PDA

View Full Version : Vào đây coi nè! Hay lắm đó! không vào coi như phí cả cuộc đời rùi!

Riddle
27-03-2004, 22:18
:w00t: Tui vừa khám phá ra một thứ rất tuyệt vời, post lên đây share với mọi người nè. Đó là cái tuơng tự như cái Registry của window. Cái này hay nắm!, ai dùng registry của window rùi thì biết ngay được cái hay của nó. lol
TRong giao diện Gnome mọi người vào Menu -> Configuration -> Gnome -> Advanced -> GConf Editor. Đó chính là Linux Registry đó! :cool: Đến đây tui tự khen mình một câu: "Thằng ôn này chịu khó khám phá vọc vạch nhể!" mặc kệ cho một số người vô duyên đọc xong bài này sẽ post bài trả lời là "Cái đó xưa rồi cha nội ạ! Bây giờ mới biết, đồ nhà quê lên tỉnh!". :lick:
Vì nó có chữ 'G' ở trước nên tui đoán là cái này là của giao diện Gnome thôi, còn KDE thì tui chưa khám phá nhiều, tui không thích dùng KDE lắm, dùng Gnome chuyên nghiệp hơn :D
Cái Gconf Editor này đầy đủ hơn Registry của Win nhiều, có điều có hay nhược điểm khá lớn: đó là không cho sao lưu lại để phòng tai hoạ và không có chức năng search :bored: tức chưa! Nhưng nó lại có nhiều ưu điểm không thể không kể đến, VD như là hầu hết các thay đổi đều có thể thấy được ngay kết quả mà không cần logoff hoặc restart. lol
Từ nay chúng ta sẽ có sức mạnh điều khiển cả giao diện Gnome (cũng không hẳn là như vậy)
Tui tìm được là vọc ngay, thu được một số thử và cũng bị một số tai hoạ chưa giải quyết được. Tui share ra đây cho mọi người vọc :

Cái này cũng có các khái niệm Key và Value y như Win. Vì có rất nhiều thứ tui tìm được, thế nên tui chỉ chỉ ra để đường dẫn Key thui, còn các biến giá trị ở trong đó, mọi người sẽ tự biết được (toàn tiếng anh thui mà, có phải tiếng Mường đâu mà lo không hiểu :D .

/apps/nautilus/desktop :-> vào key này sẽ có các biến điều khiển màn hình destop, bạn có thể bỏ đi các icon 'Home' và 'Trash' đáng ghét trên màn hình destop, hoặc đổi tên nó đi.

/apps/nautilus/sidebar_panels/tree :-> ở trong cái Explorer, nếu dùng cái tree side panel, bạn có thể làm cho cái tree đó hiện cả file chứ không chỉ thư mục đâu.

/apps/panel/global :-> các panel option
-> mấy cái này tui thử rồi mà không có tác dụng, thể mới đau chứ!
panel_show_delay

panel_hide_delay

panel_minimized_size

/apps/panel/profiles/default/applets/window_list/prefs :-> cái này là để tuỳ chọn các panel của cửa sổ khi bị minimum lại, đổi các thông số về chiều dài lớn nhất hay nhỏ nhất của nó

/apps/gnome-session/options :-> :w00t: cái này rất hay đây. Cái splash khởi động của Gnome trông cũng đẹp, nhưng bạn nhìn mãi cũng thấy chán, vào đây bạn có thể bỏ nó đi, hoặc thậm chí thay nó bằng ảnh người yêu bạn, để mỗi lần khởi động, bạn lại được ngắm 'làng' :D . Và key này còn có các tuỳ chọn khác của phiên làm việc, như auto save setting chẳng hạn ...

/apps/file-roller/general :-> khi bạn dùng giao diện đồ hoạ, bạn nén một tập tin, bạn sẽ không được quyền chọn mức độ nén của tập tin nén, thế nên bạn lại phải vào terminal để gõ gõ, xoá xoá. :bored: Bây giở thì không cần nữa, bạn có thể chỉnh chế độ nén mặc định khi dùng giao diện Gnome để nén

/apps/galeon/Browsing/General :-> khi mở các web browser, nó cứ vào cái trang mặc định nhàm chán, bạn hãy vào đây đển đổi nó như thế nào bạn muốn, như google chẳng hạn

/desktop/gnome/background/picture_opacity :-> value này để đặt độ trong suốt cho hình background của bạn.

Còn nhiều nữa, nhưng tui chưa tìm ra, mọi người cùng tìm rùi share nhé! Có điều lưu ý là có không có sao lưu được nên sẽ rất nguy hiểm đó. Dưng mà có sao đâu, khám phá được nhiều điều mới và chia sẻ cho mọi người sẽ tuyệt vời hơn là giữ được cái OS của mình bình an mãi. Chúc mọi người cùng nhau vọc vạch, khám phá, chia sẻ, thực hiện tinh thần *nux, và ... cài lại Linux thường xuyên nha! :emlaugh:

Còn nữa, trong lúc tui vọc thì xảy ra một tình huống trớ trêu, cái thư mục chứa các shortcut ở destop lại bị thay thành /root chứ không còn là /root/destop nữa, anh bảo thế có đau em không! Tui đang tìm cách sửa lại, nếu ai tìm được ra thì chỉ hộ tui cái, cứ post lên diễn đàn cho mọi người biết là được.

