PDA

View Full Version : có phải hư ram ko

phat115
19-04-2010, 20:36
mình mua máy đc khoảng 1 năm cach đây vài tháng thì máy bắt đầu có tình trạng kô sài đc 1 sô phần mêm như lacviet ,pts và 1 sô game mình quyết định cài lại win sao đo vẫn như thế , khoang 2 thang gần đây thì máy hay bi đứng mà tự reset ,cai win rất khó vì hay bị màn hình xanh nhưngvan64 bị lỗi cách đây 2 tuần thì đang nghe nhac máy tự dộng reset và không vào man hinh desktop đc load win nữa chùng lúc chạy cây màu xanh thi bi treo máy , vai hôm sao thì máy bị treo khi load ổ cúng giờ thì chỉ còn chay bios thôi
mình đã tháo ram ra lau và cắm lại nhưng vẫn bị vậy kố biết có phải tại ram hư kô nhỉ ( mình cũng đã thử cắm vào khe khac )
mong cac bac tốt bụng giúp mình

MMM
19-04-2010, 21:03
Máy của bạn gặp tình trạng có thể tập trung vào 2 nguyên nhân hư ram hoặc Ổ cứng,bạn thử tháo ổ cứng ra và dùng đĩa Hirent boot boot thử xem ok không ( vào win xp mini thử ), nếu OK thì có thể ổ cứng bị muốn hư ,bạn format cấp thấp lại ( Low level format ) có trong đĩa hirent luôn ( phần Harddisk tools),Format cấp thấp có thể giúp 1 số ổ cứng trở lại hoạt động được.Còn nếu lần đầu boot không được thì ram hư luôn rồi .

emperor666
19-04-2010, 23:35
Muốn biết hư ram hay ko thì bạn sài memtest nhé. Còn vụ ko chạy được phần mềm hay lỗi màn hình xanh thì bạn cứ chụp cái ảnh hay đọc thông báo lỗi lên đây để mọi người giúp.

nhuquynh882006
20-04-2010, 07:34
bạn thử tháo từng linh kiện ra thử.xem hỏng tại đâu hay bị restart cũng có thể do máy nóng quá chẳng hạn . có nhìu nguyên nhân . còn màn hình xanh do lỗi phần cứng hay cũng cõ thể do phần mềm bạn phải nói rõ anh em mới giúp được,thank

phat115
22-04-2010, 12:00
giờ máy chỉ chay bios ko con vao dc nưa
xong cai bios là may treo den numlock sang bưng luôn

lybon
27-04-2010, 11:55
bạn thử cài win lại xem !

nghianguyenbt
27-04-2010, 12:54
vui long cho hoi may minh ko vao win duoc co ai biet chi dum...cam on nhieu'

Bạn cho mình biết khi load vào win từ bios đến màn hình welcome bình thường ko? có yêu cầu chọn tài khoản đăng nhập win ko?

mat_nick
27-04-2010, 14:20
cài lại win và diệt virut là việc cần làm trước đã!!!xem sao