hình hở bác Cả

TongNghien
04-05-2010, 11:04
Ngay từ khi gặp nhau cho tới lúc khuân vác máy tính ra lộ. Mọi người đều tất bật. Mỗi tên 1 bộ máy thở còn không ra hơi trong đoàn có 1 cô gái duy nhất thì cũng máng trên người 3 cái ba lô của mọi người gửi. Còn mỗi chú Nghiện thảnh thơi thì chúi đầu vô quán uống nước mình ên :mad: lấy đâu ra có người chụp hình hở bác Cả

Hic... cha nội này thù dai dễ sợ... :emlaugh::no::buck:

Số là lúc mọi người khiêng đồ ra xong, uống nước mía xong, mình mới móc tiền trong túi ra... có hơn một trăm ngàn chớ mấy... đếm đếm... ngước nhìn chị bán nước mía... rồi chỉ tay qua cha 'dly' nói: "Chị ơi, bao nhiêu vậy chị? Lấy tiền của anh này nha chị!"... Có vậy thôi hà... mà cũng thù nữa... Chỉ toàn là thù... gió bên ngoài thôi... :crying:

wtuaans
04-05-2010, 11:12
Coi cái chữ ký màu đỏ kìa ...
Còn nói gì nữa !
HI HI HI

acaxomcui
04-05-2010, 13:32
Coi cái chữ ký màu đỏ kìa ...
Còn nói gì nữa !
HI HI HI

Bác nầy nhận xét khách quan nè!

kiettt
04-05-2010, 13:54
Hic... cha nội này thù dai dễ sợ... :emlaugh::no::buck:

Số là lúc mọi người khiêng đồ ra xong, uống nước mía xong, mình mới móc tiền trong túi ra... có hơn một trăm ngàn chớ mấy... đếm đếm... ngước nhìn chị bán nước mía... rồi chỉ tay qua cha 'dly' nói: "Chị ơi, bao nhiêu vậy chị? Lấy tiền của anh này nha chị!"... Có vậy thôi hà... mà cũng thù nữa... Chỉ toàn là thù... gió bên ngoài thôi... :crying:

Lìu ... mình đứng ngoài đường chất đồ lên taxi, chờ mãi chẳng thấy đứa nào ra, gọi phone không thằng nào nghe, đang cáu sườn thì bọn nó đủng đỉnh đi ra, trên tay còn cầm mấy bịch nước mía, mình mát ruột bụng bảo dạ "à, nó mua cho mình uống", loay hoay một hồi leo lên xe quên luôn. Sáng hôm sau khi xe đến nơi, cu Béc với cu Khôi lông thẳng cầm mấy bịch nước đóng váng cả lên, hỏi mình "nhìn thấy cũng còn được, chơi thử hông anh ?", may mà nó mút trước, chứ không là tiêu mình òi :mad:

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Dù đã thông báo cho anh em là xe đậu ở hàng số 6, nhưng khi xuống xe bus mạnh ai nấy chạy, rốt cuộc chú tongnghien lại là người tìm được xe sớm nhất, ngồi không chả biết làm gì anh em lại gọi cà phê uống, rồi bình phẩm mấy em sinh viên chờ xe về quê :-P

Ngồi uống nước chán chê mà vẫn còn sớm, dù kế hoạch có phần chia phe búng thun, tạt lon, ô quan, năm mười, rượt bắt giết thời gian, nhưng chả ai dám rời mắt khỏi chiếc xe cả, nóng ... chít quá, Long và Phung rủ nhau ghé siêu thị mua cho các em ít quà bánh, mình nhận được điện thoại của Dly rủ ra cổng nói chuyện tí, đang buồn cười nghĩ lão này không đi được nên chắc ngứa chân đây mà. Đến khi gặp lại thấy cảm động khi lão tiếp tế cho anh em mỗi đứa một hộp cơm gà, mấy hôm trước dù có hứa sẽ ăn trước khi khiêng máy, nhưng hôm đó quán đóng cửa đi chơi, chả hiểu lão cạy cục xoay ở đâu ra. Sau một hồi chia tay lâm ly bi đát, dặn dò đủ chuyện lão mới yên tâm về nhà với vợ, còn anh em thì tranh thủ chén ngay dù chưa tới giờ cơm tối hằng ngày, vì thường thì xe chỉ dừng cho hành khách ăn uống vào khoảng nửa đêm.

Ngồi uống nước canh chừng ngay trước đầu xe

Xuất cơm của tớ, đừng có để ý chi cái đối tượng màu vàng bên phải hí, chỉ là góp phần tuyên truyền chống thuốc lá thui mừ :lick:

Giờ xem lại hình mới nhận ra trên xe đò chả có chữ nào ghi đúng điểm mình muốn đến là Ayunpa cả, Gia Lai là tên của tỉnh, còn Krong Pa thì chả đứa nào biết nó ở đâu :no:

Long_Phung
04-05-2010, 20:49
Hù! khổ ghê giờ tui mới online ( ở tiệm net) cắm cái iphone vô lấy hình mà ko được, cable hư.
Hic, bác kiet đâu, đưa 1 ít hình lên đi!

