PDA

View Full Version : cho mình hỏi cái main ECS sao kỳ quá

lkt1827
24-03-2004, 16:09
Mình xài main ECS NF2U400

chip nforce 2 ultra 400
AMD Athlon 1800+
RAM 256 Transced

Khi mình cài win 2000 pro thì chạy bình thườnh không sao hết. Nhưng khi chạy với win98se thì đang chạy nó ưa bị tắt cái bụp. không giống bị restart vì nếu bị restart thì nó còn khởi động lại. còn cái này giống như shutdown vậy đó. nhưng mà lẹ lắm. đang chạy bịp 1 cái là tắt đen thui. phải nhấn power thì nó mới chạy lại. nhưng lâu lâu lại bị như ậy nữa.

Mình đã kiểm tra bộ nguồn rồi. tất cả các đường V đều đủ hết. luôn cả đường 3.3v

CÓ khi nào do win98 không hỗ trợ những main mới này không?

cdman
24-03-2004, 17:34
- Có thể 1 số thiết bị trong Win98 chưa được cài driver đầy đủ, hoặc driver ko tương thích (nhất là card VGA)
- V/đề về RAM (cắm lỏng ,or something)
- Xem lại temp CPU (HSF áp sát chưa, fan quay tốt ko ?....)
- Virus
- Power Management
Đây chỉ là những gợi ý, cần check lại từ từ và kỹ càng.

PMT
24-03-2004, 20:04
Bạn thường dùng Win98 nhiều hay Win2K nhiều? Nếu dùng Win2K nhiều hơn mà vẫn không bị gì thì thử cài lại Win98 xem. Trước khi cài lại quét virus thử xem sao.

Lord_of_monsters
25-03-2004, 10:07
nó chảng sao cả, lỗi này có thể cứng cũng có thể mềm, tiện nhất, cài lại một lần nữa, nếu vẫn bị đổi cái ram coi, nhưng thường do main nhiều hơn

letdoit
25-03-2004, 13:57
Uncheck automatically restart thu*? xem no' ba'o loi gi`, vi mi`nh chu*a bao gio xa`i windows 98 ne^n khong biet huong dan sau. Trong windows xp thi bie^'t

Under windows XP:
Right click on my computer
Choose tab Advance/click "setting" button inside startup & recovery box
Uncheck automatically restart.

vietdungvn1
26-03-2004, 16:02
kiểm tra quạt chip chưa ông,nếu có vấn đề gì về ram thi ngỏm luôn chứ gì chay 1 lúc mới ngỏm hả. Kiểm tra lại đi.

lkt1827
26-03-2004, 23:29
Wìnk xài liên tiếp không bao giờ có lỗi gì hết. nhưng win98 thì lúc bị lúc không. nó không có thông báo gì hết. đang xài tắt cái bụp. đen thui. mở lại thì chạt tiếp. Lâu lâu có khi bị có khi không. Nếu do phần cứng thì bên 2000 cũng phải bị chứ. đằng này 2000 chạy mát trời ông địa luôn.

Theo tui nghĩ chắc cái này là do win98 không tương thích với driver nForce. Nhưng tui đã down bản mới nhất rồi.

Nếu do RAM hoặc phần cứng thường máy chỉ treo thôi. Còn Temp CPU thì do main này không có phần mềm đ trong win nên mỗi lần bị tui lập tức mở lại rồi vô CMOS coi thì temp rất bình thường. chỉ khỏang 38* thôi. Vì xài AMD nên tui chơi cây big fan. Nên không bao giờ sợ quá nhiệt được.

unlucky555
27-03-2004, 10:01
Theo tui thì phần nhiều tại main. Còn lý do ah tui cũng ko hiểu nổi.
Lúc trước tui có 17 cái main ECS cái vị biết ko? nếu sử dụng Win 98 nó cũng bị tình trạng như thế nhưng tệ hơn là sau khi mở lại sẽ mất driver VGA, lúc đầu tưởng tại mình cai sai gì đó, làmdủ mọt cách==> bằng con số 0
Dùng win XP chạy cũng được nhưng lâu lâu lại lên màn hình xanh báo kotương tích phần cứng, đưa đi d6én nới bán để bảo hành vì tui pó tay có lẽ kiến thức của tui hổng đủ để trị nó, cửa hàng là dủcáchnhưng chạy vẫn ỳ ạch và chứng nào tật đó,một thời gian các chip điện trở lần lượt nổ, đến lúc này thì thua và cuối cùng là cửa hàng phải thay main khác vì ko thể bảo hành được. Tôpi đànhchia tay với 17 em ECS đó cho rảnh nợ

