PDA

View Full Version : nói rõ hơn đôi chút về bluetooth

kehamchoi
16-03-2004, 22:07
mình không biết kiến thức cơ sở của mình về bluetooth là đúng hay là sai nhưng cũng nói thử xem mình đã hiểu đến đâu rồi....công nghệ mạng bluetooth hiện nay đang sử dụng là công nghệ mạng ad-hoc network ...là một mạng hệ thống với công dụng là sẽ được xây dựng lúc thức hiện nhiệm vụ và mất đi khi dữ liệu chuyển đổi đã hoàn tất, nó sử dụng một băng tần ISM không được đăng kí là 2.4GHZ và đạt được tốc độ là 720kgbs, mà ở một số nước đây là băng tần dành riêng cho quân đội. phạm vi hoạt động của nó thì chỉ được 10m, để xa hơn bạn phải sử dụng dây cáp và thiết kế nó trở thành access point....nó mang một lợi ích là sử dụng tần số thay đổi(hop frequency ) và ở hầu hết các nước đang sử dụng là 79 chanel. nó hop với tốc độ là 1600hop/s. nhờ thế mà độ bảo mật của nó cao hơn, và thêm một lợi ích là độ lớn cho một gói(packet) lại nhỏ. các dữ liệu packet được gởi đi theo mô hình tree(gì đó mình học rồi nhưng we^n...nghĩa là cứ một file ban đầu sẽ được chia nhỏ ra và sẽ được tổ hợp lại ở đầu cuối terminal).các dạng truy cập thì có rất nhiều dạng liên kết của bluetooth point-to point, point to muiltipoint, tổ hợp lại muiltipoint(nghĩa la có thể hai master(access point) có thể khống chế cùng một slave(eg:moblie fone)), tại vì mình không biết làm sao chép hình vào nên khó cho các bạn hình dung về chuyện này thật...(ai ranh rỗi thì dạy mình làm chuyện này đi).ah còn công dụng rất hay của bluetooth đó là nếu như bạn cầm một chiếc điện thoại gắng công cụ bluetooth vào máy thì bạn có thể truyền thông với tất cả các điện thoại có công nghệ bluetooth đang đứng gần bạn trong vòng 10m(nếu như bạn muốn wen một ai đó là bạn nữ có xài điện thoại mà bạn không biết số của họ mà dtdd của bạn nữ dễ thương đó có sử dụng bluetooth thì có thể bạn sẽ nhắn tin làm wen được với cô ta..heee...công dụng hay không)..thôi hôm nay mình cũng viết đến đây thôi ....nếu bạn muốn nghiên cứu thêm thì vào adhoc network hoặc gởi mail đến mình hoaiduc2304@yahoo.com và nhớ đưa một câu hỏi thì mình sẽ cố gắng hoàn tất câu trả lời cho các bạn