kiettt
05-05-2010, 16:40
Trên vé xe ghi ngon lành lắm, xe khởi hành đúng 1800. Hơn 1830 bả mới đủng đỉnh ra khỏi bến xe, uể oải leo cầu Bình Triệu, ra QL 13 rồi nhởn nhơ đi tiếp. Qua trạm thu phí Thủ Dầu Một xe bắt đầu chạy nhanh hơn, ra dáng xe đường dài chạy trên quốc lộ lắm. Mọi người lục tục chuẩn bị cho một chuyến đi dài, lơ xe sau khi phát cho mỗi người chai nước bèn bỏ mấy tấm nệm và ghế xếp xuống phần sàn giữa xe cho những người mua vé "rưỡi", tức vé không có số ghế và phải ngồi ghế sub. Vài tay thanh niên thiếu kinh nghiệm đi xe thì dành nhau ngồi ghế, cánh phụ nữ tỏ vẻ cam chịu ngồi bệt xuống sàn xe trên tấm đệm, và chỉ chừng 15 phút sau là biết ai khôn ai dại ngay, ghế sub phần lưng chỉ chừng 2 tấc, dựa kiểu nào cũng mỏi hết, chân cẳng thì không có chỗ để, trong khi mấy bà ngồi nệm thì nằm hẳn ra, thẳng từ chân đến đầu, quấn thêm cái mền nữa là có bà bắt đầu ngáy nhè nhẹ. Mang tiếng xe chất lượng cao nhưng khoảng cách giữa các ghế khá chật, cô bé ghế trên sau khi bật ngửa ghế ra sau hết mức gần như nằm lọt thỏm giữa hai chân mình, thế là mình cũng phải ngửa bớt ghế mình ra đằng sau cho chú Chiến lãnh phụ. Cu Nghiện nhìn hai thằng giò dài nửa nằm nửa ngồi, mặt mày nhăn nhó, hắn khoái chí lắm.

Khoảng 1900, xe đến Đồng Xoài, quẹo qua quốc lộ 14 đi Daklak, trời mưa tầm tã, đường rất xấu, quốc lộ gì mà hai xe ngược chiều tránh nhau thì một em phải leo lên lề, do không có quy ước ai sẽ tránh ai nên cả hai tài xế đều leo lề cả, dẫn đến việc tốc độ di chuyển khá chậm, cỡ như xe bus trong thành phố vậy, tớ làu bàu "chạy kiểu này bít chừng nào mới tới", tay lơ xe đi ngang nghe thấy, bèn chỉ ra hai bên lề đường nói "mai mốt nó mở rộng con đường này, hy vọng đỡ hơn". Quả vậy, hai bên con đường mặt bằng đã được chuẩn bị, phần nền đường cũng đã chuẩn bị xong, mong là chừng 3 năm nữa ta có con đường mới ngon lành hơn.

2200 xe dừng tại Bù Đăng cho bà con nghỉ ngơi và ăn tối khoảng 30 phút rồi lại lên đường, trên xe mọi người đã bắt đầu thấm mệt và no bụng nên hầu như ai cũng ngủ ngay. Thỉnh thoảng giật mình thức dậy, tôi ráng xoay sở vươn mình một cái cho đỡ mỏi và căng mắt nhìn qua kính xe ra ngoài, cố phân biệt những địa danh qua các trạm xăng hay cửa hàng còn mở cửa, bảng hiệu những nơi này dù thoáng qua cũng gợi lại cho tôi những cái tên đã đọc qua từ rất lâu rồi, Bù Đăng, Bù Đốp, An Lộc, Dakr'lap, Dak Min,... Khoảng 0200 xe vào địa phận Ban Mê Thuột, thủ phủ vùng cao nguyên hầu như không một bóng người ngoài đường, ngay cả mấy ông xe ôm cũng klho6ng thấy nữa, chỉ lác đác vài công nhân vệ sinh quét đường. Nghĩ thì thật là vô lý, vì đường đang sửa, lớp nhựa gần như bị bóc lên hết nên quốc lộ trở thành con đường đất, trời lại mưa tầm tã nữa thì sình không ở đó chứ có cọng rác nào ??? Qua Ban Mê Thuột khoảng 30 phút, xe dừng giữa rừng cho hành khách làm công tác thủy lợi, trời còn mưa lất phất, rừng ra sát ngoài lộ, tối thui tối thủi, ánh sáng duy nhất là từ trên xe, tuy hơi sợ ma nhưng do mỏi chân quá nên tôi tranh thủ thụt dầu lia lịa đến lúc lên xe lại. Mọi người nhanh chóng ngủ lại được nhưng mình thì không, đang tìm cách vươn qua vươn lại thì đôi vợ chồng trẻ nằm dưới chân tôi ôm nhau ngủ suốt từ tối vừa thức dậy, anh chồng khẽ hỏi tôi tới đâu rồi chú ? Khi tôi bảo vừa qua Ban Mê Thuật khoảng hơn nửa tiếng, cô vợ thì thầm hỏi anh chồng "anh, em nghe ba gọi chỗ này là Buôn Ma Thuột mà, vậy tên nào đúng ?", mình bật cười, trong đầu nghĩ về nghi án lúc đi là phải tìm hiểu xem chỗ mình đến người ta gọi là Ayunpa hay Ayun Pa, nhưng ráng nín sợ xen vô chuyện vợ chồng người ta. Anh chồng thì thầm giải thích ra sao mình nghe không rõ, nhưng có vẻ không thuyết phục cô vợ lắm. Cuối cùng anh chồng hơi cao giọng một tí, nghe khoái chí lắm "anh đi công tác Ban Mê, Thụt xong một cái rồi về với iem". Trời ơi là trời, tí nữa thì mình phá ra cười, vừa giở cái gối lên chút xíu cho đỡ mỏi cổ vội ụp nó luôn vào mặt để ráng nín. Có vẻ anh chị đó biết nên nghe họ cười rúc rích, rồi lại trùm mền qua đầu, nằm ôm nhau típ. Liếc qua bên cạnh rồi phía sau, cu Nghiện, cu Bec và cu Chiến vẫn ngủ say sưa, chả có ai để kể lại chuyện vừa rồi, tôi tức quá, cũng ... ngủ luôn. :lick:

