PDA

View Full Version : hỏi cách share cổng Model ADSL?

hoangnhan90
18-03-2010, 07:52
Việc là em mới thuê cái model 4 cổng giờ em muốn share(chia sẻ) cho mẩy thằng bạn ở gần phòng thì em phải làm sao. tại em ko bít cách thiết lập cấu hình nên nhờ các pro chỉ dum cám ơn.(hướng dẫn mình chi tiết chút nghe mấy pro)

tinhanh909
18-03-2010, 09:41
thì cứ cắm cáp vào dùng thôi!

superthin
18-03-2010, 09:59
Việc là em mới thuê cái model 4 cổng giờ em muốn share(chia sẻ) cho mẩy thằng bạn ở gần phòng thì em phải làm sao. tại em ko bít cách thiết lập cấu hình nên nhờ các pro chỉ dum cám ơn.(hướng dẫn mình chi tiết chút nghe mấy pro)

Modem còn cổng thừa nào không? Nếu vẫn còn lỗ thì đơn giản là nếu mấy thằng bạn đó ở trong phạm vi 100 mét thì đi mua sợi dây cable, gọi là cable xoắn CAT 5 và bảo họ bấm chéo nhé (các modem ADSL và LAN card gần đây bấm thẳng cũng được nhưng nên theo đúng chuẩn cho chắc). Về thì cứ gắn vào mà dùng thôi.

Còn nếu đã chia sẻ hết lỗ Port trên modem thì đi ra hàng / tiệm vi tính hoặc chuyên bán thiết bị mạng mua một thiết bị gọi là Hub (nếu muốn chia sẻ cho dưới 16 người) hoặc Switch - lớn hơn Hub về và bảo họ bán cho một sợi dây bấm sẵn nối từ Router / Modem ADSL qua Hub / Switch, và rồi cũng phải mua mấy sợi dây nối từ Hub / Switch (bạn cứ hình dung Switch / Hub là cái ổ cắm điện có nhiều ngõ cho dễ hiểu) cho những thằng cần nối, lúc này cáp phải bấm thẳng nhé.

what2time
18-03-2010, 22:13
bạn có thể mua 1 switch chia cổng mudem mà dùng. giá khoảng 150k--> 200k thui. có thể chia 1 cổng thành 4, năm cổng tuỳ loại.