PDA

View Full Version : Tin học FPT lừa đảo phá hoại máy - Chú ý !!!

culanbk
10-04-2010, 19:27
Chào các bạn, hiện tại tôi rất buồn và thất vọng, chiếc máy tính HP DV6000 thân yêu đã ra đi sau khi mang qua công ty Tin học FPT (198 Thái Thịnh và số 1 Yết Kiêu), dưới đây là câu chuyện chi tiết :(
Khoảng cuối tháng 12, thấy máy chạy rung và nóng cũng đoán là do máy chạy lâu, bám bụi quạt tản nhiệt. Laptop thì ko tháo ra dễ như máy bàn, cũng nghĩ chẳng mấy khi mới bị như vậy, cầm qua trung tâm có vấn đề gì nó bảo trì luôn cho. Vì đi làm mang tư tưởng là qua công ty nào lớn lớn, mà gần nhà có gì đi lấy cho nó tiện. Nghe tên FPT thì có vẻ nổi tiếng rồi đây, khách hàng nườm nượp, nhân viên ăn nói khéo, qui củ chuyên nghiệp.
Sau một hồi ghi chép 3 số cuối của tem trên một số thiết bị, FPT có kèm yêu cầu là "nếu báo giá mà không làm thì mất 165k", coi như tiền kiểm tra máy.
- "Kiểu gì đây, không báo giá trước khi làm mà yêu cầu thế này, nghi ngờ quá"
Gọi điện lại cho thằng bạn hum qua vừa đi lấy máy ở đây, thằng này chuyên viên mạng biết nhiều về tin học, nó cũng nghĩ là trường hợp hỏng phần cứng mà không làm mới mất 165k kia. Hút bụi, bảo trì chắc cũng chỉ hơn 100k là cùng thôi. Mà bọn này cty lớn, thôi kệ cứ để đây cho nó nhanh.
Vài ngày sau...
- "A ơi máy anh bọn e bảo trì, hút bụi, thay keo tản nhiệt hết 330k, a đồng ý thì bọn e làm"
- "Ak, kiểu này là mình ngu rồi, cũng đành tặc lưỡi coi như mất 330k tiền ngu vậy, cho nó xong"
Hum sau thằng bạn đi lấy máy, lúc bật lên có hiện tượng nhòe ở góc màn hình nhưng ít thôi, khởi động vào trong lại không việc gì, nó gọi ngay cho mình. Mình bảo bật lại cho bọn nó xem, bật lại không việc gì. Vác máy về, dùng cả buổi tối không việc gì, sáng mai toàn màn hình vỡ tung, không nhìn thấy gì luôn.
Sáng hum đó trời mưa, xin sếp ra ngoài mấy tiếng, hì hục vác máy qua FPT.
- "A để máy lại cho bọn e xem, có gì sẽ thông báo lại sau ạ"
... lại vài ngày sau...
- "A ơi con DV của a do chạy nóng, đứt mất 1 chân IC chip set, nếu a đồng ý sửa thì hết 1690k, bọn e sẽ trừ 330k kia của a đi"
- Ak bọn này chơi mình rồi "Ông anh xem sao chứ trước khi em mang máy đến có bị gì đâu, mỗi chạy hơi rung và nóng".
- "Cái dòng DV là nó hay bị như vậy, a đồng ý thì bọn e sửa"
- "hơn 1 triệu như vậy thì em lấy tiền đâu mà sửa" - Xin bổ sung thêm lúc đó tôi kỹ sư BK ra trường thử việc 2 tháng lương 2 triệu chẵn.
Nó hẹn hò mãi, mất hơn 1 tuần, đến gần hum đi lấy thì nó gọi bảo: "a ơi con máy của a e sửa đc cái màn hình rồi, a qua mà lấy thôi".
