PDA

View Full Version : Recovery cho HP_DV4T_T6600!

mjst4k3
05-04-2010, 09:05
Tình hình là rất nguy cấp các bác ah!Các bác giúp em với nào.

-Hôm trước em có mua con HP cài win7 ở phân vùng C và 1 phân vùng HP_RECOVERY ở phân vùng D.Lấy máy về em đã tạo 1 phân vùng E bằng chương trình disk management.Lúc chia em không để ý là cái đĩa này là Basic hay là Dynamic đâu,khi tạo xong em mới biết nó là kiểu dynamic-->hix!Sau khi tạo phân vùng E xong em ko vào được disk managemet nữa(nó báo là unable to virtual disk...j đó em ko nhớ nữa).Sự việc lúc này vẫn chưa có gì cả!Bắt đầu có các vẫn đề xảy ra là khi em ghost 1 bản của C và lưu ở E.Trong lúc tạo ghost chẳng có lỗi nào xảy ra cả.Ghost xong em vào win thì có mấy vấn đề thế này.Cái nút volume(cảm ứng trên máy) thì bị màu đỏ(off)và ko thể nào kích hoạt nó sang màu xanh(on) được,rồi là ko thấy cái biểu tượng network đâu-->chẳng vào mạng được mặc dù cái nút wiless có mầu xanh(on rùi).Rồi là trong properti(chuột phải vào desktop) cái theme aero gì gì đó cũng bị disnable hết luôn.Chỉ có mỗi cái win 7 classic thôi ah,Ko thể kích hoạt được win7 basic(nó bị màu đen-->chẳng làm gì được).Rồi là độ sáng của màn hình cũng chẳng điều chỉnh được.Nói chung khi khởi động xong thì máy nó tự thiết lập cấu hình luôn hay sao ấy!

Các bác xem tiếp là máy em nó bị gì nữa nghe!
-Em đã có làm 4 cái đĩa DVD để lưu cái phân vùng HP_RECOVERY(ngon lành,chẳng có lỗi gì xảy ra).
-Bây giờ các bác cho em hỏi là em mún kích hoạt cái RECOVERY thì làm thế nào?Hoặc là em mún bung lại cái bản ghost em tạo kia thì phải làm sao?
Vì thế này các bác ah!
-Với cách phục hồi bằng phân vùng RECOVERY thì với cách phục hồi bằng đĩa DVD thì nó báo lỗi là ko hỗ trợ.Còn bằng cách nhấn F11 thì cũng ko được luôn(không biết em đã làm đúng chưa nữa).Có phải nó mất đường dẫn tới phân vùng Reco ko các bác,nếu vậy thì lấy lại như thế nào?
-Với việc bung ghost thì khi chọn file ghost thì ok,nhưng khi chọn cái đích để bung thì cái đĩa cứng nó bị màu đen(ko kích hoạt được luôn).Còn cái USB của em có cắm vào thì nó nhận(co màu xanh).Em đã thử ghost hết các kiểu rồi đó(thì là chạy file ghost32.bat trong mini win xp hay ghost trực tiếp trong dos).Thế đó các bác ah!
Các bác giúp em với!Máy lại của con bạn gái em mới khổ chứ.Của em thì chắc em phá phách banh tành chẳng phải nghĩ ngợi gì.Hơn nữa em lại dùng Dell nên dùng con HP em chẳng biết gì cả!

Ah! Em giờ chẳng vào được win 7 nữa.Máy nó báo là cho đĩa cài đặt vào để repair,em đã cho vào rồi mà ko ăn thua.Hix,em bó tay luôn rồi!

trongtam90
05-04-2010, 10:29
bạn oi.! cho hỏi phân vùng recovery còn tồn tại trong máy không...nếu còn thì dể, nếu ban ghi ra DVD roy mà delete trong máy thì hơi khó. Ok nếu bạn đã hết cách thì mình chỉ cho 1 cách này, mình đã làm đc ở máy mình cũng HP luôn. khi ban không kich hoạt phân vùng recovery bằng cách thông thường đc thì bạn nên làm như sau: bỏ hiddren boot dzô ---> partition tools ---> bạn đặt phân vùng recovery thành phân vùng KHỞI ĐỘNG ----> reset ----> ròi nó sẽ tự làm việc thui. vậy là xong ròy.

mjst4k3
05-04-2010, 10:38
Phân vùng Recovery vẫn còn đó bác ah! Mà kích hoạt nó sao ta?Em nghĩ nó mất đường dẫn đến phân vùng Reco.
Bác cho em hỏi thêm.Đặt phân vùng Reco thành phân vùng khởi động-->reset la seo?Để em về thử cái đã.Ở ngoài tiệm Net bất tiện lắm!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Sao ko bác nào giúp em cả vậy!!!Các bác có thể cho em biết làm sao để bung ghost trên đĩa Dynamic ko?Và giờ em mún cài lại win thì có thể conver mỗi ổ cài đặt(C) thành Basic ko?Cảm ơn các bác trước!

trongtam90
05-04-2010, 21:18
ọc...ọc...! phân vùng còn đó thì pác set phân vùng đó thành phân vùng khởi động là xong thoy mà..có gì khó đâu??? Thay vì bình thường thì phân vùng chứa OS(thường lá ổ C) là phân vùng khởi động, thì bây giớ pác chỉ việc thay phân vùng chứa recovery thành phân vùng khởi động! vậy thoy! nếu như còn không hiểu thi pác cứ pm yahoo mình sẽ hướng dẫn tận tình...^^!
Y!M: zebra_lovely_hjhj

mjst4k3
06-04-2010, 17:32
Cảm ơn bác.Nhưng mà vào trong Partition tool rồi thì có vào được tool nào đâu-->báo lỗi ko ah! Ổ đĩa của em là Dynamic đó bác ah!

thanhtamntp
07-04-2010, 17:08
khó quá thì tiễn nó đi và tự tạo lấy bản win cho mình vậy :(

mjst4k3
12-04-2010, 09:04
Sao ko nói sớm nhỉ?Nhưng mà em đã giải quyết xong các vẫn đề trên rồi.Bây h tận hưởng Basic thôi tất nhiên vẫn là Win7 bản quyền!hehe.