Khoảng 0600 xe bắt đầu vào thị xã, theo đúng lời ở nhà dặn, tôi nhắc lại với cậu lơ là sẽ xuống xe ở nhà trẻ bà sơ, gần nhà thờ lớn, cậu lơ gặng hỏi lại "trường nay đè phải hông ?", tôi gật đầu đại, nghĩ bụng trường này chắc nhiều thằng bullies lắm nên mới đặt tên là nay đè, không chờ được đến mai nữa cơ mà. Theo logic đó thì đáng lý ra xe phải ngừng dọc đường cho mình xuống, nên tôi hơi hoảng khi xe ghé vào một con đường nhỏ, tài xế ngừng xe sát lề rồi tắt máy, mở cửa xe xách túi bước xuống, còn ngoái lại la lớn "tới rồi bà con ơi", rồi tọt luôn vô căn nhà gần đó. Tôi vội chạy theo xuống đường, thấy tấm biển nhỏ treo trước nhà ghi "Nhà xe Cô Hai" lại càng hoảng nữa, vội túm ngay chú lơ hỏi vậy là sao. Chú lơ tỉnh queo "ông ngồi nghỉ chút đi, nhà thờ bên kia đường kìa, chút nữa chờ tài 2 lên, tụi tui gom khách vô Krong Pa rồi thả ông qua bên kia luôn". À, bây giờ mới biết tại sao trước xe lại ghi bến đến là Krong Pa. Bỏ Tống nghiên vẫn còn đang trùm mềm ngủ trên xe, bọn tôi lang thang qua mấy con đường nhỏ thăm dò trước, nhà thờ Phú Bổn cách đó chừng 500m nhưng chả thấy có dấu hiệu gì của nhà trẻ cả, bù lại anh em phá được nghi án lớn được đặt ra từ đầu:

Tên chính thức hiện nay là Ayunpa, viết thành một từ

Và tên trường là Nay Der, chứ hỏng phải là Nay đè :lick:

Nói vui thêm một chút về tên thị xã, tấm bảng quy hoạch được chụp bên hông UBND TT, buổi tối hôm đó anh em lang thang ra ngoài đường định tìm quán cà phê và quay lại chỗ này, đây là một ngã tư lớn có cái bùng binh đàng hoàng, băng ngang đường là một bảng đèn led chạy những dòng chữ tuyên truyền, mình bắt quả tang câu "Nhân dân Thị xã Ayunpa quyết tâm thực hiện công cộc xây dựng đất nước !" bèn rủ anh em tính chụp tấm hình làm bằng, cả sáu đứa ngóc mỏ lên nhìn chăm chăm vào tấm bảng, nhưng hình như nó biết hay sao ấy, các câu sau đều đúng cả chính tả lẫn văn phạm. Mỏi cổ quá tớ cúi xuống, quay đầu một vòng và phá lên cười khi sau lưng cả bọn, người dân thị xã cũng đổ ra đường, cũng ngóc mỏ lên trời ngắm nghía, thậm chí họ còn chỉ trỏ lên trời nữa chứ. Có hai chú bồ câu đang đi tuần thấy vậy, ngừng xe bước xuống lại gần, một chú xốc xốc lại thắt lưng cột súng, lấy giọng oai vệ hỏi một người dân đứng đó "chuyện gì vậy ?", ông kia chắc đã đoán ra nãy giờ bọn này tìm cái gì, đang quê thì bị hỏi vặn bèn xẵng giọng trả lời "mấy cô cậu này mới trên núi xuống, ở trển đâu có cái bảng giống vầy đâu !" đã vậy, bên phải hàng chữ có cái hình GIF động, hết nhảy con rồng đến con heo, nhỏ Sao Mai và cu Bec chốc chốc lại reo lên "A, con rồng... Ý, con heo kìa..." làm hai chú quê quá bỏ đi một nước.

Nói tiếp đoạn xe đã đến nơi và anh em tìm ra được nhà thờ Phú Bổn, do đi nãy giờ cũng hơi lâu, sợ chú Tống nghiên thức dậy không thấy ai lại khóc nên cả bọn quay lại nhà xe, vừa lúc tài 2 về đến, chừng năm phút sau xe chúng tôi lại khởi hành tiếp. Xe qua hai khúc quẹo là đến chỗ chúng tôi đứng hồi nãy, ông tài xế lại hỏi đi đâu, lúc đó mới té ra là chả ai biết nhà trẻ Bình Minh hay trường bà Sơ là chỗ nào cả !!! Do chỗ đó cấm đậu xe nên ông tài quặu cọ đuổi hết cả đám xuống xe cùng hàng hóa, còn chỉ với cho một câu trước khi rồ máy chạy, nghe cũng ... có lý :-( "ông tìm bà sơ thì đi kiếm ông cha mà hỏi :no:"

Khá là hoang mang, gọi về cho lão Dê thì lão ấy cứ như đinh đóng cột là chỗ đó ai cũng biết cả, gọi đến sơ thì không ai nghe điện thoại, tôi quyết định bỏ hết mọi người lại coi chừng đồ, còn mình thì lội bộ đi kiếm. Suy nghĩ theo logic là nếu đó là nhà trẻ thì đi tìm coi nhà ai có con nít mà hỏi, chắc chắn họ phải biết. Hỡi ơi, hỏi được ba nhà thì cả ba chả ai biết nhà trẻ đó ở đâu cả, các bạn thối chí la ỏm tỏi lên, chợt nhìn thấy một bà lão bán hàng rong đang ngồi nghỉ bên kia đường, tôi chợt bị thôi thúc phải chạy tới hỏi bà này nhưng không biết tại sao lại quyết định như vậy, bà lão nghiêng đầu hỏi lại "nhà trẻ của bà sơ hả ?" rồi khoát tay chỉ vào con hẻm nhỏ kế bên, chúng tôi chạy vội vào và ô kìa .... (nghĩ ra rồi, bà lão bán hàng rong thì phải biết trường học ở đâu, hỏi bả còn hay hơn hỏi CSGT nữa) :lick:

