PDA

View Full Version : Phần mềm tự viết nè! Dành cho những người định và sẽ, hoặc đã cài hỏng Linux

Riddle
19-03-2004, 23:59
Tui cài Linux mà chết mấy lần kon Master Boot, với lại thấy mọi người cũng than nhiều quá, thế nên mới viết chương trình sao lưu và phục hồi
Master Boot Record.
daRk eRa - Master Boot Backup Program: dung lượng bé tý, chức năng bé tý nhưng mà lại rất quan trọng, bạn sẽ thoải mái mà cài đặt, lung tung beng hệ điều hành này nọ lên, nếu có sự cố gì là Restore lại là lại ổn ngay.
Vì cái này là động đến Master Boot với lại Partition Tabble là những phần khá nhạy cảm, nên nếu ai đó muốn dùng thì nhớ đọc hứong dẫn sử dụng, còn nếu đã là chuyên gia thì thôi, khỏi luôn.
Mặt khác, vì tầm quan trọng nó, tui đã test nhiều lần trên máy, có chết vài lần, nhưng là trong máy ảo, không sao, bao giờ chỉnh sửa hoàn hảo lắm mới dám đưa ra máy thật test, test trên máy thật phải ổn lắm mới dám đưa lên cho mọi người dùng coi.
Ít ra với từng ấy sự cố gắng + mạo hiểm chít người, thì chương trình của tui cũng đáng để mọi người dùng thử lắm chứ!

Sự an toàn của dữ liệu trên ổ đĩa nhà bạn MUÔN NĂM! MUÔN NĂM! MUÔN NĂM!

JEmEL
20-03-2004, 00:07
tui thì không dùng *NUX mới khổ chứ ...

thanx http://www.smileyworld.com/dictionary/images/emoticardslarge/56.gif

flamenco
20-03-2004, 00:11
để tớ lấy về xem cái đồ free của tên Riddle này chạy thế nào, nếu chẳng may MBR của tôi có làm sao thì tôi giết gã luôn. OK chứ Riddle?!

cinzano
20-03-2004, 02:43
halo đồ tồi ríđần ..cho mỗi cái .ezè thì đâu còn đúng tinh thần của *nux nữa ..mã nguồn đâu ..keo thế :P ... dù sao cũng cảm ơn nhé .. :) HONORR ríđần một fát :D

Riddle
20-03-2004, 03:38
Ok! tui ném mã nguồn lên lun đây, chờ tý!
Đó! ở trên đó, mới sửa bài viết trên cùng đó, có thêm mã nguồn C++. Tiếc là chưa học được nhiều về linux để viết trên linux luôn.
Ban đâu tui không muốn đưa mã nguồn lên là vì nó không có gì là khó, lại viết vụng quá, sợ mọi người cười chê. :(

Riddle
20-03-2004, 03:43
tui thì không dùng *NUX mới khổ chứ ...

thanx http://www.smileyworld.com/dictionary/images/emoticardslarge/56.gif
Ðâu ai cần phải là *nix hay nux mới được à. Cái nào cũng sài được hết, chỉ để an toàn cho ổ đĩa khi cài mấy cái hệ điều hành tùm lum thôi mà.

Riddle
20-03-2004, 03:49
để tớ lấy về xem cái đồ free của tên Riddle này chạy thế nào, nếu chẳng may MBR của tôi có làm sao thì tôi giết gã luôn. OK chứ Riddle?!
Khi nào bị hỏng thì cứ post lên diễn đàn hỏi đỉa chỉ của tui. tui nói cho mà biết chỗ đến mà giết

cinzano
20-03-2004, 05:08
rí đần ơi ..mình thấy cái code của cậu hầu như dùng mã C đấy chứ ...mình mới xem qua thôi , đang bận điên cuồng vả lại trình độ còn còi cọc nên mới đưa ra được cái nhận xét đàu tiên rất nhà quê như thế..mà hình như nếu là C thì chắc cũng chạy được ở *nux chứ nhẩy ??? hị chắc đây sẽ là câu nói ngu nhất trong ngày của cái 4rùm này rồi :(
Anyway cảm ơn về cái mã , mình sẽ học được nhiều thứ từ đó .. Respectttt!!!! Ríđần