Khó hiểu ***, mấy hum trước còn bảo mất hơn 1tr. Bận đi làm lại nhờ thằng bạn qua lấy, ngồi dài ở đó mấy tiếng đồng hồ, nó cứ bảo nhân viên phụ trách đi vắng, và cái máy cứ sờ sờ ở đó.
Cũng may lúc đó có 1 khách hàng trông máu mặt, đang chửi loạn xạ là bị thay cáp, tiện thể nó hùa vào và cũng lôi được máy về.
Về nhà máy có vẻ chạy ngon, êm, cảm giác ko hề có hiện tượng gì cả. Thế nhưng cảm giác vui sướng đó chỉ kéo dài đến sáng ngày hum sau bởi vì không tài nào có thể bật lên được nữa, báo hiệu ngày ra đi vĩnh viễn.
Bực mình, xin nghỉ làm buổi sáng, rủ thằng bạn qua FPT, chuẩn bị một số bài để chửi cho bọn nó 1 trận. Qua đó thì gặp cô thằng bạn, cũng trường hợp tương tự, quan sát thêm thì thấy nhiều người vác máy đến trên máy dán vài 3 miếng sửa máy liền. Chửi bọn nó vài câu, cũng chẳng sướng mồm lắm, đành ngậm ngùi vác đi nơi khác.
Được ông a làm bên Đăng Khoa giới thiệu sang 1 cty, bảo sửa rất giỏi và uy tín nhưng hơi xa nên ngay từ đầu ko mang qua. Thế nhưng từ ngày vác qua đó đến nay đã được 2 tháng, chờ đợi vật vã và chiều nay nhận được tin chốt hạ ...
- "A chịu rồi e ah, chết mấy con IC, a hỏi hết bạn mà a quen đều ko kiếm được"
- "Nếu thay main thì hết bao nhiêu anh"
- "160$, e phải đặt trước không có ngay"
- "Nếu bán thì được bao nhiêu anh"
- "2 triệu e ah"
... Buồn bã, choáng váng, đôi chút chóng mặt. Giờ biết kiếm tiền đâu đây, tính đến giờ là hơn 3 tháng rồi, không có máy làm việc. Máy cô thằng bạn giờ cũng đang tìm nơi để bán. Cũng may máy con em mình ngay ngày hum sau vác qua bọn nó mà ko làm, cầm ra ngoài ngồi chờ hút bụi, thay keo xong mất 100k mà chạy ngon ơ, trong khi máy nó còn chạy rung hơn máy của mình.
Viết ra bài này, tuy tâm trạng nhưng mong muốn cảnh báo mọi người khi cầm máy ra ngoài quán sửa cần chú ý thật kỹ một số điểm sau:
* Không tin nơi nào cả, kể cả một số trung tâm lớn, chỉ trừ qua chính hãng, hoặc nơi mà còn bảo hành.
* Bạn sẽ không kiện được gì vì "vác máy ra khỏi cửa hàng là hết trách nhiệm" trừ khi có bảo hành phần cứng nhưng lại hỏng phần khác :D. Mang đến cty bé có khi lại dọa được nó chứ cty to thì xác định luôn.
* Nếu có thời gian thì tìm hiểu kỹ, ngồi ngay tại chỗ xem nó bảo trì máy nếu chỉ bị các bệnh đơn giản, tức là máy vẫn chạy được.
* Đọc những thông tin trên mạng về lừa đảo khi sửa laptop mà biết cánh phòng tránh, cẩn thận thì yêu cầu tháo máy ra xem lại khi lấy máy. Cái này là đúng vì khi mình đi sửa thì nó tháo máy mình ra xem, nhưng khi lấy máy thì mình chỉ xem là chạy đc.

