PDA

View Full Version : khắc phục nhiễu sóng

nguyenthekhanhld
07-04-2010, 07:34
tôi đang sài một máy gần máy siêu âm để chạy pm siêu âm. nhưng máy tính mở lên là máy siêu âm bị nhiễu sóng. làm ảnh hưởng tới kết quả chuẩn đoán của BS. tôi nghi ngờ do nguồn máy tính làm nhiễu sóng. không biết có phải ko? có bạn nào biết thì chỉ tôi với và nguồn nào có thể khác phục đc. thank các ban.

lqkhoi
07-04-2010, 09:11
Thời tôi còn học ĐH có làm part time bảo trì IT cho các bệnh viện thì họ luôn phải để các máy tính ở khá xa các máy xét nghiệm (thậm chí là ở 1 phòng khác).

PC là một nguồn phát xạ khổng lồ đặc biệt nếu ở VN điện không nối đất.

Bạn nên đặt cái PC ra xa khỏi cái máy siêu âm và sử dụng vài phương pháp đơn giản để giảm sự phát xạ như nối đất hoặc đơn giản hơn là ra mua vài cuốn giấy bạc loại dày hơn loại sử dụng nhà bếp 1 tí bọc quanh 1 cái khung và cho cái máy vào thử xem. Nhớ làm đủ rộng để máy có thể thoát nhiệt được.

nguyenthekhanhld
07-04-2010, 09:17
thank bạn nhưng sao tui thấy một số BS tư họ cũng đặt máy tính với máy siêu âm gần nhau sao ko thấy gì. tôi hỏi thử bên bán máy siêu âm thì họ nói là thay nguồn khác. tui đang băn khoăn ko biết lỡ mua về mà vẫn tình trạng như vậy thì "tiền mất mà tật vẫn mang". mong có ai giúp tôi vụ này.

lqkhoi
07-04-2010, 14:08
Bạn thử gói cái PC bằng giấy bạc để cách nhiễu tạm thời xem coi có khá hơn tí nào không?

Một cách dễ test hơn nữa là thử thay cái PC bằng 1 cái laptop mượn xem sao. Laptop ít nhiễu hơn PC rất nhiều. PC gây nhiễu bởi cái PSU và các tĩnh điện trong Mainboard.

hoatoto
08-04-2010, 07:44
Mình cũng từng điên đầu với hiện tượng này
PC là một nguồn phát xạ khổng lồ đặc biệt nếu ở VN điện không nối đất.(lqkhoi)
Tình trạng này cũng xảy ra với :
Case (vỏ máy)rẻ tiền ,
Case có bên hông bằng mica , hoặc bên hông có gắn quạt lớn
Đó cũng là 1 trong những nguyên nhân rò rỉ nhiễu
Mình khắc phục bằng cách thay Case (cũ) của máy đồng bộ (thiệt hại dưới 100K)kết quả rất khả quan .

nguyenthekhanhld
08-04-2010, 11:10
nghe có vẻ khó quá nhỉ. chảng lẽ bây giờ thay case.