Dù là ngày nghỉ nhưng trái với những nhà trẻ và tu viện trong thành phố, cánh cổng vẫn mở rộng. tôi bước vào và phải đi khá sâu vào sân trong mới gặp được một sơ, sau khi chào sơ và tự giới thiệu mình là người của THX, sơ mừng rỡ bắt tay tôi rồi quay vào trong la lớn "các con ơi, ra khiêng máy phụ với mấy chú, các chú THX đến rồi này". Một bầy con gái chừng gần năm chục em chạy ra, chú Bec với chú Nghiện hoảng vía chạy tuốt ra ngoài cổng trốn (hic, đồ chết nhát, giờ mới biết nguyên một đống đồ đạc và ba lô nằm ngoài đường cho mình nhỏ Sao Mai coi chừng), Long_Phung bỏ nhỏ tôi "anh em mình khiêng mấy cái thùng đã muốn chết dịch rồi, đám con nít này làm sao khiêng được, từ đây ra đó xa lắm à", tôi liếc vào trong thấy có một nhà xe bèn hỏi mượn sơ, với suy nghĩ là kiếm cái xe đạp mà đẩy cho nhẹ, sơ hỏi thế xe rùa có đẩy được không ? Hai thằng mừng húm vội vàng gật đầu lia lịa. Các em gái chạy vào trong đẩy ra hai chiếc xe rùa, thế là cuối cùng, sau gần 700 km và nguyên một đêm, các máy vi tính đã đến nơi an toàn

Từ trái sang, Dennis Beckham, Sao Mai (bạn của Long_Phung), Magusvn (Nguyên, em của LQKhoi), Kiettt (tui nè :lick:), Tongnghien và Long_Phung

[/I]

Đua coi đứa nào tới trước, nhưng xe của tui bị gẵy hết một càng nên nếu cần ngừng lại thì không đậu được, còn xe kia vừa chở nặng hơn, vừa ... 2CV, bởi vậy nó chạy trước

Còn mấy tấm hình đua xe rùa nữa, nhưng máy để auto mà xe thì chạy nhanh, chú Bec canh không kịp nên hình bị nhòe, không post được.

dly
06-05-2010, 09:17
Anh chơi ác quá hà. Để cái size ảnh như vầy mắc công tui phải Resize lại để đưa qua trang THX

(Mà cái tên nào cũng ác. Có mỗi trang chính của CT set chi mà size ảnh nhỏ xíu xiu, size ngang 600 cũng bị tràn lề :mad: đã vậy phần ảnh đính kèm cho bài viết cũng bị lỗi nữa chớ. Cứu đê!!!!)

kiettt
06-05-2010, 15:08
Ai biểu ông copy - paste chi, để từ từ tui làm lại bên kia. Tại cũng tính là làm 2 bộ ảnh, bên đây thì bự bự chút cho nó sướng, bên kia thì nhỏ nhỏ chút cho nó vừa. Còn văn chương thì hai bên đâu có giống nhau được. :lick:

Sau khí các thùng hàng đã yên vị ngay ngắn trong phòng, sr Tam cho biết hôm nay các sr có giờ học, nên sẽ chỉ chỗ nghỉ ngơi trước, anh chị em tắm rửa xong sẽ lên phòng khách ăn sáng, rồi muốn làm gì đó thì làm, đến trưa sr mới nói chuyện được, tôi bèn quảy túi đi theo sr, còn mấy đứa kia thì ...

Thậm chí nó còn chưa chịu bỏ cái nón ra nữa :no:

Cả bọn được xếp vào nhà khách khang trang, sạch sẽ, đầy đủ tiện nghi

Trong khi các máy tính cả cũ và mới đã sẵn sàng chờ để được setup

Sau khi ăn sáng xong, cả bọn bắt tay vào việc ngay, sau khi xả thùng, lên bàn và cắm dây, phát hiện ra thiếu ổ cắm, tôi và Dennis thả bộ ra phố tìm một tiệm bán đồ điện, tiếc tiền nên anh em không mua đồ làm sẵn mà mua đồ rời về nhà làm, vừa tiết kiệm được tí tiền, vừa yên tâm hơn vì ổ đúc sẵn dây điện người ta làm bé tí xíu

Ai vào việc nấy

dly
06-05-2010, 15:38
Á! Lúc này gọi điện cho lão, lão không thèm bắt máy nè. Tức mình gọi cho thằng cu Nghiện. Nó bảo nó đang bận lắm, mình hỏi làm gì vậy. Nó cười cười trả lời giọng đểu đểu" em... em dùi cái lỗ".

Bực mình! Cúp. :mad:

Thì ra....

Long_Phung
06-05-2010, 16:04
Mới upload xong đưa lên cho nó nóng:

Sinh hoạt cùng các em nội trú:

http://www.youtube.com/watch?v=zfLOMLu94mU

Em bé áo kẻ đỏ bị 02 anh "lênh khênh" bắt tay...
Chú Bec thì kết với H'Nhan...
Còn khúc nữa quay 01 em gái hát mà .. quay ngang chưa bít làm sao để nó đúng chiều!!

kiettt
06-05-2010, 17:18
Mới upload xong đưa lên cho nó nóng:

Sinh hoạt cùng các em nội trú:

http://www.youtube.com/watch?v=zfLOMLu94mU

Em bé áo kẻ đỏ bị 02 anh "lênh khênh" bắt tay...
Chú Bec thì kết với H'Nhan...
Còn khúc nữa quay 01 em gái hát mà .. quay ngang chưa bít làm sao để nó đúng chiều!!

