PDA

View Full Version : Không kết nối được internet khi dung hub de share mang

shinta3000
17-04-2010, 11:50
Nhà mình hiện đang xài mạng FPT gói cước 500k(8MBs)sử dụng modem contrent (cái này lúc vào mạng thì nhà mạng khuyến mãi cho) có 4 port internet , 2 port phone .Lúc đầu mình dùng 2 PC và dùng day cáp RJ45 để kết nối internet từ 2 máy rất tốt , về sau do nhu cầu sử dụng mình share ra 6 máy, 1 port internet mình nối với hub Tenda 4 port , lúc này kết nối internet xảy ra vấn đề , cả 6 máy kết nối internet theo kiểu hên xui . Nghĩa là lúc được lúc không , mặc dù mạng vẫn bình thường vì vẫn có máy trong 6 máy kết nối internet ngon lành , còn mấy máy kia thì phải đợi nửa tiếng hoặc có khi không kết nối luôn , nnhưng ngày mai máy đó lại kết nối internet được và vấn có vài máy không kết nối dc. Mình không biết vấn đề xảy ra ở chỗ modem hay ở cục hub ( modem thì mình bật 24/24) . Mình xin hỏi nguyên nhân và cách khắc phục sự cố này

dazaikq
17-04-2010, 15:57
Bạn koi lại dây mạng bấm đúng không? HUB với máy--> cáp thẳng. Modem với may --> chéo.

chau!
17-04-2010, 18:05
Vì vẫn có lúc vào mạng được có lúc lại không nên không thể do cáp được.Bạn vào modem xem DHCP nó cấp IP cho các máy như thế nào.Modem này hinh như ID:root,pass:12345(nếu là comtrend ct-5624s).Nếu cần thông tin về nó bạn có thể vào
http://www.comtrend.com/cgi-bin/db-search.cgi?template=Product&dbname=product&key2=72&action=searchdbdisplay
để down tài liệu về modem này

emperor666
17-04-2010, 20:36
Bạn về kiểm tra 1 lượt tất cả các trường hợp sau.

1. Start run dùng lệnh ipconfig/all xem địa chỉ ip default gateway dhcp server có ko. Phần DHCP enabled yes hay no. nếu no thì vào trang setup modem điều chỉnh như bạn chau nói. Nếu rồi thì dùng lệnh ipconfig/release để xóa địa chỉ ip cũ chờ 1 chút rồi gõ tiếp ipconfig/renew để đòi ip mới. Được hay ko được thì cứ đọc thông báo lỗi lên đây anh em giúp tiếp.
2. Bấm lại tất cả các đầu dây mạng loại trừ trường hợp bấm lỏng.
3. Thử chia sẻ mạng LAN giữa các máy loại trừ trường hợp switch có vấn đề.
4. Tất cả đường dây mạng ko đi cạnh đường dây điện hoặc điện thoại thậm chí ko đi cùng nhau(vì lý do có thể bạn mua phải dây quá lởm dễ bị nhiễu)