PDA

View Full Version : Tư vấn ráp máy để dựng phim

shanny
21-03-2010, 16:30
Mình đang cần ráp một dàn máy để dựng phim, lên PV hay HL hỏi thì nv tư vấn lờ mờ quá, toàn lắp ghép đại không à (chắc vì họ cũng không có nhiều kn trong lĩnh vực này). Mình là nữ nên cũng không rành về kỹ thuật lắm nên mong các bạn giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn.

_ Giá tiền khoảng từ 15 triệu (chưa màn hình). (Nếu cần thiết lắm lắm thì nhỉnh thêm khoảng 2-3tr)

_ Mình muốn dùng core i5 750 hoặc core 2 quad Q9400 (mình không biết cái nào tốt hơn)

_ Mình dùng chủ yếu la AD premiere cs3 hoặc cs4, dựng DV và HDV là chính. Sau này có thể dùng thêm một vài ctrinh khác, và nếu muốn nâng cấp lên để dựng HD thì có được không?)

_ Nếu sau này có khả năng mình muốn dùng thêm card dựng thì liệu máy bây giờ có cần phải tiết giảm hay thay đổi gì nhiều không, và nên dùng card dựng loại nào hỗ trợ tốt nhất?

Chân thành cảm ơn các bạn nhiều lắm. (Mình không rành nên các bạn ghi rõ giúp mình nhãn hiệu và model của linh kiện với nha).

khungtanthoi
22-03-2010, 08:32
http://blackmagic-design.com/support/detail.asp?techID=47

hiện giờ tôi chỉ ưu tiên thằng này. Các cấu hình này toàn mainboard đời cũ. Nên các main mới tôi không đảm bào chắc chắn!

ognlaido
22-03-2010, 17:03
bạn nên dùng dòng chip i vì sau này muốn nâng cấp lên nữa thì sẽ dễ dàng hơn khi bạn mua dòng Quad

BMC-Online
25-03-2010, 16:02
Bạn nên mua dòng i7 vì nó là dòng 4 cores HT nên hiệu xuất lúc render và làm effect mượt hơn nhiều dòng i3 hay i5 (2 cores).

Mình vừa lắp 1 máy i7 930 với 6G RAM DDR3 Trible channel Overclock, VGA GTX 725 GL+ 4HDD 1TB Raid 5 chạy windows 7 64bit.

Sử dụng Vegas Pro dụng lại mấy film HD 1080p có chèn Effect PIP và Logo trên toàn bộ timeline của movi. thấy render rất nhanh Frame Render lên tới 60/70 frames/1s, hơn nhiều khi dùng con Core 2 Quad cũ.

lockelitime
26-03-2010, 15:04
Góp ý chút cho vui với AE. Với giá 20 Chai mà sử dụng i7 chắc chỉ có sài "VGA Ombo" cho nó rẻ nhỉ....

RAM 2GB DDR3 Kingston HyperX x 2
1,389,600 VNĐ x 2

POWER Cooler Master eXtreme Power 650W
1,679,100 VNĐ

CPU INTEL Core i5-650 (3.2GHz)
4,072,300 VNĐ

MAINBOARD ASUS P7P55D LE
3,068,700 VNĐ

HDD 1TB WESTERN Sata2
1,985,000 VNĐ

CASE Coolmaster Gladiator 600 (RC-600)
1,351,000 VNĐ

VGA GIGABYTE GV-R577UD-1GD
4,091,600 VNĐ

DVD RW-DVD ASUS DWR-24B1ST
694,800 VNĐ

Tổng cộng khoảng 20 Chai :D

Một vài lời khuyên nếu mà bạn chưa ráp máy.
+ Nên nhờ ai rành vi tính mua và ráp giùm cho mình (cafe tí là xong :D).
+ Không nên nhờ tụi NV của cty máy tính bạn mua ráp máy giùm.
+ Nếu có thời gian rãnh thì đi hunt một số nơi bán khác ngoài tụi PV và HL chắc chắn sẽ có giá tốt hơn nhiều.

shanny
27-03-2010, 11:58
Cảm ơn các bạn đã comment và nhất là bạn lockelitime đã cho mình bản linh kiện chi tiết. Thiệt tình mình cũng muốn nhờ xem có ai rành về IT và có kinh nghiệm về các thiết bị dựng phim ảnh thì tư vấn mình đi mua với. Vì máy mình làm để biên tập phim, hơi chuyên dụng hơn các dòng máy khác một xí nên cần ai hiểu rõ và có kinh nghiệm nhiều về mảng này thì mới yên tâm được, vì mình nghe nói có phần mềm ko tương thích với card dựng hay gì gì đó thì cũng :( lun...

