PDA

View Full Version : Nên đọc: Xin việc

vikhoa
26-03-2004, 09:04
Tôi đọc được cái này trên eChip, muốn gửi lên đây để các bạn đọc và ...cười một chút, suy nghĩ một chút, nếu được thì cũng thảo luận 2 chút về vấn đề việc làm cho SV CNTT hiện nay.

===============================================

Xin việc

Kính gửi: Anh Hai Ẩu

Em là một sinh viên CNTT, ra trường cách nay chưa lâu. Qua e-CHÍP, em đoán anh quen biết nhiều với mấy ông chủ doanh nghiệp đang hoạt động trong lĩnh vực CNTT nên tính nhờ anh kiếm dùm chỗ nào ngon lành một chút để “mần” việc. Để anh tiện xem xét, giúp đỡ, em xin giới thiệu qua về quá trình và kinh nghiệm làm việc của em...

Sau khi ra trường, nơi đầu tiên em xin vào làm là Trung tâm Tin học của tỉnh X. Sở dĩ em xin vào đây là vì thời điểm đó, có một đề án mang tên 112 đang được nhiều địa phương hết sức quan tâm. Trung tâm tin học các tỉnh thường là nơi chủ trì đề án này nên những người như em sẽ có cơ hội biến kiến thức chuyên môn mà mình mới tích lũy được thành các lợi ích to lớn cho xã hội. Vào làm ở các trung tâm này cũng có điều bất tiện là lương quá... bèo, chỉ vài trăm ngàn một tháng. Thế nhưng em vẫn chấp nhận vì em muốn “cống hiến”, và ... chờ thời, bởi em... nghe đồn kinh phí rót cho đề án 112 nhiều lắm. Em hy vọng là “lương” dù không bao nhiêu nhưng “lậu” có thể nhiều, mấy “miếng vụn” của cái bánh chắc cũng... không đến nỗi nào...

Công việc ở đó đúng là rất phù hợp với em. Chỉ cần người ta đề nghị gì đó là em “vẽ” ra đủ thứ linh tinh cho nó thành một dự án hoàn chỉnh. Sếp em vốn không có chuyên môn về CNTT nên chỉ cần dự án “vẽ” ra một khoản kinh phí khá khá, có lý giải... khoa học là sếp “OK” cho triển khai liền. Trong thực tế, dự án có hợp lý, hiệu quả ứng dụng có đến đâu hay không thì em... không cần phải biết. Vả lại em mà không biết một thì cái sự không biết của sếp tới... mười. Chưa kể điều mọi người cần không phải là tính khả thi. Chỗ chúng em chỉ cần dự án, tức là... có làm việc và xin được kinh phí, tức là... ổn. Tuy nhiên, hóa ra em suy tính trật lất. Kinh phí cho đề án quả là nhiều thật, nhưng em không thể biết nó đi đâu, về đâu bởi sếp toàn chỉ đạo ký các hợp đồng để triển khai đề án hết với công ty A, rồi công ty B. Mấy tháng liền, thu nhập của em vẫn “thuần lương, không lậu” nên chỉ có vài trăm ngàn/tháng.

Bởi sức chịu đựng có hạn, không thể “overload” hay “overclock”, em xin nghỉ để đi làm ở mấy doanh nghiệp trong lĩnh vực CNTT. Hồi còn đi học, em... nghe đồn chuyên viên tin học như tụi em được trả lương năm bảy triệu mỗi tháng là chuyện thường. Em đâu có dè doanh nghiệp mà em xin vào làm việc chỉ trả cho “chuyên viên” cỡ em khoảng 1,5 đến 2 triệu đồng/tháng thôi. Chưa kể trong giai đoạn thử việc thì lương chỉ cỡ một triệu. Tay giám đốc nhân sự đúng là “có mắt như mù”, sau khi kiểm tra, hắn dám bảo rằng em chỉ biết lý thuyết chứ chưa thể xác định có thể giao em làm công việc cụ thể nào trong thực tế. Thành ra, em chưa qua được cái khúc... “thử việc”.

