PDA

View Full Version : Lấy ý kiến của mọi người về sử dụng control của bên thứ 3?

songvedau
20-03-2010, 14:52
Các bạn đã đi làm có kinh nghiệm thấy vấn đề này thế nào?
Khi làm ứng dụng window application. các bạn có dùng bộ control nào: Devexpress, DotnetBar, RabControls,... hay là chỉ cần chú tâm sao cho chương trình của chúng ta chạy ổn định.<sử dụng control .net>
Mới các bạn cho ý kiến

lastcreate
20-03-2010, 17:53
Các bạn đã đi làm có kinh nghiệm thấy vấn đề này thế nào?
Khi làm ứng dụng window application. các bạn có dùng bộ control nào: Devexpress, DotnetBar, RabControls,... hay là chỉ cần chú tâm sao cho chương trình của chúng ta chạy ổn định.<sử dụng control .net>
Mới các bạn cho ý kiến

Thực ra vấn đề này do mình cả, nếu bạn quan tâm đến quy tắc bản quyền thì dĩ nhiên bạn không nên dùng các công cụ hỗ trợ có bản quyền, nhưng điều kiện kinh tế cho phép bạn có thể mua những công cụ yêu thích của mình để dùng. Mặt khác nếu bạn nghĩ bản quyền không phải dành cho mình thì thôi cứ nhắm mắt làm đại. :punk:

Chúc bạn sớm có câu trả lời cho riêng mình lol

songvedau
20-03-2010, 19:54
Thực ra vấn đề này do mình cả, nếu bạn quan tâm đến quy tắc bản quyền thì dĩ nhiên bạn không nên dùng các công cụ hỗ trợ có bản quyền, nhưng điều kiện kinh tế cho phép bạn có thể mua những công cụ yêu thích của mình để dùng. Mặt khác nếu bạn nghĩ bản quyền không phải dành cho mình thì thôi cứ nhắm mắt làm đại. :punk:

Chúc bạn sớm có câu trả lời cho riêng mình lol

Nếu nói như vậy chưa hẳn đúng. vì thử hỏi tất cả các lập trình viên .NET có mấy ai có cho mình một bộ Visual Studio có bản quyền.
Ý mình muốn hỏi về hiệu suất khi có và không sử dụng thêm bộ UI của bên thứ 3. để chúng ta có thể đánh giá ưu nhược điểm của nó và có tư tưởng định hướng phát triển lâu dài.

langxangvn
20-03-2010, 23:33
Control của .NET không bao giờ đáp ứng đủ các yêu cầu đặt ra. Còn việc chạy ổn định không thì xin nói không bảo đam. Giả sử bạn dùng control chuẩn rồi cần gì đó viết thêm -> bug ngay chỗ này.
Khi việc phát triển control thì tốn rất nhiều thời gian và công sức thì phương án mua license cũng có thể tính tới nhưng license enterprise là quá tầm với với đk ở VN có khi còn phải renew từng năm.
Theo mình nên tính đến chuyện thiết kế UI phù hợp, càng tách biệt business logic càng tốt, thay thế những tính năng phức tạp hay chia nhỏ ra. Dùng những free control chấp nhận được hoặc open source license thoải mái 1 chút search trên sourceforge thay windowsclient. Giả sử WinForms bạn có thể dùng Krypton toolkit thay vì control của Devexpress, DotnetBar, RabControls.

Mr.Triết
20-03-2010, 23:39
Nhiều control quá nhỉ :D

lastcreate
21-03-2010, 14:09
Nếu nói như vậy chưa hẳn đúng. vì thử hỏi tất cả các lập trình viên .NET có mấy ai có cho mình một bộ Visual Studio có bản quyền.
Ý mình muốn hỏi về hiệu suất khi có và không sử dụng thêm bộ UI của bên thứ 3. để chúng ta có thể đánh giá ưu nhược điểm của nó và có tư tưởng định hướng phát triển lâu dài.

Về hiệu xuất dĩ nhiên là các control mặc định là vô đối rồi :punk:, nhưng tính thẩm mĩ và nhiều các vấn đề khác thì thì không bằng các công cụ thứ 3. các công cụ thì mỗi người 1 ý kiến nhưng theo mình DevExpress là vô đối, vô đối ở rất nhiều điểm và vô đối nhất ở cái li-xăng.

Bạn nói sai rồi, đó là ở mình thôi, ở các nước phát triển bạn muốn bán sản phẩm thì sản phẩm bạn phải được qua rất nhiều khâu kiểm tra bản quyền đấy. Ở mình lập trình viên .NET thì ít nhưng học lập trình .NET thì nhiều nên ko có tiền mua li-xăng :lick: lol

hungcuonginfo
19-05-2010, 11:17
Lập trình viên chúng mình làm gì mà có đủ điều kiện xài hàng có bản quyền, nào là win , nào là visual , nào là dev . Nhắm mắt , ***** cái rụp là xong. Nói vậy thôi chứ biết là đã ***** rồi, control đẹp vô đối nhưng vẫn tìm opensource mà xài :))

hieuno
20-05-2010, 13:56
Control của hãng thứ 3 mục đính cũng chỉ vì tạo giao diện đẹp thui. Mọi thứ mình có thể làm trên WPF( Window Presentation Foundation) . Nó là sự kết hợp hoàn hoản của (ASP.NET, WindowForm , AJAX , XML -> XAML) . Bạn có thể làm mọi thứ bạn mún. Nó là đời tiếp theo của windowform mà :)