À, có ai biết làm cách nào để new một file trong giao diện Gnome không? Đừng có mà chỉ cho tui cách gõ lệnh terminal đó, tui biết cái đó lâu rùi! :bored:

Thôi bây giờ phải sang KDE tìm xem cái Registry của nó ở chỗ nào, mình có dùng KDE đâu, nhưng cứ tìm cái lol

Riddle
28-03-2004, 00:22
Thôi! Thế là xong! :hang:
Post bài ở trên xong. :rolleyes:
Disconect.
Restart.
Logon in root - KDE.
Làm một vài việc mà ai cũng biết là làm gì.
Logoff.
chờ rất lâu ...
lâu lắm ...
định reset thì màn hình logon hiện ra
Logon in root - Gnome.
chờ rất lâu ...
lâu lắm ...
định reset thì màn hình đen sì hiện ra
Login: root
Pass: [ Password đúng của người ta ]
Login incorrect ... :crying:
Login: riddle
Pass: [ Password đúng của người ta và khác pass trên ]
Last login ...v.v ...
[riddle$] su -
pass: [ Password đúng của người ta ]
[root#] startx
chở rất lâu ...
lâu lắm ...
định reset thì màn hình đen sì hiện ra
Login: :bawling:
làm vài lần như trên, có thay đổi các kiểu
... cuối cùng ...
[root#] /sbin/shutdown -r now :pc:
... tìm đĩa cài đặt Mandrake ...
.... :banghead: ....
... thấy thằng em đi qua, ngứa mắt, đứng dậy, cầm cái ghế lên ... :chair: ...

Trước khi hi sinh Riddle vẫn còn kịp lưu lại những gì mới thu thập được:

/desktop/gnome/peripherals/mouse/motion_acceleration :-> ở trong Gnome hay KDE thì bạn chỉ được chỉnh tốc độ chuột trong giới hạn cho phép, vào đây, bạn sẽ chỉnh được chuột nhanh bao nhiêu bạn muốn, vô cùng luôn nếu bạn muốn ... cái này rất hữu dụng khi bạn sử dụng màn hình độ phân giải cao, khi đó tốc độ chuột bị giới hạn sẽ chậm một cách thảm hại, cài này thì XP là một nhược điểm lớn, vì tốc độ chuột trong Registry lại giới hạn ngược, tức là 0 là lớn nhất, -> không thể tăng tốc lên hơn nữa, vì 0 là kịch rồi mà, chẳng lẽ giảm xuống -1 à?

à quên, cái Gconf Editor đó còn chạy được ở bất cứ giao diện nào bằng lệnh sau:
/usr/bin/gconf-editor

Riddle
29-03-2004, 12:21
trời đất! không ai thèm hưởng ứng tui sao? chẳng lẽ mọi người đều dùng KDE hểt hả?

ypvn
29-03-2004, 12:56
co toi dung Gnome toi dang nghien cuu cai ban dung day nhung trong may cua toi thi dung redhat10.ban fedora vao menu ->system tool->more systemtool->configure editor roi thay bang
gconf editor hien ra
toi dang xem nhung chua hieu ve cai nay cho lam vi toi cung khong biet registry ben windown dung de lam gi

Riddle
30-03-2004, 12:09
cái Registry bên window cũng giống cái gconf editor là hiểu chỉnh các tùy chọn của hệ thống. Ví dụ bạn chỉnh tốc độ chuột bằng các tiện ích setting của các OS, thì bạn cũng có thể chỉnh bằng các thông số trong gconf-editor và Registry. có điều các tiện ích Settting nó sẽ không đầy đủ bằng (nhưng lại an toàn hơn) Gconf-editor. Sử dụng Gconf-Editor hoặc Registry là bạn đã phiêu lưu (một cách hơi mạo hiểm) để khám phá tất cả các khả năng có thể của mỗi OS mà bạn dùng.

ypvn
30-03-2004, 15:59
cam on ban da noi cho toi biet dieu nayluon tien cho hoi vao registry cua windown thi vao nhu the nao chi giiup di cam on

tyno
30-03-2004, 16:12
run->regedit
to riđle:thanhs nhieu nah
Minh muon trao doi voi ban qua mail(tyno@webmail.co.za)

Riddle
30-03-2004, 16:17
hoặc là nếu không tìm thấy run thì cứ nhấn nút [Window] + R -> gõ regedit rùi enter là xong vẹo

ypvn
31-03-2004, 10:19
vao run toi go regedit nhung hấn nút [Window] + R toi lai khong biet ban chi voi duoc khong

Maximillian
31-03-2004, 12:12
Trời ơi!!!!!!!!!!!!!! [Window] là nút có lá cờ biểu tượng của window đó

Riddle
01-04-2004, 10:46
đặt ngón cái tay trái giữ vào phím [Window] {cái có lá cờ bị chia làm 4 ý - 1 số bàn phím cũ là không có phím này đâu} sau đó dùng ngón trỏ tay trái nhấn phím 'R' -> xong