Còn mình ra ngoài HL hay PV mình hỏi họ card dựng kỹ xảo là gì họ cũng... sao mà yên tâm mua được chứ.

Nếu có bạn nào rành giúp dùm mình đi mua thì tốt wa, mình cũng là sv đang tự lập, tự học thui. Neu co dip làm quen, trò chuyện và trao đổi thêm với các bạn thì vui quá!

khungtanthoi
27-03-2010, 12:47
Ngày xưa tôi cũng rất can đảm, hễ thấy hàng công nghệ cao là ráp, sau này khi gắn card dựng vào, dựng 1 hồi là phần mềm dựng văng mất tiêu, màn hình xanh xuất hiện liên tục. Hầu hết ai cũng bảo là do Ram khi xuất hiện màn hình xanh, nhưng phải tìm lại nhiều nguyên nhân, nên bây giờ, nếu phải khuyên ai đó ráp máy dựng, tôi đề nghị họ xem kỹ lại nhu cầu của mình là gì? Cần card dựng gì chứ không phải cứ list danh mục công nghệ và lắp cho thấy sướng thì sau này giải quyết vấn đề cực lắm!

lockelitime
27-03-2010, 22:55
Ngày xưa tôi cũng rất can đảm, hễ thấy hàng công nghệ cao là ráp, sau này khi gắn card dựng vào, dựng 1 hồi là phần mềm dựng văng mất tiêu, màn hình xanh xuất hiện liên tục. Hầu hết ai cũng bảo là do Ram khi xuất hiện màn hình xanh, nhưng phải tìm lại nhiều nguyên nhân, nên bây giờ, nếu phải khuyên ai đó ráp máy dựng, tôi đề nghị họ xem kỹ lại nhu cầu của mình là gì? Cần card dựng gì chứ không phải cứ list danh mục công nghệ và lắp cho thấy sướng thì sau này giải quyết vấn đề cực lắm!

Mình tuy không rành lắm về mấy card dựng kỹ xảo nhưng cũng không biết được cái hồi xưa của bạn hay bác là khoảng năm nào(chắc lớn tuổi hơn minh nhiều :D).
Lỗi do bạn nêu ra theo thời điểm đấy (hồi xưa) phần lớn là do phần cứng không tương thích lẫn nhau, sau đó xét về yếu tố khác hay bị màn hình xanh (thường có hiện một đống chữ trắng) Là cũng tùy tình trạng chúng ta sẽ xem xét đến Ram, Driver tương thích...hay lỗi ở VGA...
Tình trạng máy tính bây giờ vào thời điểm hiện tại thì lỗi mà bác đưa ra phần lớn là do lỗi ram (thường hay bị là do sử dụng ram loại thường giá rẻ, hay ram sử dụng lâu trên 1 năm hay 2 năm cũng hay bị hiện tượng trên).
Còn nhiều yếu tố khác nữa, nhưng mình chỉ liệt kê một số lỗi thông dụng mà bà con thường hay gặp.
Cuối cùng là một câu theo mình biết từ xưa đến giờ..."Tiền nào của nấy"
Và quan trọng là khi mua thì phải biết chọn hàng, đừng để bọn bán nó giới thiệu mấy thứ bậy bạ...:D

Vài lời chia sẻ cùng bạn shanny và bà coan cô bác...có nói bậy cũng xin AE đừng mắng mà tội nghiệp nhe :P

@Shanny : nếu bạn cần một người hướng dẫn hay tư vấn và ráp máy giùm thì cứ PM cho mình nhé.
lockelitime@yahoo.com
Mình thường online trong cty buổi sáng và chiều...tối thì tầm 8h trở lên đến 12hPM.

minhducgamer
28-03-2010, 13:19
Góp ý chút cho vui với AE. Với giá 20 Chai mà sử dụng i7 chắc chỉ có sài "VGA Ombo" cho nó rẻ nhỉ....

POWER Cooler Master eXtreme Power 650W
1,679,100 VNĐ

HDD 1TB WESTERN Sata2
1,985,000 VNĐ

CASE Coolmaster Gladiator 600 (RC-600)
1,351,000 VNĐ

DVD RW-DVD ASUS DWR-24B1ST
694,800 VNĐ

Xem qua của bác góp ý mình thấy có mấy cái đầu tư dư dã quá, giống mấy A/C kỹ thuật khuyên đầu tư hơn là dân trong nghề.
Cấu hình tương đối cần chi con nguồn 650W. Có sài hết ko?
Dựng film mà chơi có 1 con HDD -> pochi.Vậy mà đòi dựng HD nữa.
Máy dựng film chứ có phải để khoe hàng đâu mà cần case 100 mẽo nhỉ? Cái nầy cắhc để dưới nhà làm đầu phát HD hù thiên hạ luôn đây.Chứ thực sự thì cũng côlmaster giá = 1/2 đã sài ngon rồi.
Ổ ghi giờ sài Asus -> dân chuyên ráp máy mới sài. Nói thật Asus DVD giờ thà sài LiteOn ngon hơn.

