PDA

View Full Version : Hic, Ổ Cd-rom MẤt TiÊu RỒi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Khoai Lang
23-03-2004, 02:09
:cool2: Pà kon gần xa ui, cái ổ CD của em tiêu rùi, ko thấy đâu cả, có dzô my computer >handware tìm nhưng ko thấy, cũng scan rùi nhưng vô ích.
Tình trạng như sau :
=>vừa tháo gỡ 1 chương trình , nó hỏi có giũ lại tập tin .dll ko, > chọn yes.
=> máy đã bị nhiễm virus truớc đó , sau khi mất Cd có qúet virus nhưng vô ích.
Bây giờ phải làm sao đây ???????????? :bawling: :bawling:

phpnmysql
23-03-2004, 02:28
Setup lại windows thử ...

Khoai Lang
23-03-2004, 02:32
Setup lại win có hiệu quả ko vậy ? mình ko rành lắm, nên sợ mất dữ liệu

XP Virus
23-03-2004, 02:33
đúng là có khi gặp trường hợp này thiệt ! 1 là đụng chương trình gì đó ! cách đơn giản nhất là chạy lại cdrom là đúng ! hoặc add new hardware xem sao ? không được nửa thì vào trong system của máy khác ! chép cái cdrom.sys á ! vào lại máy của mình ! họa may có lại !

phpnmysql
23-03-2004, 02:34
Trước khi setup lại windows thì bạn backup tất cả các dữ liệu đi , hoặc copy qua partition khác rồi tiến hành setup ...
(90% có hiệu quả..)!

Khoai Lang
23-03-2004, 02:52
ok, backup lại dự liệu, chép qua ổ D hả? chép qua ổ D có lẽ ko mất dữ liệu hả bạn ?

nobitavietnam
23-03-2004, 03:32
Vâng, chỉ cần backup lại dữ liệu cần thiết qua ổ đĩa khác rồi format ổ C:\, cài lại --> thế là xong.
Nhưng trước đó bạn nên cho máy boot bằng CD-ROM trước để test xem CD-ROM có hoạt động bình thường hay không ?!?
Chúc may mắn! :D

chanhlinh
23-03-2004, 04:40
Bạn thử vào add new hardware rồi install lại driver cd rom coi, hoặc vào system properties --->>. device manager chọn action--scan for hardware change xem sao.
Thân!!!!!!!

past_beggar
23-03-2004, 04:55
1. chanhlinh có 02 bài đáng gọi là mod, nể đấy (dù đó là cách của begginer ;-))
2. Sành điệu hơn là coi đây như một cơ hội nâng cấp Windows, cứ có cái thư mục nào không phải là Windows(or Winnt), Programfiles + một số thằng có tên Tây tây ở ô C thì copy béng sang ổ khác, Format đĩa C và cài Windows lại

PS: Thường thì chỉ thằng Windows õng ẽo mới không nhận ổ CD, còn ra DOS thì nhận ráo, yên tâm đi, nếu không nhận đề nghị đổi ổ CD, chắc nó hỏng rồi