Vẫn biết là mình xí chai, mà sao lên phin mình kinh dị vậy cà :crying:

Á! Lúc này gọi điện cho lão, lão không thèm bắt máy nè. Tức mình gọi cho thằng cu Nghiện. Nó bảo nó đang bận lắm, mình hỏi làm gì vậy. Nó cười cười trả lời giọng đểu đểu" em... em dùi cái lỗ".

Bực mình! Cúp. :mad:

Thì ra....

Đâu có đâu, giờ đó đứa nào cũng hạ thổ cả, cấn bụng quá nên điện thoại ai cũng bỏ hết lên bàn, có mỗi thằng đó nó đi nghịch cái đàn mới nghe được điện thoại đấy chứ.

dly
06-05-2010, 18:36
Cái chú Lông rụng này làm gì cái máy tớ mới gửi lên thế hả? :mad:

kiettt
06-05-2010, 20:25
Xời, nó là cái thằng làm người ta mất ăn mất ngủ đấy ông ạ.

Ông nội ấy cương quyết không chịu lên hình, hạ thổ xắn quần mó máy một hồi ông ấy vẫn không chịu boot, lôi RAM ra bắt quyết, phun nước ... phép, chùi vào quần,... rốt cuộc ông ấy cũng chịu chạy. Ráp vào gắn lên đàng hoàng, ông ấy chạy chừng 5' thì màn hình mất màu đỏ, đem cái màn hình khác thế vào thì tới phiên màn hình đó chạm flyback, tháo màn hình ra đổ cả nửa cây keo vào mới êm, nhưng chạy đến tối keo nó chảy ra lại bị nổ nữa, rốt cuộc tiều 2 cái màn hình. Còn ông nội CPU đó đã chịu yên cho đâu, ổng tèo thêm cục pin CMOS, may mà hôm sau ra chợ còn một tiệm bán, mua về gắn vào thì bể đến cái đế gắn cục pin, lại phải thêm một mớ keo nến đổ vào mới chịu phép.

Tháo được cái núm vú ra, vừa thò tay vào chùi chùi chợt điếng người khi nhớ ra quên xả điện, may mà đã leo lên ghế ngồi chồm hổm rồi. Nó mà giật cho một phát chắc bay luôn lên núi quá.

Hôm đó tư thế này là chủ đạo, mỏi chít luôn nhưng chắc ăn

Làm xong phải mời ổng ăn chuối, uống nước ổng mới chịu im đó

Em nào chạy được thì lên bàn ngồi ngay ngắn, em nào tối thui được gom lại một góc, chết sống gì tính sau. Anh em ưu tiên cho số lượng máy sống trước

Nhà tạm, nơi mà tất tật cái gì không chịu làm việc thì nằm đó, chờ hội chẩn, trong ảnh, cả tiền cảnh và hậu cảnh đều dang cánh, chuẩn bị bay xa .....

Sau khi hội chẩn, cũng cứu lại được 1 CPU, còn món nào thẳng cẳng luôn thì đi ra góc khác, chờ vào thùng vĩnh biệt, cái này cũng vậy, cả tiền cảnh và hậu cảnh đều thẳng cẳng, trở cán tournevis gõ đùng đùng mà không nhúc nhích

Khúc này là đã qua ngày Chủ nhật rồi, khoảng 1, 2 giờ sáng gì đó. Chú này chịu hết nổi nên đi luôn, nhưng cái chính là sợ ma, không dám về phòng một mình.

Đại khái đó là một ngày thứ Bảy rất dài, anh em làm quên hết thời gian, mỗi đứa ôm một máy. Dennis và Magusvn dù không có nhiều kinh nghiệm làm máy cũ cũng nhiệt tình tham gia, chút xíu lại hỏi anh ơi, cái này làm gì nữa. Mình và Long_Phung đang chăm chú vào việc, nó hỏi cái gì cũng ừ, cứ làm đi. Sự nhiệt tình và thiếu kinh nghiệm của hai chú rốt cuộc cũng gây hậu quả, dù không nghiêm trọng lắm, một bộ nguồn vì cắm lộn điện nổ như bom, may mà Long_Phung mang theo một cái sơ cua.

Đến khoảng gần 0300 ngày chủ nhật, mọi chuyện coi như tạm ổn. Toàn bộ 5 máy mang lên đã chạy, các linh kiện mang thêm và từ các máy đã chết dồn vào nâng cấp cho một máy tại chỗ thành Win XP với cấu hình cực khủng, 4GB RAM và ổ cứng ... 2GB, riêng còn lại một chú Win 98 thì không còn khả năng cải tạo nữa, đành chịu. Theo yêu cầu của sr Thoa phụ trách việc kèm cặp các em học vi tính, một số software trong cuốn sách "giáo trình tin học cho PTCS" gồm 3 cuốn đã được down về và cài đặt lên tất cả các máy, Hai máy tính ở văn phòng cũng được khắc phục vài hư hỏng nhỏ, bắt được hằng hà sa số virus trong máy và các USB. Khoản này thì công đầu phải kể cho chú Lông Rún, may nhờ chú ấy lăn lộn chốn giang hồ nhiều nên biết cách tay không bắt virus, chứ gặp tớ thì không có tool là tớ chịu :lick:

Long_Phung
07-05-2010, 13:13
Cái tên mình đẹp là thế, vô LM thành "Lông Rún" với "Lông Rụng" là sao ta?
Để post hình tiếp cho bà con thưởng ngoạn..

