PDA

View Full Version : Quạt CPU kêu lớn quá

dangvanda
21-04-2010, 17:02
Anh chị ơi. Giúp em với. Khi máy tính sử dụng nhiều chương trình ứng dụng thì quạt CPU kêu lớn quá.

Có cách nào giúp giảm tiếng ồn của quạt CPU không?

Em cảm thấy nó kêu hơi lớn, làm ảnh hưởng đến mội người xung quanh.

Thanks nhiều lắm.

gvhieu
21-04-2010, 17:28
Khi máy chạy nhiều chương trình thì nó sẽ nóng lên, nhất là cpu vì vậy quạt sẽ quay nhanh hơn để làm mát, nếu làm mát không kịp thì nó sẽ tự động tắt để an toàn cho CPU.
Quạt CPu của bạn kêu to, bạn có thể khắc phục bằng cách vệ sinh quạt, tra dầu máy cho quạt, ở quạt có 1 vết cắt, bạn cậy nó lên và tra dầu vào, nhớ vệ sinh cả miếng nhôm, sau khi lắp lại miếng nhôm tản nhiệt thì nhớ bôi ít keo tản nhiệt, để CPu tản nhiệt nhanh hơn.
Thân!

không dây
21-04-2010, 18:38
cũng có thể sài lâu quá nên khô nhớt bên trong

nghuyenanhphan
21-04-2010, 20:59
Anh chị ơi. Giúp em với. Khi máy tính sử dụng nhiều chương trình ứng dụng thì quạt CPU kêu lớn quá.

Thanks nhiều lắm.

Mọi người nói đúng đó. Cũng cần quan tâm đến vấn đề quạt đó có công suất vốn đã nhỏ. Khi còn mới, nó còn có thể gánh được hoạt động mức độ cao của may. Khi cũ rồi, hiệu suất lại kém đi. Không tải nổi nữa nên mới bị vậy. Cùng với 2 biện pháp trên, nên xem lại quạt có thực sự tương thích với may không ? Nếu không thì nên thay thế loại khác phù hợp hơn.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Thanks nhiều lắm.

Kiểm tra thêm vị trí các khóa lẫy đã chính xác chưa ? 1 lẫy không khóa hết khiến khung quạt bị cong, gây chạm cánh vào khung cũng gây ra nhiều phiền phức đấy.