Tham khảo:

http://www.google.com.vn/url?sa=t&source=web&ct=res&cd=1&ved=0CA0QFjAA&url=http%3A%2F%2Fwww.vatgia.com%2Fhoidap%2F4128%2F 33802%2Fdi-sua-laptop-di-luoc-do-anh-em-vao-doc-chu-y-can-than-va-chuan-bi-san-tu-tuong-nhe!.html&rct=j&q=sua+laptop&ei=YG7AS5GpE4KDnQeJz6GJCg&usg=AFQjCNHNXBU4PN7yD96vxGTbXbgiJ5yuBw&sig2=rw2etx47iICCEN5fX3FyrQ

superthin
10-04-2010, 19:44
Không phải nói chứ nhiều anh em làm thợ sửa máy tính ở các công ty ngậm ngùi bán linh hồn cho quỉ dữ hoặc thấy đồng nghiệp mình làm đành ngậm tăm.

Khổ cho anh em IT quá, bán sức lao động rẻ mạt. Học đại học 4,5 năm, có bằng kỹ sư điện tử loại khá, sau 5 năm cũng chỉ xấp xỉ 4 triệu đồng cho công việc ngồi sửa máy tính ở các trung tâm bảo hành, lỡ khò chết chip hoặc chọc ngoáy sao đó (không cố ý phá máy) phải bỏ tiền túi ra bồi thường. Các bạn này luộc đồ của khách như là con đường sống duy nhất. Ai không luộc đồ thì vợ nuôi (thằng bạn mình ở vào trường hợp này, nó không hút thuốc, uống beer, đi làm xe bus vé tháng - mượn thẻ sinh viên em nó làm). Có khi cũng không phải luộc đâu, mà là máy móc ở chỗ sửa kém quá, máy khò Trung Quốc rẻ tiền nên khò vào có khi die luôn mainboard, gặp máy hiếm đồ thì coi như tiêu.

Vấn đề đặt ra là bên nào cũng kêu khổ nhưng chưa bao giờ có dịp các bên ngồi lại ở một hội thảo để cùng tìm cách giải quyết vấn đề. Tình trạng này còn kéo dài chục năm nữa là ít.

cuongbn
10-04-2010, 19:53
Hix, nghe bài này mình bắt đầu sợ rồi, trước cũng đêm con laptop đi bảo hành ở 198 Thái Hà của FPT, họ bảo hành ủy quyền máy Thinkpad. Họ thay cho mình 1 cái màn hình mới mất tầm 15 ngày nhưng có 1 điểm chết. Phải đổi nền màn hình mới thấy được

ltb1974
13-04-2010, 00:08
Riêng máy hãng đem đi bảo hành thì còn an tâm (vì vớ vẩn là mình claim lên hãng), còn máy đi sửa dịch vụ thì...hên xui.
May mắn là 2 lần mình vác (2 máy) đến FPT bảo hành đều hài lòng cả.

phamhongle84
13-04-2010, 10:37
Bài viết này tôi tin , không chỉ mỗi PFT và còn rất nhiều công ty khác nữa , ngay cả tôi làm kỹ thuật nhiều khi cũng tức ộc máu chấp nhận mà đi về nhiều khi đồ của mình cũng nhiều khi là đồ công ty . Nhưng làm được gì nếu mình không đưa được ra chứng cứ cụ thề .

Người ta nói nghề nào ăn nghề đó câu này chắc các cậu nghe nhiều rồi , chắc nghe nhiều chuyện kỹ thuật ăn cắp linh kiện của khách chứ, đổi đồ khách ??? ( Có muôn vàn lý do để làm những chuyện không ra gì )

Thật ra ở đây chỉ là cái tâm nghề nghiệp

bigzero1
11-05-2010, 16:03
Hix, em có con Hp Compaq CQ40 mua được hơn 1 năm, đang dùng thì bị tắt phụt 1 phát, đem đi sửa 2 chỗ. Chỗ đầu tiên thì bảo do hỏng win, để máy ở lại để cài, chiều qua lấy. Chiều đến thì bảo là máy bị hỏng card màn hình, bảo để lại thay card màn hình mất 50$, sau 1 tuần đến thì bảo là em ơi anh thay card màn hình mới rồi nhưng ko được. Sau 1 tuần nữa đến thì bảo là để kiểm tra thêm. Em bực mình mang máy về đi sửa chỗ khác, chỗ này thì bảo là hỏng chip, phải thay chip mới, báo giá 80$ em cũng OK, để máy ở đó 2 tuần gọi lại thì bảo là con chip của em ko có bán trên thị trường. 1 là em để máy ở đây về khi nào bên anh đặt hàng được thì thay cho em, 2 là em mang máy về bảo quản cho tốt, khi nào có chip anh sẽ alo cho em mang máy đến thay. Nói thế thì em mang xừ máy về chưng bảo tàng cho lành. Đến giờ được gần 2 tháng rồi, em đang định mai mang qua cty FPT 198 THái Thịnh để sửa lần cuối xem sao, nhưng vào đọc thấy topic này, lại chả muốn mang đi tí nào cả. Nản quá cơ :(