Lỗi do bạn nêu ra theo thời điểm đấy (hồi xưa) phần lớn là do phần cứng không tương thích lẫn nhau, sau đó xét về yếu tố khác hay bị màn hình xanh (thường có hiện một đống chữ trắng) Là cũng tùy tình trạng chúng ta sẽ xem xét đến Ram, Driver tương thích...thường hay bị là do sử dụng ram loại thường giá rẻ, hay ram sử dụng lâu trên 1 năm hay 2 năm cũng hay bị hiện tượng trên).

Hì có chuyện lại đỗ cho RAM.D(úng là giờ dựng film làm máy chạy quá -> quá nóng -> RAM chạy mau yếu xuống làm sinh bịnh.Nhưng lỗi do Ram thì dễ thấy và biết nếu rành rành máy tý, vì nó làm máy chạy chậm hay treo.
Còn lỗi tương thích thì....dân chuyên về dựng film đã đi qua mới biết đoạn trường của nó.

nam khanh
28-03-2010, 21:36
Mainboard: Asus P5Q Deluxe
Ram: 2x2GB Dominator 1600
CPU: Xeon X3220
PSU: 650W
HDD: 3x1T raid 5 (nếu muốn dựng HD)
VGA: 9800 GTX
Tôi đã dùng cả Matrox và Decklink HD Extreme đều chạy tốt

Co Loa
30-03-2010, 19:39
Sao dạo này nhiều người hỏi về Hardware thế không biết, mời các bạn qua bên box hardware mà đưa câu hỏi.
Ở VN tôi không biết nhưng ở bên Đức những doanh nghiệp cung cấp giải pháp phần cứng đều kiếm tiền chủ yếu là từ khâu tư vấn chứ lợi nhuận về chênh lệc giá bán thì không như trước, tôi hàng ngày làm việc về mảng hardware nhưng đối với thị trường CPU hiện tại khó mà bao quát hết được, tôi chỉ có vài kinh nghiệm chia sẻ:

1, Muốn lựa chọn PC vừa ý trước tiên phải nắm bắt được nhu cầu của chính mình và yêu cầu của software cũng như tính tương thích với trang thiết bị đang dùng.

1, nếu là dân chuyên nghiệp kinh phí có thì bất di bất dịch chạy dòng XEON
2, Tiền vừa tầm thì chọn i5 hay i7
3, ít tiền thì dùng dòng AMD socket AM3
4, quên ngay dòng CPU cũ như Duo Core 2 hay QC sử dụng socket 775, nếu mua lại đồ secondhand giá rẻ thì được.

DVE_nc1402
31-03-2010, 23:22
- INTEL® Core i5-750- 2.66GHz (1156, 8MB, DMI 2.5 GT/s) hoặc Intel® Nehalem Lynnfield Quad Core X3450 2.66Ghz 8M Cache L3, 2.5 GT/s, socket 1156

- ASUS Intel P55 (P7P55D)

- DDR3 OCZ 4GB (2GBx2) (PC3-10666, 1333, 9-9-9, Fatal1ty)

- ASUS GF250GTS, 16X, 512DDR3, 256B, DVI (ENGTS250/DI/512MD3/A)

- ATX - 520W - 24 PIN (SERVER CASE 9011)

- 320GB WESTERN Caviar Blue (7200, SATA-II, Tem CNSP): Chạy HĐH và chứa software, file ghost,....

- 2 x 500GB WESTERN Caviar Green/Blue (7200, SATA-II, Tem CNSP): Raid 0 capture, edit

- 1 HDD gắn ngoài để chứa thành phẩm cho dễ đem đi khoe : chắc cũng phải 500GB trở lên

- PS ATX 560W - 24 PIN: ACBEL iPower (PC7014-Black)

- Mấy thứ linh tinh còn lại tùy thích chọn

Máy này chắc cũng tầm 20 chai đó. Chạy tốt với CS4 (32bit lẫn 64bit) và với RTx2 nếu sau này có găn card.

Chổ mua thì cứ ra Robo (www.robo.com.vn) hỏi anh Trung TP. Kinh Doanh và nói là người quen của Cường bên Converse VN; Hoặc không thích Robo thì qua Hợp Nhất 85B BTX gặp chị Oanh TP Sale online cũng nói tương tự. Đảm bảo sẽ được bán rẻ

shanny
01-04-2010, 20:56
cảm ơn các bạn và anh nc1402 nhiều lắm nha