Chú này hình như là người "Ngoài nước"... Tội nghiệp cháu bé dạy múa .. toát mồ hôi. Chú kia thì thích thú ... cười.
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture272.jpg
Tiếc là không chụp được cái kiểu mà chú... hun gió.

ktvnguyenchien
08-05-2010, 13:59
H'Nhan đại diện cho các em lên phát biểu.
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture369.jpg
Và bác Kiệt đáp lời:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture239.jpg
Sau đó là giao lưu...

Chú Nghiện:http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture206.jpg
Các em ngưỡng mộ chú như thiên thần: ( nhìn mặt H'Nhan thì thấy á..
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture205.jpg

Chú bẹc:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture224.jpg
Bác kiệt thắc mắc "đâu là cồng, đâu là chiêng":
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture480.jpg
Và hơi ngạc nhiên khi biết "cồng chiêng đều là 1"

huongct
08-05-2010, 14:46
Nhìn bác Kiệt phong độ 'giang hồ' quá hén ! lol Giống hệt thầy Hiệu trưởng xuống ... khè mấy đứa nhỏ ! lol
http://img85.imageshack.us/img85/8707/picture239y.jpg (http://img85.imageshack.us/i/picture239y.jpg/)
Không biết thầy ấy nói gì ... mà hổng thấy em nào dám cười ... ! :D

TongNghien
08-05-2010, 15:43
Nhìn bác Kiệt phong độ 'giang hồ' quá hén ! lol Giống hệt thầy Hiệu trưởng xuống ... khè mấy đứa nhỏ ! lol
...

Chứng tỏ các bạn ấy rất nghiêm túc, ngoan, và tôn trọng người đối thoại. Vì người ta mới mở miệng chưa kịp nói xong câu nào thì làm sao cười ? :D

kiettt
08-05-2010, 23:24

Hồi nhỏ đã từng bị thày khè rồi, mà hồi đó đâu có sợ, nên bây giờ chả việc gì phải khè bọn trẻ cả, vì nó đâu có sợ mình đâu, chỉ cần sự thật, hoàn toàn là sự thật thôi. Được sr phụ trách cho biết các em học hành rất vất vả, do bị mất căn bản từ nhỏ, tất cả các môn học đều phải học bằng ngoại ngữ (tiếng Kinh), không phải tiếng mẹ đẻ của mình, bạn có thể cãi là con nít Việt Nam sang Mỹ học cũng thế thôi, điều đó trật lất vì chương trình học của hai bên khác nhau, sự phong phú của tiếng Việt không hề thua kém tiếng Anh nên bạn có thể đủ từ để hiểu được ngôn ngử kia nó muốn diễn đạt cái gì, đơn giản mình chỉ nói với các em là sự học nó khó lắm, không dễ đâu, nhất là đối với các em, dù sao các em vẫn phải cố gắng học, không chỉ học cho mình mà học để đồi đời, học cho gia đình, cho xóm làng, cho đàn em sau này, nói chung là khác khái niệm đao to búa lớn được diễn đạt bằng một cách dễ hiểu và thành thật (tôi tin rằng chỉ có học giỏi mới đổi đời được, lúc nói với các em tôi tin điều đó và hiện giờ tôi vẫn tin).

Đến sáng chủ nhật 1/5 (mới đó mà đã một tuần rồi), chúng tôi nhân lời mời của sr phụ trách tham dự thánh lễ của người Ja Rai, coi như một dịp để tìm hiểu thêm về văn hóa của họ, nhà thơ ngay bên cạch trường học, là một khoàng đất khá rộng, một góc là nhà thơ, gọi là nhà thờ cho oai vậy chứ nó chỉ là một khung nhà tiền chế (dân công trường hay gọi là khung kèo Tiệp, kiểu dáng vậy thôi chứ chất liệu thì không bằng được), có mỗi cái mái nhà, bốn bên chung quanh không hề có vách (tôi thoáng nghĩ, chỗ này mà mưa là chết chắc luôn, không kê chuyện mưa tạt vào, nội cái khoảng sân thành một bãi sình lầy cũng đủ mệt cho đồng bào giáo dân đi dâng lễ rồi.

Cổng vào nhà thờ, trang trí theo nghệ thuật của người bản địa

Một góc nhìn khác
center]http://img191.imageshack.us/img191/4950/congnhatho2.jpg[/center]

Bàn thờ đơn giản, chỉ một cây nêu dựng bên một góc, tấm thổ cẩm phủ dài xuống, đơn giản và thật lịch sự

Ca đoàn của nhà thờ là một dàn cồng chiêng, sr Cúc hướng dẫn chúng tôi đi cho biết đây là cách duy nhất để đội công chiêng của làng có dip tập luyên thường xuyên vì tuy không gian văn hóa công chiêng tây nguyên đã được Unesco công nhân là di sản văn hóa phi vật thể của thế giới (hình như từ năm 2005 thì phải), các đội cồng chiêng chỉ được tập hợp và tập luyên mỗi khi gần đến kỳ liên hoan, còn bình thường thì không có kinh phí cho họ tập luyện, (kinh phí ở đây chỉ là đi tập thì có lương, để họ có thể tạm ác lại công việc đồng áng hàng ngày), khi tham gia vào ca đoàn họ phải thường xuyên luyên tập. Dâng lễ hôm đó là linh mục Ân thuộc Dòng Chúa Cứu Thế, một linh mục người kinh khoảng chừng hơn 30 tuổi nói tiếng Ja Rai rất sõi, hình như chỉ có 6 đứa bọn tôi là những người kinh duy nhất trong nhà thờ, người Ja Rai tham dự thánh lễ với một thái độ rất thành kính và trang nghiêm đến không ngờ

Sau thánh lễ, chụp hình chung với cha Ân, được biết cha mang căn bậnh hiểm nghèo, có thể chết bất đắc kỳ tử bất cứ lúc nào, mỗi ngày Chủ Nhật cha phải chạy hết 8 nhà thờ cách nhau khá xa, mỗi lần cha từ nhà thờ này chạy ua nhà thờ kia, điểm đầu phải gọi báo cho điểm đến giờ cha đi và dự kiến trong bao lâu thì đới, quá giờ là mọi người đổ xô đi kiếm.

