PDA

View Full Version : Như vầy là lỗi phần cứng phải không ạ?

dangcongchuong
13-04-2010, 09:23
Em đang xài win 7 mỗi lần khởi động thì nó hiện lên thế này ạ:
Em thử thay pin Cmos nhưng nó vẫn vậy ạ, vô Bios set default nhưng không hiệu quả! đã kiểm tra dây kết nối ổ cứng!
và lúc vào window thì nó lại lên thế này:
nếu cho qua thì lát lại báo lại như thế! xài một lát thì ứng dụng IE và Firefox bị tắt làm lúc đầu em tưởng lỗi phần mềm
Bạn nào rành xem hộ em xem nó đang bị gì mình cám ơn nhiều!!!

emperor666
13-04-2010, 09:50
Đầu tiên bạn kiểm tra kĩ lại cáp ổ cứng và cáp nguồn thay cái khác nếu có thể. Ko được thì thử cài lại win ko được nữa thì chuột phải vào từng ổ cứng chọn properties tab tool phần error checking chọn check now chọn automatically fix ... để tự động sửa lỗi nếu có.

dangcongchuong
14-04-2010, 18:53
Mình đã thay hết dây cáp luôn, cài lại win 7 luôn, mà vẫn bị lỗi trên! cũng thay pin Cmos luôn rồi! mà vẫn bị vậy! liệu có phải ố cứng cố vấn đề không nhỉ??? HDD mình cũng mới mua mà ta! Help Help!

abcd1232
14-04-2010, 19:10
Cái này là lỗi ổ cứng rồi, màn hình nó hiện ra là lỗi S.M.A.R.T. Bạn tìm trong BIOS có chỗ nào ghi là SMART Enabled thì Disable nó đi (để đỡ phải ấn F1 khi khởi động). Có thể dùng thử các phần mềm format cấp thấp trong đĩa Hiren boot để sửa lỗi.Vào phần Harddisk tool, chọn more, chọn WDClear. Nếu không được thì nên mua cái khác.

dangcongchuong
14-04-2010, 21:44
Cái này là lỗi ổ cứng rồi, màn hình nó hiện ra là lỗi S.M.A.R.T. Bạn tìm trong BIOS có chỗ nào ghi là SMART Enabled thì Disable nó đi (để đỡ phải ấn F1 khi khởi động). Có thể dùng thử các phần mềm format cấp thấp trong đĩa Hiren boot để sửa lỗi.Vào phần Harddisk tool, chọn more, chọn WDClear. Nếu không được thì nên mua cái khác.

ban đầu mình cũng nghĩ là lỗi ổ cứng! nhưng sau khi thay ổ cứng khác (IDE) vào chạy ok, và đem ổ cứng này (sata) qua máy khác cũng chạy ok. từ đó mình nghĩ vấn đề là do các chân cắm co' van de, hay main loi phan do'. O cung minh moi mua thoi ban ah! ban nao ranh cho minh y' kien voi! khong le bo cai main. co thiet bi nao chuyen cho cai HDD sata cua minh cam vao cai IDE duoc khong? xin loi khong biet tai sao tu nhien khong viet dau duoc!!!!

emperor666
14-04-2010, 22:21
Dây chuyển thì bạn ra cửa hàng bán máy hỏi. Bạn thử cắm cáp sata vào chân cắm khác xem có bị nữa ko

chau!
14-04-2010, 23:46
http://ddth.vn/showthread.php?p=1731542
cũng có nói về lỗi của bạn đó

dangcongchuong
15-04-2010, 15:24
thanks các bạn, mình có cắm hết 4 cái đầu Sata trên main rồi, không ăn thua gì, ổ cứng mình vẫn cho cài laị win, mỗi tội lúc khởi động nó cứ báo thế, cố xài lâu lâu thì ứng dụng tự động bị tắt!!! chắc lỗi main về mấy cái Sata rồi

ktakta
15-04-2010, 16:19
xem Jump có vấn đề không

dangcongchuong
15-04-2010, 23:45
Minh thay no' bao' :
Primary Master IDE (khong nhan duoc)
Fourth Master IDE (nhan duoc o cung')
khong bie't co van' de gi ve cach Jump khong! minh khong ranh cai' nay nua!
May' minh van dang bi loi nhu the'!!

chau!
16-04-2010, 00:18
bạn xem trên ổ cứng có hướng dẫn gắn jump đó.Nhìn dễ làm lắm.