Riddle
20-03-2004, 17:43
Không phải hầu như mà là toàn bộ chứ. Kể cả max Assembly nhúng vào cũng là dùng ngắt của BIOS, chứ không dùng của DOS, thế nên có thể sẽ Complie lại được ở trên Linux. Trừ trường hợp cách đọc file ở hai hệ thống file nó khác nhau, tui thì đoán là giống nhau. Chắc là được đó. Để tui thử biên dịch lại xem. Nếu được thì hay quá!
Xin lỗi tại chẳng hiểu gì về Linux nên mới ngu si vậy đó.

cinzano
21-03-2004, 01:56
không đâu ..biết về C là có thể biết rất nhiều về *nux rồi đấy ..vì cái quái gì trong đó chảng bằng C ...chẹp ngưỡng mộ ríđần vãi........ah ông thử hỏi fla xem fla có biết về cái vụ cách đọc file của *nux không ?? có vẻ là nàng ý biết đấy ..chúc ông thành công :)

flamenco
23-03-2004, 00:04
Thiet tinh ...................

Riddle
23-03-2004, 04:11
Không có hiểu gì cả! hai người này nói cái gì vậy ta. Ra cin` biểt fla hả, hai người quen nhau hả???

cinzano
23-03-2004, 05:05
khoooooonggggggggg fải đaaaaaaaaaauuuuuuuu ..chỉ nghĩ thế thôi đừng hểu nhầm thế ..ngại lắm.. ý mình nói là ông thử xem mã nguồn của mấy cái lilo xem biết đâu lại học tập được gì ..mà tui cảnh cáo ông nhé ..lần sau đừng có viết bài nào như cái bài vừa rồi ..bác khoai bác ý đánh cho đấy ..ít cũng fải có chuyện công va tư xem lẫn ..chứ ai lại :"Không có hiểu gì cả! hai người này nói cái gì vậy ta. Ra cin` biểt fla hả, hai người quen nhau hả???" :D trùi ui ..dạo này toàn fải làm pro nên không nghien kíu được rì thêm ..ríđần cứ nghiên kíu tiêp cái này đi ha ..chờ tin vui :D

Riddle
23-03-2004, 07:07
Hả! Xem mã nguồn LILO thế nào ??? <------ có thằng ngu đến mức phải hỏi câu thế này sao?

cinzano
23-03-2004, 08:22
http://www.io.com/~treeflyr/mkbkup/
hị hị ..tiếc là nó viết bằng perl ..tui thì không biết pẻl nhưng mà hỏi thử mấy chú bé bên lập trình xem co ai biết không , rồi rewrite lại bằng C ... chúc ríđần thành công ..hiippp..huhuhuhu ai làm pro hộ tôi điiiii ..ứ muống ọc nữa rồi!!!!!!!!!1

Riddle
23-03-2004, 15:44
dưng mà kiếm mã nguồn ở đâu, nó có kèm với đĩa cài đặt không, hay là phải mua đĩa riêng ?

Riddle
24-03-2004, 00:35
rùi rùi, tại không nhìn rõ. Hôm rồi thử gcc cái mã nguồn trên Man, nó báo lỗi, không có các file include, thế nên mới biết là lập trình trên linux sẽ khác hẳn, mặc dù cùng là C.
nên nghĩ có mã nguồn cũng chẳng làm gì được -> mù tịt mà. Cứ dần để học đã ...
cin` đã thử cái ở trang đó chưa, có hay không?
Không cần phải thương hại tui như thế, tui đâu có mù internet, tui cũng có học về cái đó mà. Tại tui có nghe nói, khi mua đĩa linux còn có thêm 4 đĩa là phần mềm cài đặt, và 1 đĩa nguyên sourcode -> tổng cộng là 8 đĩa, <- cái này thì rất nhiều báo người ta nói, nên tui tin là đúng.
Trời ơi, lại còn bảo người ta không biết dùng Google nữa! :bawling:

Riddle
24-03-2004, 00:38
cái gì vậy????????
diễn đàn bị lỗi rùi, bác Khoai đâu rồi, rõ ràng bài của tui post sau bài của cin` mà! Thế mà lại bị đấy lên trước, ????????????????????????????
:banghead:

cinzano
24-03-2004, 02:37
ríđần dở hơi :) tôi đã viết rõ cho ông là có một program tương tự như cái ông làm bằng C : backup MBR ( hình như thế ) đại khái là tương tự ..nhưng mỗi tội nó viết bằng perl (xem lai bai truoc cua toi di )...ngoài ra ..vì dính đến *nux tức là mã mở ..thế nên lên nét ..google thế là có thể ra...cái link kia tôi cũng google ra chứ đâu ..chỉ khổ thân ông nét chậm thôi :D....
ngoài ra để tránh chật chỗ của diễn đàn ..có gì mà chỉ là hỏi và đáp giữa ông và tôi ..ông có thể gửi cho tôi qua offline mess o YM : n_thanh_hai
nhớ ghi rõ là from ríđần nhé ..Respect!!!!!!!!!!