Lúc này, em đang rảnh rỗi và vẫn muốn cống hiến năng lực dồi dào của mình cho xã hội, đồng thời mong được đãi ngộ xứng đáng. Nếu không thể gửi em vào doanh nghiệp nào đó, anh có thể giới thiệu em vào làm việc tại e-CHÍP không? Em chỉ đề nghị được hưởng mức lương khiêm tốn là 500/tháng. Chỉ 500... đô mỗi tháng chắc là không nhiều chứ ạ?

nhung1
26-03-2004, 09:26
Cũng hay đấy, nhưng làm cho nhà nước thì sức chịu đựng như vậy quả là có hạn. Mới có vài tháng mà :) tôi biết có người chịu đựng đến 7 năm trời lận để thành danh trong cơ quan nhà nước đấy. 7 năm làm cái bị bông cho người ta đấm, đấm và đấm đến khi nào chán thì thôi không đấm nữa là lúc ta có cửa rồi đấy .... : boxing :

QuynhGiao
26-03-2004, 10:16
Hì hì!
Lương anh hiện tại là bao nhiêu?

VietDuc
26-03-2004, 10:21
Bài dài thế mà VK chịu khó ngồi type lại... khâm phục khâm phục.
Đêm qua mình có ngồi đọc bài báo này trên ECHIP rồi và cũng có đôi điều suy nghĩ.

Thứ nhất: Chuyện mấy ông có "quyền Admin" quản lý mấy cái dự án rồi ăn chia ngay từ trên để rồi khi dự án thực thi thì cũng chỉ còn kinh phí theo kiểu "thắt cổ chai" là chuyện Thường Ngày Ở Huyện. Mà quả thật ai cũng biết khả năng "chuyên môn" của mấy lão đó ở mức "low memory" còn khả năng "ăn tiền" thì ở mức "perfect". Bởi vậy chúng ta bàn đến "miếng ăn" của một cậu làm IT nói riêng và làm "cá con" nói chung thì cũng chẳng ăn thua gì đâu.

Chuyện có thật nè:
Có một công ty Tin Học tầm cỡ tại TP HCM này cho nhân viên (một cậu có hoành cảnh như trên) đến gặp GATE4VN đề nghị thuê HOsting dung lượng lớn (trên 2Gb) để làm MailServer cho khách hàng của họ. Sau khi được Gate4vn tư vấn và báo giá đầy đủ, cậu nhân viên đó rất vui vì nghĩ rằng với giá rẻ mà Gate4vn đưa ra, cậu ta về công ty có thể đưa ra mức giá cao hơn 1 chút (những miếng vụn bánh). Ngày hôm sau cậu ta quay lại gặp tôi với vẻ thểu não đén đáng thương. Cậu ta kể lại, sau khi em đưa Sếp ký suyệt, Sếp em phán rằng với 2Gb dung lượng, ổng chỉ cho phép chi $2/tháng, phải có hóa đơn VAT, đóng tiền theo từng tháng. Nghe đến đó GATE4VN cũng xém xỉu. Có nghĩa là GATE sẽ phải làm một cuộc phá giá tới mức "sập tiệm", hàng tháng phải làm hóa đơn đỏ cho một giao dịch 30.000đ (chưa từng thấy).

Thứ hai: Rất nhiều các doanh nghiệp CNTT bây giờ chỉ mang cái mác dỏm. Thực chất chỉ muốn có "tư cách pháp nhân" để rồi tìm cách móc ngoặc với mấy lão "biến chất" ở trên để được gặm chung những cái bánh. Rõ ràng mà, "đầu ra" và "đầu vào" ăn rơ với nhau thì còn gì bằng. Có trả lương thử việc cho mấy cậu SV mới ra trường mà 1.5 - 2triệu là oách lắm rồi.

