PDA

View Full Version : Máy laptop không nhận IP động

ducquynhets
01-04-2010, 14:15
Chào các bác, hiện tại công ty em có 8 con laptop, tất cả đều vào mạng bình thường, cho đến 1 ngày có 1 con máy mang nhãn hiệu: Compaq Presario V6000 AMD nó ko vào được mạng nữa. Chẳng là toàn bộ máy xách tay bên em đều dùng Wifi, con máy này dùng wifi thì oke, nhưng cứ cắm cổng mạng vào dùng thì ko xin đc IP động, chỉ có đặt tĩnh nó mới vào. Khổ nỗi đây là con máy của sếp, ngày làm ở công ty, tối sếp về nhà lại dùng, nhưng cứ phải đặt đi đặt lại IP ở nhà và ở công ty mới vào mạng được. Em đã thử nhiều cách, như cài lại windows, cài lại card mạng, thay đổi địa chỉ IP trong regedit cũng ko ăn thua, thử cả lệch xin cấp IP tự động: //ipconfig /realse và /renew cũng ko ổn. Khi nào nhận mạng tự động, nó chạy rất lâu và dòng IP thông báo là:
169.254.94.243
Trong khi đó những máy khác cắm mạng vào vẫn chạy ầm ầm, đầu mạng ok hết.
Các bác ra tay giúp em với, làm sao để con máy của sếp em nó nhận được IP tự động do thằng modem nó cấp. Xin cảm ơn các bác !

kiettt
01-04-2010, 15:52
Theo như bạn kể thì có thể hiểu là máy đó về nhà thì lấy được IP động, còn vô văn phòng thì không ?

Như vậy vấn đề nằm ở mạng văn phòng chứ đâu phải tại máy ! Bạn thử dùng máy khác connect vào bằng dây mạng chỗ xếp, và đem máy xếp ra cắm chỗ khác.

Nhớ phải đảm bảo DHCP được cấp cho đủ các máy nhé.

ducquynhets
02-04-2010, 11:31
thanks bác ! nhưng đây là cả ở nhà và ở công ty cái máy đó đều ko xin cấp IP từ Modem đc. Các máy khác cắm dây mạng ở công ty vào vẫn oke ! EM dùng mạng Lan bình thường thôi. ko có máy cấp DHCP.

tutk
02-04-2010, 11:42
nhưng đây là cả ở nhà và ở công ty cái máy đó đều ko xin cấp IP từ Modem đc. Các máy khác cắm dây mạng ở công ty vào vẫn oke ! EM dùng mạng Lan bình thường thôi. ko có máy cấp DHCP.

Bảo ông sếp bồ cài CT Kaspersky đi, virus còn trên máy ông ấy ở các phân vùng khác lây lại sau khi cài win roài. Hãy tin lời tôi nói đi!

ducquynhets
02-04-2010, 14:00
thế ạ ! em cũng cài lại rồi và diệt virut ở những ổ còn lại rồi. vẫn ko có kết quả gì ?

thantronglinh
02-04-2010, 14:19
kaperky nang lam vo win rat la cham voi lai no con chan wed nua

tutk
02-04-2010, 14:46
thế ạ ! em cũng cài lại rồi và diệt virut ở những ổ còn lại rồi. vẫn ko có kết quả gì ?

Bồ cài lại rồi ntn? Cài win xong, cài Kaspersky luôn, update rồi vào safemode quét ngay không hay là làm đủ thứ rồi mới cài Kaspersky, có tắt system restore không?

ducquynhets
02-04-2010, 15:25
Cài win, cài mọi thứ từ đĩa, không hề động vào ổ khác ngoài ổ hệ thống. Cài driver từ đĩa rồi sau khi có mạng thì cài phần mềm diệt virut rồi update và quét. Nhưng ko hiểu sao vẫn ko đc ! Mình cũng biết đôi chút về cài win mà !

kiettt
02-04-2010, 15:45
CÀi lại windows có nghĩa là đưa CD cài vào, format sạch sẽ ổ cứng chứ không phải là bung file ghost ra nhe bạn. Bạn cất con virus trong file ghost, lâu lâu bung lại nó ra thì dù cả nước có xúm vào giúp cũng không hết đâu.

tutk
02-04-2010, 15:45
Bản setup của Kaspersky bồ lấy từ đâu, có chắc sạch không hay xài c.r.a.c.k, tôi đề nghị xài bản trial version 8 trở lên, download trên mạng về quét trước, nếu có đk thì mua bản quyền rồi kích hoạt, hoặc không thì tìm code trên mạng.

ducquynhets
02-04-2010, 15:48
thanks các bro, nhưng ngoài nguyên nhan do virut thì còn nguyên nhân nào khác ko ạ ?