general2000vn
26-03-2004, 12:32
Vậy nếu muốn xóa trắng cái MBR thì sao các bác? Tui cài Mandrake 9.2, xong rùi format cái HDD, cài Mandrake 10, vô ngon lành, nhưng mà cái Lilo thì vẫn cứ show là Mandrake 9.2 ở góc dưới. (đã format cài lài từ đầu, cũng đã delete partition, làm lại luôn) . Mà nó vẫn thế.

Riddle
27-03-2004, 14:43
Vậy nếu muốn xóa trắng cái MBR thì sao các bác? Tui cài Mandrake 9.2, xong rùi format cái HDD, cài Mandrake 10, vô ngon lành, nhưng mà cái Lilo thì vẫn cứ show là Mandrake 9.2 ở góc dưới. (đã format cài lài từ đầu, cũng đã delete partition, làm lại luôn) . Mà nó vẫn thế.
không có được đâu, xóa trắng thì dễ dưng mà xóa trắng thì không khởi động được! :no:
Lần sau nếu bạn có định cài lại thì sau khi format HDD (cái gì? cả HDD á?, chắc chỉ 1 partition thôi chứ!) thì bạn hãy dùng một đĩa mềm khởi động DOS, vào DOS và gõ lệnh sys <tên ổ đĩa hoặc partition bạn vừa format>:
VD:
A:>\ sys C: <enter>
chú ý: <enter> là gõ phím Enter chứ không phải là gõ nguyên từ đó vào :bored:
sau đó mới cài

Label X:
<chú ý nhãn X ở đây, chút nữa sẽ phải loop lại đây!!!>

.hoặc bạn có thể tải chương trình sao lưu master boot của tui ở đầu thread này về cùng với file tui gởi kèm theo ngay đây ... sau đó làm theo tui như sau:
+ Copy chương trình MBB của tui vào 1 ổ FAT32 hoặc FAT hoặc 1 đĩa mềm khởi động được vào DOS
+ Copy file tui gửi kèm có tên là 'default.MBC' (bạn nhớ giải nén ra vì diễn đàn không cho đính kèm file có đuôi lạ) vào cùng thư mục với file MBBP.exe
+ Khởi động máy bằng đĩa mềm đó, hoặc 1 đĩa khởi động DOS.
+ Chạy MBBP.exe
+ chọn option như sau:
Restore -> Master Boot Code Only ->HDD: 0 -> file name: 'default .MBC'
+ Yes
thế là bạn có thể cài hệ điều hành mới vào mà không lo nó 'bệnh cũ tái phát'

-------------------

còn trường hợp của bạn bây giờ giải quyết như sau:
+ đầu tiên vào Mandrake, vào 'drakconf' thay đổi cách boot bằng cách chọn cài Boot loader lên đĩa mềm (fd0), rùi bạn dùng 1 đĩa mềm để khởi động linux,
+ tiếp đến là làm theo tui vừa hướng dẫn ở trên, quay lại chỗ có Label X: và làm tiếp.
+ sau khi làm xong chuyện đó thì bạn lại dùng đĩa mềm để khởi động vào linux và hướng trở lại cách boot bằng cách chọn cài Bot loader vào Master Boot (hda) hoặc vào hda0 hoặc (tốt nhất) là dùng đĩa mềm khởi động, nếu bạn đảm bảo được là cái đĩa mềm đó có chất lượng đủ tốt, vào được cất giữ an toàn.

Xong lol !

-------------------

còn nếu bạn cảm thấy các cách trên đều phức tạp quá, thì bạn hãy chọn một giải pháp đơn giản hơn là : vào drakconf trong Mandrake, trong menu chọn nhưng hệ điều hành khởi động thì bạn chọn mặc định là Mandake 10 Graphic, xóa Mandrake 9.2 đi, và chọn time out là 0. thế là khi khởi động nó sẽ vào thằng Mandrake 10 cho bạn. Lưu í: cái giải pháp cuối cùng là tui đoán là được thui, vì tui không bao giờ cài Boot loader lên Master Boot cả, tui luôn dùng Đĩa mềm để khởi động Linux. Tin tui đi, cách này là tiện lợi nhất đấy! :yes: