PDA

View Full Version : Máy bị sụt nguồn liên tục.Giúp em với!

xamexavi
20-04-2010, 23:00
Máy của em dạo này xảy ra hiện tượng là đang dùng thì máy bị restart và khởi động lại liên tục,mỗi lần khởi động lạo thì phải 4-5 lần mới log vào lại được và có lúc còn chết luôn không vào được.có những lúc dùng 4-8 tiếng thì không sao nhưng có lúc bật máy lên dùng được vài phút thì bị,nhiều khi bị restrart lại,cứ như là bị yếu điện,chạy lên màn hình đen rồi lại restart lại,phải rút điện ra mới tắt được máy.Nếu để khoảng 1-2 ngày mà không dùng thì lúc bật máy lên không có được vì giống như không có điện,rút nguồn ra cắm lại thì mới khởi động được.Phần mềm thì em nghĩ là không phải vì hiện tượng này mới xảy ra cách đây 2 tháng.Mong các anh trong diễn đàn giúp đỡ em,em cảm ơn các anh!

gacon09
20-04-2010, 23:30
máy mình dạo trước cũng hay bị như thế , bạn thử tháo pin ra rùi cài lại cmos thủ xem, hoặc cũng có thể nguồn máy của bạn ko ổn dịnh, chúc bạn thành công

thanhdat89
20-04-2010, 23:39
Trên tiêu đề đã biết là bị sụt nguồn mà không tự sửa dc hả bạn.

Mượn thử cái nguồn của ai về cắm vào thử xem là biết mà.

songquang
20-04-2010, 23:47
Yheo Q nghi day la mot loi cua chan RAM, nêu khong ban kiem tra lai nhiet do cua CPU. Nguon cung la mot nguyen nhan nhung dieu do rat it. theo minh ban thao may ra no mot quan rua xe ngan nha nho o thoi bui toan bo may nhat la nguon, chan ram. sau do ban thao cpu va chay ra ngoai mua 1 lo ko tan nhiet quet len chip. ban thu cach do xem sao. hi vong thanh cong

dazaikq
21-04-2010, 13:45
nên coi lại Fan CPU, vệ sinh máy, bôi keo tản nhiệt cho CPU. Nếu kiếm đc bộ nguồn tốt test thử thì tốt. chúc thành công, lúc trước tui cũng bị pahir thay bộ nguồn mới đó. :D

xamexavi
21-04-2010, 22:54
Thực sự thì mình cũng không hiểu nguyên nhân tại sao,chỉ thấy hiện tượng giống như bị sụt nguồn nên mình đoán thế thôi. Trước kia thì dùng ok và không sao cả,sau khi nghỉ tết ra mới xuất hiện hiện tượng này. Có lần bật máy không lên,mình tháo 1 thanh Ran ra thì log vào Win đựoc,còn khi lắp 2 thanh thì máy vẫn chạy nhưng không hiện cái gì lên màn hình cả,phải rút nguốn điện ra mấy lên mới được,mình thực sự bó tay luôn,mong mọi người giúp mình tìm nguyên nhân.Cảm ơn mọi người!

dly
22-04-2010, 06:17
Bạn có tiền không? Nếu có mối chỉ tiếp được.

Ra cửa hàng mua cái nguồn khác thay vào

xamexavi
28-04-2010, 13:57
Em cảm ơn mọi người đã giúo đỡ,em sẽ kiểm tra lại tất cả các trường hợp,hiện nay em đang đi công tác dài ngày nên chưa thể về để kiểm tra được,khi nào kiểm tra xong em sẽ báo cáo kết quả với mọi người.Còn về vấn đề tiền thì em hơi kẹt chút,em mới đang thử việc nên hơi khó khăn trong vấn đề này.

huyhauqn
28-04-2010, 15:33
Bạn hãy mở cái nguồn ra khỏi thùng máy, sau đó mở nắp vỏ bên ngoài -> bạn vệ sinh sạch sẽ -> quan sát xem có cái tụ nào bị phồng lên hok ? nếu có -> hỏng nguồn !!! có gì bạn có thể liên lạc theo mail : huyhauqn@gmail.com

hoanglamk3
15-05-2010, 01:07
máy của bạn mới có hiện tượng này phải không ? lý do này tui gặp rồi nhưng không biết bạn co may mắn nhu tui không bạn mở nắp may' ra và quan sât quạt tỏa nhiệt của chip và mạnh dạn sờ vào miếng nhôm tỏa nhiệt nếu thấy nóng ran. thì có 2 cách 1 là thay quạt chíp 2 là khắc phuc = cách tháo quạt ra cho 1 ít dầu ăn vào trục quay của no' ( điều kiện là hơi nghèo và có 1 ít kiến thúc về vật lý ) hè hè đùa đấy làm thủ xem có đc không