mathiencusi
31-03-2004, 20:30
Mình xài main ECS NF2U400

chip nforce 2 ultra 400
AMD Athlon 1800+
RAM 256 Transced

Khi mình cài win 2000 pro thì chạy bình thườnh không sao hết. Nhưng khi chạy với win98se thì đang chạy nó ưa bị tắt cái bụp. không giống bị restart vì nếu bị restart thì nó còn khởi động lại. còn cái này giống như shutdown vậy đó. nhưng mà lẹ lắm. đang chạy bịp 1 cái là tắt đen thui. phải nhấn power thì nó mới chạy lại. nhưng lâu lâu lại bị như ậy nữa.

Mình đã kiểm tra bộ nguồn rồi. tất cả các đường V đều đủ hết. luôn cả đường 3.3v

CÓ khi nào do win98 không hỗ trợ những main mới này không?

Cái này dường như là do virus fá. Vì Main và Win không có pà con gì cả
Tui cũng đang dùng ngay cái mem này cài Win98, XP đều tốt
Không loại trừ trường hợp thiếu driver cho mấy em Nvidia cài driver chưa vậy

lkt1827
31-03-2004, 23:09
Mình đã cài driver đầy đủ cho win98 rồi. Đã down luôn cái driver nvidia mới nhất trên mạng về luôn. Đã quét virus rồi. không thấy gì hết.

Mà không phải bị tắt đều nhau. có khi sử dụng 4-5 tiếng không sao hết. có khi mới chơi có 2 tiếng là bị.

mathiencusi
01-04-2004, 12:14
Mình đã cài driver đầy đủ cho win98 rồi. Đã down luôn cái driver nvidia mới nhất trên mạng về luôn. Đã quét virus rồi. không thấy gì hết.

Mà không phải bị tắt đều nhau. có khi sử dụng 4-5 tiếng không sao hết. có khi mới chơi có 2 tiếng là bị.

Bạn kiểm tra mấy đường điện bằng cách nào thế??????. Soft hả??? Main này báo điện toàn là pậy pạ không nhất là đường 12V .
Không loại trừ khả năng thiếu RAM vì cái chipset nf2 này cài xong cái đống driver cũng đã gặm gần 100MB bộ nhớ rồi . Có tăng kích thước tập tin tráo chưa??? Tăng lên đi và cố định nó lại luôn nên để là 512 MB trên 1 ổ đĩa

Dùng HFS gì thế??? PSU ????

PMT
01-04-2004, 20:31
Cái vụ không tương thích có thể đúng đó. Tui đang gặp rắc rối với WinMe đây.

mathiencusi
01-04-2004, 21:03
Cái vụ không tương thích có thể đúng đó. Tui đang gặp rắc rối với WinMe đây.

nhưng tại seo tui lại không bị ...... do bios à ??? Driver???

PMT
02-04-2004, 21:33
Oh sorry, tui hơi lẩm cẩm. Tui đâu xài cái mobo này chứ. Tui xài NF7-S, driver mới nhất thì bị. Đang test driver kèm theo main.

lkt1827
03-04-2004, 00:01
Tui đo volt bằng động hồ đo. câu dây ra ngoài case rồi lấy đồng hồ đo. tui gắn sẵn cái đồng hồ(VOM) đó luôn. nhưng có khi chạy cả buổi không sao hết. Khi bị tắt xong mỏ lại win không báo gì hết.

lkt1827
03-04-2004, 00:09
Tui đã cài luôn cái driver mới nhất của nvidia luôn rồi. cái driver theo main ECS cũng bị. Nhưng mà ngộ cái là win2000 không sao hết. Chạy cả ngày cũng vậy. chạy khá ngon luôn. Trong BIOS tui có set cho nó là tự tắt máy khi TEMP lên đến 60*C. Và khi nó bị tui set nó lên 65*C cũng bị luôn.