PDA

View Full Version : nhò ae chỉ giúp cho mình vói

ngocduynh
28-03-2010, 00:05
Hôm qua Mình đi quay phim cho khách. gia đình họ có chiếc LCD 32".Thấy vậy khi quay mình đặt chế độ ghi video ở khung hình 16:9. quay xong mình cho phát thử chiếc TV đó,thì thấy khung hình của chiếc TV đó bị thu hẹp ,có 2 vệt đen ở trên và dưới.
Nay cho mình hỏi ,Lúc dựng phim nên để khung hình nào,để khi in ra Đĩa DVD xem TV đó ,nó không bị thu hẹp hình.
Rất mong được sự tư vấn của ae .xin chân thành cảm ơn.

QuocPham
28-03-2010, 06:03
Bạn đã làm đúng với điều kiện camera của bạn ghi đúng khung hình 16:9 (vì tôi thấy có 1 số camera chèn 2 bar đen trên-dưới để giả 16:9). Việc còn lại là chỉnh chiếc TV đó qua chế độ (Zoom)Full
...khi quay mình đặt chế độ ghi video ở khung hình 16:9.

minhducgamer
28-03-2010, 13:25
Bác QuocPham nói đúng.
Muốn được tư vấn kỷ hơn nên cho biết thêm model máy. ANh em ai có sài sẽ cho bạn biết kết quả cụ thể.Vì bạn quay 16:9 trên cơ sở khung hình nào? DV hay HD nữa.
Mà nói thật 16:9 quay về dựng loằng ngoằng lắm.Thà cứ chơi 4:3 cho nó lành.Vì 16:9 về chắc sẽ phải làm mẫu đầu đuôi mới cho nó,..........Chứ nhiều chố về rồi lấy mẫu 4:3 scale ra 16:9 ghép vô một cách khiễn cưỡng nhìn kỳ ( Vì làm mẫu ra 4:3 rồi ép lại ra 16:9, nhìn hình mẫu cứ lùn lùn xuống). Còn gặp dân yếu nữa thì họ lại đưa về 4:3 dựng -> chiếu trên TV nào coi cũng ko ra gi.

khungtanthoi
28-03-2010, 17:13
Cái này trong nhiều trường hợp thì khi xuất, có nhiều người chỉ xuất 4:3 thôi! Bác nên xem lại Project đúng 16:9 không, file xuất đúng không, khi nén DVD có đúng 16:9 không trước rồi xem TV bên kia có set đúng không! Lấy cái file gốc bác đã capture đó mở bằng Windown Media Classic mà không thấy 2 cái bar đen trên dưới thì xét tiếp!

minhducgamer
29-03-2010, 10:53
Cái này trong nhiều trường hợp thì khi xuất, có nhiều người chỉ xuất 4:3 thôi! Bác nên xem lại Project đúng 16:9 không, file xuất đúng không, khi nén DVD có đúng 16:9 không trước rồi xem TV bên kia có set đúng không! Lấy cái file gốc bác đã capture đó mở bằng Windown Media Classic mà không thấy 2 cái bar đen trên dưới thì xét tiếp!

Bác khungtanthoi hình như đọc không kỹ rùi. Nếu mình ko hiểu nhầm thì chủ tophic quay xong, dùng chính máy quay phát lên TV LCD thì bị xọc đen trên dưới => nghi vấn 99% là máy quay 4:3 giả lập ra 16:9 bằng cách chen 2 viền đen như bác QuocPham nói.Nên mình mới cần thông tin máy để biết rõ lại.
Còn bác khungtanthoi thì nói sau khi ra thành phẩm, cái nầy thì qua cả 1 công đoạn nên có thể có nhiều lỗi như bác nói.

ngocduynh
30-03-2010, 17:21
==<>===
Bác khungtanthoi hình như đọc không kỹ rùi. Nếu mình ko hiểu nhầm thì chủ tophic quay xong, dùng chính máy quay phát lên TV LCD thì bị xọc đen trên dưới .===<>===.
Cảm ơn các bác đã giúp cho . Máy quay của tôi HDR UX5 Sony quay = đĩa .[[ Hôm đó Tôi QUAY ở chế độ HD và ở chế đọ đó ,khung hình nó mặc định. Nó không cho tự cài đặt 16:9 hoặc 4:3. Sau khi quay xong Tôi Dùng chính máy quay đó phát lại để xem, và thấy 2 vệt đen trên và dưới]].
Nay Tôi muốn in ra đĩa DVD Để xem ở man LCD vậy nhờ các bác tư vấn giúp cho.
=====
và Tôi đã in ra đĩa DVD 4:3 Sau đó đem ra xem ở màn hình TCR ,thì thấy hình co lai,4 bề đều thấy vệt đen.=====
Lần đầu Tôi quay và làm phim .gặp trường hợp này .Vậy nhò các bác tư vấn thêm cho. Tôi xin đa tạ và cảm ơn

Co Loa
30-03-2010, 19:26
Nếu quay chế độ HD thì mặc định tỉ lệ khung hình là 16:9 chứ không có 4:3, khi nén ra DVD chế độ 4:3 xuất hiện xọc đen cũng là chuyện đương nhiên, cách khắc phục khi xuất bác chỉnh trình encoder chế độ DVD khung hình là 16:9.

daklinhfilm
31-03-2010, 08:40
Một số máy quay thiết lập giả định 16:9 bằng hai vệt đen trên và dưới.
Nếu máy quay thực sự là 16:9 thì khi phát hình lên TV mà bạn thử bạn phải thiết lập lại chế độ khung hình cho TV hoặc để chế độ tự động và để chế độ phát hình của máy quay là 16:9.
Khi chuyển qua hệ thống dựng và xuất hình ra DVD bạn cũng phải thiết lập các chế độ có tỉ lệ khung hình 16:9.
Thử xem nhé, chúc thành công.

minhducgamer
31-03-2010, 09:49
Máy quay 16:9 khiPlay lại trực tiếp có chế độ chỉnh trong Menu để chọn out ra là 16:9 hay 4:3 cho tương thích với các TV cũ. Còn coi sơ qua quảng cáo máy bác thì hình như cho out ra khi play là SD hoặc HD.
Vậy bác chọn lại thử HD xem.

ngocduynh
06-04-2010, 08:35
SD hoặc HD.
Vậy bác chọn lại thử HD xem.
====<>====.xin cảm ỏn tất cả ae đã tủ vấn .Đúng nhủ­ Minhducgamer đã giải thích ổ­ trên .Hôm qua mình lại có dịp quay lại chõ gia đình co tv LCD và cá­m máy quay vào trục tiếp TV để kiểm tra. và thấy hiện t­­­uo­ng sau.Máy quay đó truóc khi quay nó đòi hỏi phải thiết lập cho chế độ ghi hình,SD hoạ­c HD.Hôm trúoc mình đạ­t chế độ quay HD nhủng lại ỏ­ trong thiết lập SD.Nên mói sảy ra hiện tuọng co 2 vệt đen trên và duói. sau đó Mình đạt lại chế độ quay HD ổ trong thiết lập HD,thì thấy hình ảnh rãn hết theo màn hình ,khhong còn vệt đen nũa.Một lần nũa xin cảm ỏn sụ chia sẻ tù ae trong diễn đàn