PDA

View Full Version : Thắc mắc về Joomla?

cuongitvn
18-03-2010, 19:15
Mình hiện giờ thiết kế giao diện web. Có phải chỉ cần biết thêm Joomla để làm nội dung là có thể tạo ra 1 trang web hoàn chỉnh cho khách hàng? Có phải Joomla cũng là 1 ngôn ngữ như PHP? Học về Joomla thì có cần thiết phải học ở trường lớp không? Cảm ơn!

thanhit_humg
01-05-2010, 16:06
Học Joomla tốt nhất là google.com.vn, còn để làm 1 web đơn giản cho khách hàng thì Joomla là lựa chọn số 1 mà không cần mất nhiều thời gian để làm

ngoc_viet08
02-05-2010, 00:21
nếu ko bik php , rành php thì học joomla cũng chỉ đủ để làm website cho bản thân , hoặc quản trị website cho người ta :D

honnhienh
28-05-2010, 20:46
Học Joomla tốt nhất là google.com.vn, còn để làm 1 web đơn giản cho khách hàng thì Joomla là lựa chọn số 1 mà không cần mất nhiều thời gian để làm

mình thấy google.com học rất tốt những cho những người có kiến thức căn bản rùi. nếu bạn chưa có kiến thức căn bạn thì chạy theo google.com là con đường đầy trông gai. bạn lên chuận bị cho mình một site bán sách nào đó riêng về it luôn luôn cập nhật những quấn sách mới. đó là hướng tốt nhất mình cũng học được hơn 1 năm nay. mình học trên wrox và packtpub thấy rất ộn.

honnhienh
02-06-2010, 19:36
nếu ko bik php , rành php thì học joomla cũng chỉ đủ để làm website cho bản thân , hoặc quản trị website cho người ta :D

nếu không biết php thì làm wweb joomla hơi đuối

alone_hero
03-06-2010, 21:40
Mình hiện giờ thiết kế giao diện web. Có phải chỉ cần biết thêm Joomla để làm nội dung là có thể tạo ra 1 trang web hoàn chỉnh cho khách hàng? Có phải Joomla cũng là 1 ngôn ngữ như PHP? Học về Joomla thì có cần thiết phải học ở trường lớp không? Cảm ơn!

Joomla bản chất là một bộ CMS được viết lên từ PHP, và tất nhiên nếu muốn làm tốt thì phải biết PHP.

Còn nếu bạn làm kiểu ăn sổi, thì thực sự kể cả joomla để tạo template theo như thiết kế của bạn thì cũng không đơn giản, chưa nói đến việc tùy biến giao diện theo ý khách hàng.

Túm lại mình nghĩ bạn nên học PHP khắc sẽ biết làm Joomla, còn nếu chỉ sử dụng Joomla dạng mỳ ăn liền thì rất khó để làm web theo đúng ý mình (nghĩa là chế biến giao diện và tính năng theo ý mình dựa vào nền tảng joomla)

honnhienh
08-06-2010, 05:54
mình nghĩ là thiết kế goa diên chủ yếu là html,css và mắt tjhaamj mỹ thôi mà.
còn việc đặt mấy cái modul lằm ở đâu thì nó không khó lắm không liên quan kiên thức lập trình nhiều, mấy cái if else là được rùi. quan trong là css và hiểu sau về css mặc định của joomla từ đó overwrite nó lại.

zhiivn
11-08-2010, 14:56
Nên học PHP trước khi tìm hiểu Joomla. Học PHP và Joomla thì có thể tự học trên mạn. Chúc thành công

rootkit
13-08-2010, 22:02
Tôi là ltv Joomla khuyên bạn một câu thật lòng phải học thêm HTML,CSS,PHP khi đó mới làm việc được với Joomla

