PDA

View Full Version : dien thoai, server..phan mem, nhom hoc

kehamchoi
15-03-2004, 21:40
Nếu các bạn cần một điều kiện để chạy một chương trình truy cập web, va bạn muốn học hỏi hay tự thiết kế một server như thế thì chúng ta cần những gì? có lẻ điều cơ bản nhất là bạn nên học đôi chúc về PHP, XML, và gắng gượng thêm cả WML(chỉ có một số tag thôi, bạn vận dụng rất dễ...(nếu cần mình sẽ đưa bạn coi document về WML http://www.niit-cholon.com/sach/WML.html ) ). và dưới đây là một mô hình dể dùng cho một điện thoại liên kết đến trang web sử dụng ngôn ngữ WML(wireless makup language) truy cập theo dạng WAP( wireless application portocol)...

wap deivce(di động)<---->dial-in sever<-->wap gateway<-->webserver(chứa source code như PHP,WML,ASP)<--liênkết-->database

Yêu cầu của bạn được gởi tới WAP gateway theo WAP protocol. Wap gateway dưới sự quản lý của WAP device đi theo đường HTTP dạng URL, Yêu cầu của URL được chuyển đổi bằng internet đến địa chỉ WAP device's IP. Yêu cầu sẽ tìm đến đích đến cuối cùng của nó-đó chính là web server.và lúc đó server sẽ thay đổi , đọc những yêu cầu mà wap gởi đến (. PHP, ASP, WML code chứa đựng bên trong document ).và sao đó xử lý các yêu cầu rồi gởi về lại cho mobile

Thông cảm tại vì mình không biết cách chép hình vào nên đành mô phỏng bằng tay....(lính mới mà)

Thế nhưng tại sao các bạn làm thế thì được những gì, các bạn cũng chưa hiểu hết quá trình và các sự cố cần giải quyết, thế cho nên chúng ta cần mua những thiết bị và tự làm tại gia đi, có như thế thì kiến thức của bạn mới vững được. bannghĩ rằng sử dụng server có sẵn thì có gì hứng thú kia chứ, tự làm một cái server, tự làm một mang điện thoại tại nhà, và phủ sóng thế mới gọi bước đi đầu trong lĩnh vực mạng điện thọai. nên mình chỉ nói về mặt lý thuyết có lẻ ai cũng nắm sơ lược, và để làm được điều đó thì cần những gì? các bạn tự nghiên cứu đi, nếu không hiểu chỗ nào hãy nhắn tin cho mình và chúng ta cùng tham khảo thêm..
Cám ơn nhiều