Long_Phung
09-05-2010, 11:34
Bàn thánh trong nhà nguyện, đơn sơ và độc đáo:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture359.jpg

Cận cảnh bàn thánh:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture321.jpg

Diện tích khoảng 4x6 mét, sức chứa khoảng 100 người. Sức chịu đựng thì.. hên xui vì tất cả đều cũ kỹ và xuống cấp theo thời gian:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture262.jpg

Đồng bào J'jai tham dự lễ rất sốt sắng-Theo lời Sr Thúy- sốt sắng hơn người Kinh.
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture059.jpg
Người J'jai tính cộng đồng khá cao so với những dân tộc khác tôi đã gặp, sau lễ, mọi người ngồi lại dạy nhau giáo lý. Theo lời Cha Ân: "Họ tự dạy giáo lý cho nhau, Cha chỉ khảo, nếu đạt thì cho qua(rửa tội) còn không đạt thì học tiếp".
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture141.jpg

Thánh ca bằng chữ J'jai:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture087.jpg
Một Nữ tu cho biết: KHUA=Chúa, YANG= trời ( giàng), HANG= ở (cùng)...

Tên của nhà nguyện:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture134.jpg

Trao đổi với Sr Thúy - người dẫn nhóm đi tham dự lễ :
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture208.jpg

traicocxanh
10-05-2010, 00:21
Mang tiếng xe chất lượng cao nhưng khoảng cách giữa các ghế khá chật, cô bé ghế trên sau khi bật ngửa ghế ra sau hết mức gần như nằm lọt thỏm giữa hai chân mình, thế là mình cũng phải ngửa bớt ghế mình ra đằng sau cho chú Chiến lãnh phụ. Cu Nghiện nhìn hai thằng giò dài nửa nằm nửa ngồi, mặt mày nhăn nhó, hắn khoái chí lắm.
Chú kiettt kể chuyện hay quá! Đọc khúc này mà tự dưng cứ cười quài :D

Dòm cái hình này nhớ hồi xưa coi truyện Lucky Lucke

kiettt
10-05-2010, 22:37
Cám ơn Lông rún đã bổ sung, có một chi tiết khá ngộ nghĩnh là khi đang dâng lễ, tới phần mọi người cùng hát, sr Thúy chuyền cho chúng tôi cuốn sách thánh ca, cả bọn gân cổ lên hát theo khí thế lăm, được vài câu cả bọn nín bặt vì nghe sao nó kỳ kỳ, thì ra anh em ta hát theo solfère mấy bài quen thuộc, người ta hát lời một thì mình đi hát lời 2 :lick:

Vài cảnh trong khu vực nhà thờ

bên ngoài một nhà nguyện nhỏ nằm kế bên nhà thờ, bằng gỗ, sức chứa khoảng 20 người

Bên trong trải chiếu

Toàn cảnh bên ngoài, nhìn thèm quá mà không dám leo lên, sợ nó sập

Bên trong nhà nguyện lớn, nhiêu đây sức chứa nhiều lắm chừng 50 người là chắc không đủ không khí để thở rồi, tải trong thì không chắc lắm vì sàn gỗ khá ọp ẹp, mình tớ đi mà nó đã rên rỉ lắm rồi :lick:

Trước cửa nhà nguyện lớn

Mẹ địu con sau lưng chờ ba đem xe tới đón

cùng kiểu như vầy có một cảnh hay lắm mà không chụp kịp vì nòng ngắn, zoom không tới, chạy lại dí máy vô mặt người ta thì kỳ quá, một cô bé đồ chừng 20 tuổi, mặc quần jean xệ rún, mang giày converse đàng hoàng, quấn cái khăn địu con sau lưng (nào giờ coi TV không biết dân tộc nào, thấy người ta địu em bé sau lưng bằng cái gùi, người JaRai dùng một tầm khăn lớn cột túm các góc lại, em bé nằm trong cái khăn đó sau lưng mẹ), em bé sau lưng cô này hơi bị xệ xuống, cô gác chân lên một chiếc xe gắn máy đậu trong sân nhà thờ, hất vai một cái, em bé văng lên ngồi trên đùi mẹ, cô cột túm lại các góc khăn cho chắc rồi lại hất thêm cái nữa, em bé gọn gãng xoay lại nằm gon trên lưng,

hieept
11-05-2010, 12:52
vậy là gần 4 năm rồi ^_^ mình chưa có dịp thăm các sơ và mấy em nhỏ..

dly
11-05-2010, 12:57
Hôm trước ngày anh em lên đường Sr tam có hỏi thăm những anh em cũ. Anh trả lời mọi người bặt tin nhau.

hieept
11-05-2010, 13:08
bữa rồi có một người bạn gửi cho một đường link ayunpa.net
vào đọc thấy có bài viết của em, chợt thấy nhớ ghê
nếu lúc đó không ghi lại như thế chắc bây giờ em đã quên...

