PDA

View Full Version : helpme!

cuibapvn82
20-03-2004, 16:00
máy của tôi bi gì nè ai biết thì kíu toi nghe.
Khi toi khởi dong máy nó hiện lên hàng chữ như vây. nè:
NTLDR is missing
prest any key to restar >
Nhung tui thử nhấn rồi chẳng co tác dụng gì cả vậy nó bị làm sao vây hả.Giúp tui di tui hậu tạ mà tui xài win XP do.

kui
20-03-2004, 16:33
Bạn bị tình trạng này là do bị mất file NTLD.com (hay là gì đó mình wên rồi).
Bạn bỏ đĩa boot vào (nếu là XP thì bỏ đĩa BootXP còn 2K thì là 2K lựa chọn command console (mình khônnh nhhớ rõ cho lắm nhưng lúc này là bạn chọn cài đặt bìnbh thường hay là sao ấy.
nó sẽ làm lại hết cho bạn.

smoc_77
20-03-2004, 18:58
Uh, máy của bạn bị mất file NTLDR - bạn có thể chép file đó từ đĩa CD XP - boot = CD chọn Reconvert, sau đó chép từ thư mục i386/ sang C: - vậy thôi !
Nếu ko được - thường thì sau khi bạn chép file đó sẽ báo thêm rằng missing NTDETECT.COM nữa ... hihi ...../ Ban chep not file do' sang - chac an hon thi` go~ fixboot de no' tao lai boot sector va` file boot.ini !
Lần sau thì bạn nên tạo đĩa mềm khởi động cho XP - bằng cách copy 3 file tớ vừa nói vào đĩa mềm - vậy thôi !

LDP
21-03-2004, 00:52
Hiểu chết liền ! :D
Làm thử cách này xem sao ?
*** Tiến hành như cài mới WinXP, khi được hỏi Repair hay cài mới (lần 1) thì chọn Repair. Lúc này gõ fixboot như Smoc_77 (cách này hơi rắc rối)
*** Tiến hành như cài mới WinXP, khi được hỏi Repair hay cài mới (lần 1), bỏ qua, chọn cài mới. Nó sẽ hỏi là chọn cài mới hay repair lần nữa (lần 2), chọn repair. Nó sẽ tiến hành như cài mới, nhưng thực chất là quá trình xóa file hệ thống cũ và chép file hệ thống mới vào thôi. Các chương trình hay các file bạn tạo ra ở ổ đĩa chứa Windows vẫn giữ nguyên
*** Cài mới hoàn toàn (Cách này dễ nhất !)
*** Đem máy lại nhà tui :D