Kết luận của vấn đề này: Người quản lý cần phải có một trình độ chuyên môn nhất định và khả năng bao quát, quản lý okie. Mình thấy nhiều bạn trẻ bây giờ có trong tay bằng LẬP TRÌNH VIÊN QUỐC TẾ, CHUYÊN VIÊN MẠNG QUỐC TẾ.... nhưng lại không có trong tay những bằng cấp khác mà những doanh nghiệp Nhà nước yêu cầu. Vậy chỉ có nước họ đi sang các cong ty tư nhân. Mà nhiều người quản lý các công ty tư nhân cũng lại không nhìn ra thực tài của họ, đi đòi hỏi những thứ không cần thiết từ phía họ >>> làm sao mà phát triển được.
Những bạn trẻ đó chính là sức mạnh, là tương lai của sự phát triển một quốc gia. Mong rằng những Công ty, Doanh nghiệp trong lĩnh vực CNTT nói riêng và các ngành nghề khác nói chung hãy tạo điều kiẹn, tạo ra môi trường lám việc tốt để kích thích những nguồn tri thức trẻ làm việc và sáng tạo >>> nói hơi thực dụng là ĐÔI BÊN CÙNG CÓ LỢI.

force
29-03-2004, 16:17
cái đáng nói ở đây chính là cái ông sếp chỉ biết ok kia (tất nhiên không thể không nói đến đề án 112 - đề án có thể nói là thất bại ngay khi mới ra đời :bawling: )
1 vấn đề nữa là lương của nhân viên lập trình: ai cũng nghe nghề lập trình ngồi ghế nệm, phòng máy lạnh, lương tính bằng vé :eek: ... nhưng mà họ có biết là điều đó chỉ có trong mơ (chắc em hết muốn thi CNTT năm nay quá) :crying:

ITbaby
29-03-2004, 16:36
:bawling: :bawling: :bawling: :bawling: :bawling: :bawling: :bawling: :bawling: :bawling: Giống nói về cháu quá, :bawling: . Anh Gate4vn nói đúng tâm trạng nên cho em khóc nhé :bawling:

yuna_admirer
19-06-2004, 11:17
heheh, ôi CNTT , (, sự thật đáng buồn)

Chỉ có 3 loại để có tiền trong CNTT

1- Làm Sale, manager .v.v :D, nói chung là kinh doanh và quản lý
2- Ăn hối lộ
3- Trình độ cực giỏi.

Cố gắng nhắm vào 1 và 3.

vikhoa
19-06-2004, 16:19
Thiếu 1 phần rồi Yuna à: không phải là ăn hối lộ, mà là tranh thủ kiếm % dự án thôi ;)

yuna_admirer
21-06-2004, 02:57
% cho dự án là ăn hối lộ đó cu.

Tiền % ở đâu ra ? Ngẩm đi ngẩm lại... thì vẩn là ăn hối lộ và ăn huê hồng mà thôi.

yuna_admirer
21-06-2004, 02:58
Nghĩ cũng buồn cười nhiều người ... (SV) ước mơ ra trường với tấm bằng ĐH CNTT có mức lương 300$ :D.

Cũng không phải là không có người như thế, nhưng cũng ngán ngẩm nhỉ

achxi
21-06-2004, 03:27
4. "Cua" con xếp :-D mặc dù đó là con "cua" ;-)

achxi@

VietDuc
21-06-2004, 03:50
Sếp tôi toàn con trai, mà chắc có con gái thì tui cũng chịu, ổng mà có con gái chắc xấu wắc. Một người đẹp trai như tớ không thể hi sinh tuổi thanh xuân cho một mụ dạ xoa chỉ vì vài đồng lương đó đâu. :) :) :) LOLZ

achxi
21-06-2004, 04:18
Hy sinh đời bố cũng cố đời con mà lị :-D
No light, number six is number nine mà :-D

Nói đùa thôi chứ đã là dân kỹ thuật thì cứ thiệt giỏi là được. Làm sale cũng có thời lắm, ăn xong còn phải dọn nữa mệt lắm.

achxi@

yuna_admirer
21-06-2004, 15:59
ừ,

cứ suốt ngày đi ngủ hay đang ... quần với người yêu mà lúc nào cũng thấy 2 chử Number hay là quota hiện lên trên đầu thì có thú vị gì nhỉ :D hehehehehe....

Nhưng tùy người, người thix giàu xây 3 4 căn nhà, người thix cuộc sống khác, không chách được.