www.ifun.vn
11-05-2010, 17:01
Không phải nói chứ nhiều anh em làm thợ sửa máy tính ở các công ty ngậm ngùi bán linh hồn cho quỉ dữ hoặc thấy đồng nghiệp mình làm đành ngậm tăm.

Khổ cho anh em IT quá, bán sức lao động rẻ mạt. Học đại học 4,5 năm, có bằng kỹ sư điện tử loại khá, sau 5 năm cũng chỉ xấp xỉ 4 triệu đồng cho công việc ngồi sửa máy tính ở các trung tâm bảo hành, lỡ khò chết chip hoặc chọc ngoáy sao đó (không cố ý phá máy) phải bỏ tiền túi ra bồi thường. Các bạn này luộc đồ của khách như là con đường sống duy nhất. Ai không luộc đồ thì vợ nuôi (thằng bạn mình ở vào trường hợp này, nó không hút thuốc, uống beer, đi làm xe bus vé tháng - mượn thẻ sinh viên em nó làm). Có khi cũng không phải luộc đâu, mà là máy móc ở chỗ sửa kém quá, máy khò Trung Quốc rẻ tiền nên khò vào có khi die luôn mainboard, gặp máy hiếm đồ thì coi như tiêu.

Vấn đề đặt ra là bên nào cũng kêu khổ nhưng chưa bao giờ có dịp các bên ngồi lại ở một hội thảo để cùng tìm cách giải quyết vấn đề. Tình trạng này còn kéo dài chục năm nữa là ít.

Mình thấy kỹ thuật viên máy tính lương cũng thấp. Thằng bạn ở hà nam bảo được có 2 triệu 1 tháng. Kể ra cũng khó sống

mstone
11-05-2010, 20:47
Ko biết thế nào nhưng thằng bạn mình cũng có quả đem con "quả táo" MAC BOOK AIR qua FPT. Lúc đầu bị lỗi ko nhận ổ CD, vì ko có cái để thử, đem qua 1A Yết Kiêu để sửa. 1 tuần sau báo là phải sửa main hết 120USD, đắt quá ko sửa nữa thì khi đem về bật chẳng lên nữa. đem lên bắt đền thì đúng là kiện củ khoai. lại mang về thử tháo ra thì hổng thấy con chip đâu cả. main thì hàn bung bét. sợ luôn.

nikon57
12-05-2010, 10:34
Về những chuyện này thì với hoàng cảnh như VN ta thì " Đành lòng vậy, cầm lòng vậy " thui.Mình kinh nghiệm qua vài lần với laptop của mình và em gái mình rùi.Chiêu của các CH sửa chữa là :
- Quàn cáo thật mùi mẫn,la thật to là thợ trình cao, thiết bị hiện đại ( ai kiểm hi hi )
- Nhận đồ vào thật ngọt ngào, ra vẻ trách nhiệm là phải để vài ngày để thợ trình độ tốt, dùng thiết bị hiện đại kiểm tra chính xác và sẽ bào tình trạng hư hỏng qua điện thoại , khách có đồng ý mới làm
- Sau đó thì cù cưa báo hỏng linh kiện đắt tiền. Và đặc biệt tất cả mọi hư hỏng do tay thợ kém chọc ngoáy lăng nhăng khách đều phải chịu và chi ( có khách giời mà biết để căn vặn )
Hai năm nay cạch chỉ nhờ bạn bè thân quen khi quá khó còn những cái giản đơn thì tự phục vụ vậy