PDA

View Full Version : Hỏi về lỗi kết nối tới SQL SERVER 2000 trên máy chủ

IronMan1982
14-04-2010, 16:56
Chào các bạn!

Mình đang gặp phải vấn đề như này mong các bạn chỉ giúp.

Mình có 1 máy chủ và 1 máy client cùng cài SQL SERVER 2000 trong mạng nội bộ (trên 2 dải IP khác nhau). Dùng SQL Query Analyzer kết nối từ máy chủ đến db trên máy client thì được nhưng kết nối theo chiều ngược lại (Cũng dùng SQL Query Analyzer kết nối từ máy client tới máy chủ thì thông báo lối SQL SERVER does not exists or access denied).
Nếu tại máy chủ mình gõ \\DiachiIPMayChu trên address bar của windows explorer thì sau đó sẽ kết nối được.

Không rõ là lỗi trên là do nguyên nhân gì?

Mong các bạn chỉ giúp.

Mình xin cám ơn nhiều nhiều!

xbacala
14-04-2010, 21:17
Hiện tại theo tui là đang dùng name pipe nên khi bạn gõ \\DiachiIPMayChu trên address bar của windows explorer, Sever sẽ authentication cho phép open network pipe.

You chuyển qua connect bằng TCP/IP sẽ fix được lỗi này.

dinhanhency
14-04-2010, 21:28
Hiện tại theo tui là đang dùng name pipe nên khi bạn gõ \\DiachiIPMayChu trên address bar của windows explorer, Sever sẽ authentication cho phép open network pipe.

Nếu máy chủ cài windows server thì dùng giao thức TCP/IP, Ngược lại thì dùng Namepipe.
Nếu gõ \\Tên máy chủ không được chắc là do tường lửa gây ra.

IronMan1982
15-04-2010, 00:46

Có phải vào Server Network Utility trên máy chủ, ở mục Enabled Protocols mình chỉ chọn TCP/IP có phải không? Mình làm như vậy vẫn không kết nối được :(.

Mình xin đính chính lại chỗ này:

Nếu tại máy chủ mình gõ \\DiachiIPMayChu trên address bar của windows explorer thì sau đó sẽ kết nối được.

Đúng ra phải là:

Nếu tại máy client mình gõ \\DiachiIPMayChu trên address bar của windows explorer thì sau đó sẽ kết nối được từ client.

xbacala
15-04-2010, 01:51
1) Bạn thử dùng "Client Network Utility" ở máy client, move cái TCP/IP lên trên Name Pipes, OK->Exit rồi connect thử bằng EM.

2)Try 1 cái khác nếu chưa được: dùng "Client Network Utility" ở máy client, tạo 1 cái Alias để connect tới Server dùng TCP/IP
- Server alias: UNC name của Server
- Network libraries: TCP/IP
- Server name: IP Address của Server

Xong rồi dùng EM connect bằng cái Alias mới tạo

Đến đây mà chưa được thì chắc là Server có firewall chặn không cho connect port 1433.

Bạn thử gõ dòng lệnh này vào command ở máy client thử:

telnet [ServerIP] 1433

Nếu firewall chặn port 1433 thì bạn sẽ thấy thông báo "...Connect failed".
Nếu firewall 0 chặn thì you sẽ thấy 1 màn hình đen thui không có gì hết.

Hope this help.

thanhnhai91
15-04-2010, 23:08
minh dung win7 nhung cai Sql 2005 ko dc!ai co thhe giup minh giai quyet van de nay ko?

tuonglaituoisang
15-04-2010, 23:24
Mình đang cần tìa liệi về Microsoft Office PowerPoint, có thể giúp mình được không?

xbacala
16-04-2010, 01:52
thanhnhai91 và tuonglaituoisang nên open 1 cái topic khác để hỏi và nó không có liên quan đến cái topic này. Như vậy sẽ có nhiều người help hơn !