PDA

View Full Version : flash bios về lại như ban đầu giúp em.

haiyen18
11-04-2010, 10:14
các bác ơi. chả là em vừa mua được con Geforce9800gt. nhưng khi post kết quả GPUZ lên diễn đàn thì các pro bảo em mua phải hàng giả, hàng nhái, hàng kém chất lượng. em đã tháo thanh tản nhiệt ra và quả đúng là như vậy.
Chíp card màn hình của em là ATI x1600 chứ không phải Geforce 9800gt,
các bác bảo em cứ giữ nguyên như vậy để dùng hay là flash bios lại ạ/. (giư nguyên 9800gt hay cho về lại ati x1600?)
Em nghe nói khi sử dụng máy thì card màn hình sẽ rất nóng, nóng tới mức rán trứng. mà sao thỉnh thoảng em vẫn sờ vào, card em rất mát. dùng máy lâu lắm mới thấy nó ấm ấm 1 tí. huhu. em bối rối không biết phải làm sao nên hỏi các bác.
Thông số ghi trên chíp của em thế này ạ:
ATI
NA5824.00
064IAAY
TAIWAN
x1600. 216PLAKB26FG

tam_giang
11-04-2010, 11:18
Tôi đọc đúng 3 lần và chịu thua không hiểu bạn muốn gì.

emperor666
11-04-2010, 11:34
ý bạn ấy muốn hỏi làm như nào để win nhận vga của bạn ấy là ati x1600 ddr2

haiyen18
11-04-2010, 15:32
em nói khó hiểu vậy uh?. em muốn các bác giúp em làm cách nào, như thế nào để flash bios con 9800gt hiện tại trở về đúng ati x1600 như ban đầu của nhà sản xuất.
em mua card geforce 9800gt, nhưng em bị thằng chủ cầm đồ lừa đảo. bán cho em con card đã bị flash bios trở thành 9800gt để bán cho em.
em tháo thanh nhôm tản nhiệt ra để xem chip. thì trên chip ghi là:
ATI
NA5824.00
064IAAY
TAIWAN
x1600. 216PLAKB26FG
Thì bây giờ em hỏi các bác phải làm thế nào/> em cứ nên sử dụng nó hay nên flash bios cho nó trở về đúng card thật Original của nó là ATI x1600 ạ?

laitang
11-04-2010, 15:41
em bị thằng chủ cầm đồ lừa đảo. bán cho em con card đã bị flash bios trở thành 9800gt để bán cho em.

Thì bây giờ em hỏi các bác phải làm thế nào/> em cứ nên sử dụng nó hay nên flash bios cho nó trở về đúng card thật Original của nó là ATI x1600 ạ?

Kẻ lừa đảo chính thực ra là bọn tàu đểu.
Bạn chỉ có 1 cái để học và làm việc, điều quan trọng là bạn cài đúng driver để tận dụng nó vì đã lỡ mua rồi. Bây giờ flash bios nhỡ nó đi luôn thì sao?

Bác Tam giang không ở VN thì có bao giờ thấy hàng đểu của tàu khịa nên bác không hiểu là đúng rồi

tam_giang
11-04-2010, 16:25
ý bạn ấy muốn hỏi làm như nào để win nhận vga của bạn ấy là ati x1600 ddr2
Như vậy đâu có cần flash BIOS để Win nhận, cần driver thôi. Tuy nhiên bây giờ tôi hiểu tại sao có người làm hàng giả. Vào đây tìm cái của mình. Lưu ý là tôi chưa làm chuyện này bao giờ nên không bảo đảm đâu đấy:

http://www.techpowerup.com/vgabios/

haiyen18
11-04-2010, 20:54
em vào web anh bảo. down về 1 file *.bin . rùi không biết làm gì nữa/
anh taitang a. em lại gặp anh ở đây, em post bài mong gặp anh giup đỡ mà anh nói làm em chán wa'. hic. thế thôi em quit vụ card fake vậy.

emperor666
11-04-2010, 22:04
Như vậy đâu có cần flash BIOS để Win nhận, cần driver thôi. Tuy nhiên bây giờ tôi hiểu tại sao có người làm hàng giả. Vào đây tìm cái của mình. Lưu ý là tôi chưa làm chuyện này bao giờ nên không bảo đảm đâu đấy:

http://www.techpowerup.com/vgabios/

theo mình thì cài đúng driver nó cũng ko nhận đâu. Mà diễn đàn làm sao mà mình lại sửa được bài của người khác nhỉ

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bạn thử cách này xem sao
Down cái này về http://www.techpowerup.com/downloads/1123/.html để vào ổ c.
Down cả cái này nữa http://www.softpedia.com/get/Tweak/Video-Tweak/ATI-BIOS-Editor.shtml
Sau đó dùng đĩa boot vào dos gõ lệnh atiflash -s 0 *.bin để backup lại bios với * là tên bios tùy bạn đặt.
Khởi động vào win dùng ati edit bios để edit cái file.bin mà bạn vừa lưu. Cái này theo mình bạn tìm thông số đầy đủ của cái vga ati x1600 ddr2 rồi sửa lại y nguyên :). Sau đó lưu nó lại ở ổ c tên là gì tùy bạn nhớ là .bin
Sau đó lại quay lại dos gõ lệnh atiflash -p 0 *.rom để flash lại bios nhớ cái *.bin này là cái bạn edit lại rồi nhá.
Minh chưa thử chỉ tìm hộ bạn bạn làm thử đi rồi thông báo kết quả nhá.

haiyen18
12-04-2010, 08:18
anh ơi.
thôi vậy. em thấy gian nan lắm, thôi em quit cái vụ card lởm này vậy. em xin lỗi và cũng rất cảm ơn anh đã tìm, quan tâm giúp em, qua tháng 6 em làm tôt nghiệp xong em cũng tìm mua máy khác. luc đấy em nhờ anh tư vấn giup em nhé. ah, anh ccho em nick chat. có gì e hỏi anh cho tiện, hay anh add nick em nhé: zinxom
Chúc anh thành công!

emperor666
12-04-2010, 09:04
Theo mình thì bạn cứ mạnh dạn làm đi hỏng thì vẫn có thể làm lại. Mà có hỏng cũng ko sao dùng vga onboad cũng được coi như 1 lần nghịch cho biết bỏ ra 800k mua cái card lởm về thì mình cũng phải cố vớt vát lại chút gì chứ :).