vài bữa lên thăm lại aynpa thôi

anh cũng ko biết tin tức gì của thahnv và jolibe hả?

dly
11-05-2010, 13:10
Ngày anh em đi Thắng nó mới làm chuyến xuyên Viêt. Vừa về tới SG thì lao đầu vào thi (Chắc rớt) Còn Jo thì lo ôm con mọn có léo hánh chi được nữa

hieept
11-05-2010, 13:17
nó làm việc như vậy đi xuyên việt suốt sướng ghê chứ
2 năm rùi em ru rú ở nhà, đi làm, về nhà.. kể từ chuyến bến tre năm 2008 đó

TongNghien
11-05-2010, 13:24
nó làm việc như vậy đi xuyên việt suốt sướng ghê chứ
2 năm rùi em ru rú ở nhà, đi làm, về nhà.. kể từ chuyến bến tre năm 2008 đó

Khổ tu ! :emlaugh:

hieept
11-05-2010, 15:07
đúng rồi đó bác tổng nghiện..
sắp xuống núi rồi

nếu ko có gì thay đổi thì khoảng vài tháng nữa là lại quảy ba lô lên đường tiếp tục sự nghiệp tin học xanh ^^

TongNghien
11-05-2010, 18:41
Cái tên mình đẹp là thế, vô LM thành "Lông Rún" với "Lông Rụng" là sao ta?

...

Người ta rõ ràng tên là: Lông Phùng, mà cứ kêu ngạo là "Lông Rún" với "Lông Rụng" là sao ?!! :no:

Đề nghị các bạn xem xét lại thái độ nhé, đừng để sân chơi chung bị lấm lem... vì... lông rún... rụng... :buck:

dly
14-05-2010, 16:16
Mấy anh ơi! Hết tường thuật rồi à :mad:

Nửa đường gẫy gánh thế này mà sao có người lại được cưng thế nhỉ?

kiettt
14-05-2010, 18:20
Tuần sau đi, để đi chơi về đã, đang hâm nóng tình yêu ngoài Phú Quốc :punk:

hieept
15-05-2010, 09:48
..đang hâm nóng tình yêu ngoài Phú Quốc :punk:
gần 3 năm trước bác Dê Lỳ cũng có một chuyến giống vậy đó bác kiettt :P

Long_Phung
15-05-2010, 14:48
Mấy anh ơi! Hết tường thuật rồi à
Nửa đường gẫy gánh thế này

Quê mấy người... vặt Lông á..

Tiếp chùm ảnh bên ngoài khuôn viên nhà dòng và nhà thờ: ( Huhuhu, em mất Iphone, nên còn có vài hình upload lên Photbucket)

Truyền thống và hiện đại:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture457.jpg

Mọi người nhìn nhóm THX như người ngoài hành tinh:
Người lớn:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture441.jpg
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture275.jpg
..và con nít nhìn vật thể lạ...
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture353.jpg

http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture396.jpg

Hai lão này lảm gì ta?

http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture010.jpg

Chuẩn bị có rượu cần uống bằng.. ly:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture478.jpg

Ku này nịnh .. để làm rể J'jai nè:
http://i724.photobucket.com/albums/ww246/NhomBacAi/AYUNPA/Picture365.jpg

TongNghien
15-05-2010, 22:42
Đẳng cấp nằm ở đây...

http://i656.photobucket.com/albums/uu289/3T_images/TinHocXanh_Ayunpa_20100430/pic_up_00.jpg

ktvnguyenchien
17-05-2010, 13:09
Lại tự sướng hả, qua đây:
http://ddth.com/showthread.php?t=358514&page=2

kiettt
17-05-2010, 20:20
Cả bọn được các em yêu cầu cùng múa điệu "xoay chiêng", chiêng gõ thành bài, các em vừa hát vừa múa, giống hồi nhỏ đi sinh hoạt đội, nắm tay nhau múa thành vòng tròn vậy

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/xoaychieng3.jpg

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/xoaychieng2.jpg

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/xoaychieng1.jpg

Coi có người mắt dại đi vì sung sướng kìa

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/tien_Hnhan.jpg

Đối thủ của hắn có vẻ trên cơ hơn, làm cho nàng cười

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/hung_HNhan.jpg

Em bảo làm gì là tuân theo răm rắp

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/giaoluu5.jpg

Miễn sao em cười là được

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/giaoluu6.jpg

Các em tập trung lại, Ksor H'Nhan hình như là chị cả của cả trường, đang học lớp 12, đại diện cho trường cảm ơn các "chú"

[http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/Hnhan1.jpg][/center]

Và hát tặng các "chú" một bài

Cả trường cùng hát theo

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/giaoluu1.jpg

Sơ bề trên cho biết các em đang gặp khó khăn khi phải viết một luận văn nói về một tấm gương vượt khó mà không tìm được đề tài, và đề nghị Tiến Ngông thuyết pháp cho các em từ bản thân mình, có vẻ có kết quả khi Tiếng ngông hùng hồn đăng đàn diễn thuyết, lấy mình ra làm ví dụ cho các em về việc dù gặp khó khăn, nhưng nếu quyết tâm ta vẫn học lên cao được

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/tien_thuyetphap2.jpg

Các em nghe như uống từng lời, nể phục "chú" Tiến lắm

http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/tien_thuyetphap1.jpg

Dennis Bergkamp
24-06-2010, 22:01
http://i665.photobucket.com/albums/vv14/Kiettt/Ayunpa/tien_thuyetphap1.jpg

Lão này đúng là tục, toàn các em nhỏ ko mà cứ ưỡn ra...mất nết quá.