PDA

View Full Version : [DIS] Java or .NET?

jiSh@n
26-03-2004, 11:52
Ở đây tôi không hỏi thứ nào mạnh hơn. Tôi chỉ muốn biết ý kiến của bạn về việc nên học thứ nào để đảm bảo sau 2 năm nữa tôi có thể kiếm được một việc làm tốt ở VN.

Sawyer
26-03-2004, 11:58
Java : dùng để lập trình cho con Robot tìm đường trên Sao Hỏa đó :D < đang học Java nên chỉ quan tâm đến Java thôi !

WorldOfColor
26-03-2004, 12:34
Ở đây tôi không hỏi thứ nào mạnh hơn. Tôi chỉ muốn biết ý kiến của bạn về việc nên học thứ nào để đảm bảo sau 2 năm nữa tôi có thể kiếm được một việc làm tốt ở VN.

C# và Java được xem như "2 con ngựa trên 2 đường đua" khác nhau ,do vậy bạn không cần băn khoăn như vậy ,trong lĩnh vực CNTT muốn có việc làm thì mình phải thật giỏi 1 cái gì đó mà kẻ khác không có ,thường ta nên chọn cái mình tâm huyết ,tôi có anh bạn cả cuộc đời (::cho tới bây giờ) chỉ biết có mỗi Foxpro mà tới nay làm cho một công ty lương từ 400 - 700 USD ,bạn nghĩ sao ?

ANW ,hãy chọn cho mình con đường nào mình thật sự yêu thích và dám cống hiến cả đời cho nó ,hơn là toan tính như vậy .

Thân!

jiSh@n
26-03-2004, 16:24
Vì hiện nay tui thấy rất nhiều công ty tuyển cả LTV J2EE và .NET, nhưng tỷ lệ tuyển giữa J2EE và .NET có khi lên đến 9:1. Có phải vì ở VN chuộng trường phái MS nên nhân lực java thiếu trầm trọng ko?

WorldOfColor
27-03-2004, 09:29
Vì hiện nay tui thấy rất nhiều công ty tuyển cả LTV J2EE và .NET, nhưng tỷ lệ tuyển giữa J2EE và .NET có khi lên đến 9:1. Có phải vì ở VN chuộng trường phái MS nên nhân lực java thiếu trầm trọng ko?

Nhân lực Java(J2EE) quả là có thiếu vì nhiều lý do ,điển hình là :

+ Các sản phẩm gia công ở Bắc Mỹ và Nhật sử dụng Java từ 90% vì Java sài toàn đồ miễn phí nên đ/v các nước có bản quyền ,Java trở thành cứu cánh.
+ Ứng dụng Java cho máy chủ non-windows ,chạy ổn định hơn so với các language khác (về ứng dụng web-based) .
+ Các công ty nước ngoài (nhất là Nhật) mướn VN gia công PM thường là những doanh nghiệp vừa và nhỏ nên họ có vốn không nhiều ,đầu tư vào Java rất thích hợp.

- VĐ VN chuộng Microsoft không có cơ sở nhưng có vẻ đúng bởi HĐH Windows sử dụng khắp nơi ở VN ,những dự án CNTT ở VN không có nhiều ,luật bản quyền không nghiêm bởi vậy ta thấy Java bị thất sủng trong học tập cũng như trong lựa chọn ,thực chất Java rất cần cho những ai muốn làm việc "professional" trong nghành CNTT.

- .NET tới giờ chưa phổ biến nên có thể bạn thấy các công ty chưa tuyển nhiều ,nhưng nó là hướng đi tương lai ,đặc biệt về sp di động thì Java đang chiếm thị trường .Tuy nhiên về dòng PDA và Smartphone thì MS vẫn là nhân vật số 1 và .NET (cụ thể là C#) là công cụ phát triển ứng dụng cho PDA và Smartphone rất tốt.

- Việc chuyển đổi từ Java sang C# là vô cùng dễ dàng.

Cuối cùng , my advice for u is : "Learning Java first ,After that Do research on C#"

U.F.O
29-10-2009, 21:21
Ai có kinh nghiệm chia sẻ chút info về thị trường lao động dùng Java (cụ thể là cho mobile, lĩnh vực liên quan thương mại điện tử hay mạng xã hội càng tốt) và dotnet(cụ thể là cho web) ở low-level thế nào không nhỉ.
Về hiểu biết hiện tại thì dừng lại ở mức học ở trường (khá thôi, không xuất sắc) do trước chưa bao giờ nghĩ mình sẽ đi theo Java hay dotNet.
Làm part time không biết có cty nào không?