PDA

View Full Version : ko cài được win 7

asac
05-04-2010, 17:24
các pro ơi.giúp tớ với.không biêtas tại sao máy tính của mình không cài được win 7.Nó cứ load fine xong thì thôi. khồng hiển thị gì nữa.mà mình cho đĩa boot vào tạo bản ghost cũng không được.máy mới mau.ai biết thì chỉ dùm mình với nhé.Thanks!

minhtan.dannet
05-04-2010, 17:39
Cho mình xin cái cấu hình máy được không! Có thể do cấu hình không phù hợp!

nghuyenanhphan
19-04-2010, 14:55
các pro ơi.giúp tớ với.không biêtas tại sao máy tính của mình không cài được win 7.Nó cứ load fine xong thì thôi. khồng hiển thị gì nữa.mà mình cho đĩa boot vào tạo bản ghost cũng không được.máy mới mau.ai biết thì chỉ dùm mình với nhé.Thanks!

Cài Win7 hay Win Vista đòi hỏi cấu hình máy phải mạnh. Cụ thể : Tốc độ chíp 1.0Ghz trở lên. Ram 1Gb trở lên. Main từ 945 trở lên. Ổ DVD-ROOM hay DWRITE (bản thân đĩa cài đã hơn 2Gb với Win7 va hơn 3Gb với Win Vista).
Phân vùng để cài đặt Win nên chia ở mức 30Gb(ổ C). Khia chia ổ xong nhớ format trước khi cài Win lên đó.
Kiểm tra lại đĩa cài xem có bị lỗi không ? Thay đĩa khác đang sử dụng tốt để cài. Ổ đọc DVD còn tốt hay quá cũ rồi cũng gây ra trục trặc đấy. Dùng đĩa Boot để chia ổ. Nên dùng Paragon, không thể dùng Magic Pro để chia (không chấp nhận phân vùng chia bằng Magic Pro trong Win Vista va Win7). Chia bằng Magic Pro hay bị lỗi; dễ dẫn đến bị Bad Sector trên ổ cứng. Không tạo dược bản Ghost với Win Vista và Win7 được vì không có dạng Fat32. Chỉ có dạng NTFS. Ghost được cũng không nên dùng do không ổn định. Chuẩn của Ghost là Fat32.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Chú ý đến cả tốc độ Bus của Main, Chíp, Ram và Socket cua CPU nữa. Bus 800 là thoải mái rồi.