PDA

View Full Version : LẬp TrÌnh Package Trong Sql Server

canIT
18-03-2004, 15:15
Mình học SQL Server nhưng thầy cô chưa bao giờ nói về lập trình Package trong SQL Server cả. Trong SQL Server chỉ có viết Store Procedure, Trigger, Transaction. Trong Oracle thì mới có Package, người ta đóng gói các Function, Procedure vào trong 1 Package( giống tương tự như viết Class vậy). Ai đã từng nghe nói viết Package trong SQL Server thì chỉ mình với hoặc cho ý kiến về vấn đề mình nói trên.
Chân thành cảm ơn.

past_beggar
20-03-2004, 06:37
Contact với thằng past_beggar . Thấy nó cặm cụi nghiên cứu package 1 tháng đó . Chịu khó đọc help đê , tài liệu sẵn thế mà kô đoc :p

Hé hé, Búa chẳng bít *** gì cả. Nghiên cứu về package là cả một bộ môn nghệ thuật đấy, ông cũng tìm hiểu đi là vừa hé

To CanIT:
Package của SQL Server sành điệu lém, nó đóng gói tất tần tật mọi thứ vào một, khi làm gì chỉ việc ...Run ;-). Dùng nó có thể Transfer dữ liệu, cập nhật dữ liệu ...v.v, mà còn có thể chạy được VBScripts nữa chứ hé hé. Thích chạy nó có thể chạy trực tiếp trên SQL Enterprise hay gián tiếp từ VB đều được ->vô cùng lợi hại. Đám Package mà ta xây dựng có thể xuất ra một file .dts sau đó đi đâu triển khai cũng dễ dàng nữa chứ, chà, chiêu này độc lắm đó.

Để xây dựng một DTS, ta làm thế nào, Run SQL Ent, chọn vào Data Transform ....gì gì đó, công việc tiếp theo là kéo và ...thả, cái này thì đọc Help ....dễ hơn.

Thế thôi nhỉ, có gì hỏi tiếp nhé.
Have fun

canIT
20-03-2004, 15:13
Cảm ơn Past_Beggar!
Nghe bạn nói tui mới sáng mắt ra. Lâu nay cứ mù tịt chưa nghe ai nói về lập trình Package trong SQL Server cả. Chắc là do tui học SQL Server 7.0 nên không có nói về phần này. Trong SQL Server 2000 có nhiều tính năng mới chưa nghiên cứu được. Vả là vừa rồi tôi có đi PV xin việc, người ta hỏi tui có viết Package, Job trong SQL Server chưa. Tui thật thà trả lời là chưa. Thế là rớt cái ạch (huhu)! Đi xin việc bây giờ, gặp nhiều "ông kẹ" hỏi hắc ám quá, chỉ tội cái thân tui "bao nhiêu năm rồi còn mãi...đi xin việc".
Bạn Past_Beggar có thể gửi hoặc post lên ví dụ mẫu để mọi người ngâm cứu được không? Tui thấy vấn đề này chắc còn nhiều người chưa biết lắm.
Thanks advance!

past_beggar
22-03-2004, 16:41
Hé hé. Tôi sưu tập những bài này , cho thành một Tut và post lên khi nào thành ...mod
Còn bi giờ mà kiếm tài liệu thì ....mệt lắm. Có gì cứ mail cho mình nhé.

Sorry ....advance

tiger2003
26-03-2004, 10:33
Trong Oracle thì mới có Package, người ta đóng gói các Function, Procedure vào trong 1 Package( giống tương tự như viết Class vậy). Ai đã từng nghe nói viết Package trong SQL Server thì chỉ mình với hoặc cho ý kiến về vấn đề mình nói trên.
Chân thành cảm ơn.
Cái Packge mà CanIT hiểu và nội dung trả lời của đồng chi past_beggar thì hehe đi khác nhau quá.
Theo người hỏi để so sách giữa Oracle và SQL Server theo nghĩa về viết stored procedure thì đúng là ở SQL Server nó không có . Tức là viết stored procedure và function riêng biệt thôi.

Còn đồng chí past_beggar trả lời thì lại là 1 mảng hoàn toàn khác cũng có thể nói là 1 service riêng của SQL Server 2000 đó là - Data Transformation Service. có thể dùng cái này để tạo ra các gói chuyển đổi dữ liệu (Data transformation package) . Dùng cái này để chuyển ví dụ text file, access, excel v.v. vào SQL Server data hay ngược lại, việc chuyển đổi dữ liệu thì có thể làm thay đổi dữ liệu ban đầu bằng cách nhúng vào đó các script- scipt có thể viết bằng Vb Lânguge, vb script, java script v.v.. nói chung là microsft hỗ trợ cho nhiều lập trình viên khác nhau.

Tôi có 1 bộ Learnkey - 4disk (VCD Training) thì phải nói về service này - tất nhiên không đầy đủ hết nhưng có thể nói là sơ qua được. Nếu ai cần xin pm cho tôi hoặc đợi thêm 1 thời gian nữa tôi có ổ cứng mới sẽ share cho mọi người.

past_beggar
26-03-2004, 23:25
To Tiger ============>

.....
Ai đã từng nghe nói viết Package trong SQL Server thì chỉ mình với hoặc cho ý kiến về vấn đề mình nói trên.
Chân thành cảm ơn.

Mình đi vào câu hỏi của can IT thôi, không có sự so sánh vì 02 khái niệm package của SQL và Oracle là khác nhau.

Thôi nha, chấm dứt tranh luận vì canit đã thỏa mãn rùi

Thân