phamkhacl
31-08-2010, 02:36
Đúng. mới đầu tưởng joomla dễ ăn cho những người chả hiểu gì như tui về code PHP nhưng khi đã đi vào nó , sờ vào nó, thì ới giờ ơi đâu là lỗi, temp. modul, plugin, com_ ,extension thì thôi ôi lỗi tùm lum. Không biết sửa ra sao. Ngồi dịch ngược nó khổ thấy quá mồ, quá đi thuê. Tui Khuyên.
1, Chắc chắn rằng biết tí HTML
2. Chắc chắn rằng là thành viên của joomlaviet.org để đọc những bài TUT cho sướng.
3. Nên ---- Nên... và nên...Học qua php trước khi khoác vai với joomla. Bằng cách down sách về học. Trâng mạng đầy sách vọc PHp
4. Hãy thường xuyên, chịu khó xem Video clip trên google. Nhất là you
tube. Gõ từ khóa joomla +.... để search
5, Cũng cần Có kiến thức sơ đẳng về tin học và ngoại ngữ vid joomla toàn tiếng Ăng - lê ( English)
6. Thường xuyên vào ddth.com để chia sẻ và gửi câu hỏi- Kệ , Ta cứ hỏi đấy = Làm gì được ta === Bác không trả nhời thì chú answer - Anh không phúc đáp thì có chị reply - Mod không cho ý kiến thì có Admin sẽ nhiệt tình đưa comments - Muốn giỏi phải học - Trong này anh em các mod nhiệt tình lắm ,,,, Họ trả lời vô tư.. Mà rất sát cơ,... Vì ai cũng sợ mình nói sai bị "chém ". Nên họ nhiệt tình trả lời. Nhưu tôi ngớ ngẩn như thế mà ...Hỏi gì đáp lấy ngay
7.Nếu bận vẫn chưa hiểu nhiều về nó thấy nó khó thì nên học 7 bài của một thầy giáo Sư phạm Hà Nội - sinh năm '73. Trên trang http://truongcongnghe.vn Giá mỗi bài 4000đồng . Chú ý chơi theo kiểu nhắn tin cho nó tiện ... Nhớ lấy giấy bút mà ghi lại cái ý chính nhá... Đừng chủ quan.
8. Nên học và thực hànhlàm thử trên localhost trước khi làm trên host thật.
9. Túm lại, joomla là mã nguồn mở nhưng thực chất nó rất chuyên nghiệp và chẳng mở tí nào... Vì nó mở cho anh vào nhưng mở he hé, anh vào sâu thì anh phải trả fee vào dễ ra khó... Khi vào rồi thì khó ra được ...Vì nó đang được toàn dân IT đánh giá rất cao. Vậy chọn joomla là một đầu tư đúng hướng.
10. Muốn học joomla thì không cần thiết học trường nào cả... mà nếu trường có dạy thì toàn dạy cái chờn vờn...cưỡi ngựa xem hoa thôi...mình muốn sử dụng tốt joomla thì phải ...lân la...la cà...sẽ thấy bao la là cái hay....tha hồ mà cày... tha hồ mà ...Oh..la...la
Chúc các bạn thành công

---------------------
PS; làm quen với joomla rồi nhưng lúc nào cũng thấy nó bao la và lợn giống

honnhienh
31-08-2010, 08:41
mình cày nó 2 tháng liên túc thấy đuối lắm. trước khi cày joomla css,html,php mình cũng kha khá chút rùi (trước khi nhảy vào joomla mình đã đọc khá nhiều sách về php,css,html,javascript) giờ mình ngộ ra một điều nho nhỏ là:

cắt template thì không phức tạp lắm nếu bạn có thể cắt được một cái templte bình thường rùi thì sang joomla cũng làm gần tương tự chỉ lên tính toán một số position thôi (hãy dùng tốt firebug là có thể làm ôn ộn với những cái template đơn giản)

còn lập trình thì phải kiến thức tốt về hướng đối tưởng và MVC thì vô học mới nhănh được. Mình cũng đang học nó, theo mình thấy trước tiên bạn đừng làm theo tus trước hay đọc một vài quấn ví dụ như

joomla-1-5-template-design

Packt.Publishing.Mastering.Joomla.1.5.Extension.an d.Framework.Development.Nov.2007

Learning Joomla! 1.5 Extension Development

... nhiều lắm Mình cũng đọc vài quân thôi chưa có time vọc nhiều

sau đó thì load mấy bộ trên lynda.com về làm theo nó và lên trang của joomla nghiên cứ mấy cái extention. (mình mới training tới đây :( )

Đang viết component nhưng do time ít quá vẫn chưa thành thạo lắm. Anh em chi sẻ chút kinh nghiệm viết comp trong joomla với!

phamkhacl
31-08-2010, 11:32
honnhienh's Avatar
honnhienh honnhienh is offline
Registered User
Bác là dạng supper coder rồi.... Chúng em chỉ là ammatuer thôi. Nói như bác thì là dân chuyên nghiệp rồi... Hà ,,,há,, ha...
Ô thế cái bộ Lynda.com ấy à... hay ra phết. Nhưng cái của nợ hải Phòng em quán đĩa chùa không có bộ này. Hỡi các bác! Bác nào có bộ đĩa TUT jopomla cua thằng Lynda.com Cho em xin link với. Em đang thèm nó. Search trên mạng toàn đĩa ba mươi mấy đô. Ẹo phát khiếp.

honnhienh
31-08-2010, 17:55
hic. tui mà là supper code thì kiếm tiền đựơc rùi. Đang nghèo như con cá kèo còn mấy bộ lynda thì bác có thể lên torrent load về
http://btjunkie.org/

còn có acc thì bác vô trang
http://www.demonoid.com/ load nhănh hơn.

ngoc_viet08
02-09-2010, 01:38
mún thành ltv joomla thì phải vững html/css/js/php&mysql , sau đó phải vững oop,MVC , cơ chế hook ... còn nhiều hơn nhưng mình chưa tìm hiểu joomla nên ko bik :D