PDA

View Full Version : Giúp mình với: tạo ra một search field như trong form của Access

Programming-AI
15-03-2004, 04:53
Hic, sao danh' tieng' Viet bang Telex ko duoc dzay ne`, cac' ban thong cam minh ko danh' bang Vietkey ko quen.
Mình đang làm một project về computerise một thư viện cũ kỹ ,trong đó mình tạo ra một database dùng MS Access XP. Hiện tại đang bị mắt kẹt ở chổ: mình có một form chứa các fields, trong đó có field: title dùng để nhập tên tác giả vào. Làm sao để tạo ra một button "cmdFilter" ma` khi nhập một key search vào field title, click vào button nói trên thi` form sẽ hiện ra tất cả những cuôn' sach' co' chưa' tư` kho'a đã nhập vao`(Vi' dụ: đanh' vao` field title: Access, thi` sau khi click button "cmdFilter" , form sẽ hiện ra những cuôn' sach' co' title chẵng hạn như: MS access, learn access for 21 days....
Hôm trươc' co' đưa' bạn bay` như sau: tiê'n hanh` trên code editor của access(trong VB):
Private Sub cmdFilter_Click()
Me.Filter = "title like '*" & [title] & "*'"
Me.FilterOn = True
End Sub
Hic, ai giu'p tui nha'

nguyenthu
15-03-2004, 22:19
Bạn có thể dùng Visual Basic, tạo một form.
Xong cho chạy thử, nếu OK, bạn dùng Menu View Code thì thấy hết tất cả những câu lệnh VB, từ Procedure đến câu SQL, connection, ODBC, hay ADO...
Và sửa lại chút là xong, hay nháy cho giống giống.
Thân

Programming-AI
15-03-2004, 23:02
ặc ặc, hic, mình chỉ biết sơ sơ về VB thôi à, làm mấy chương trình đơn giản đã kô được rùi thì làm sao dùng VB để tạo database được. Bạn có thể làm hộ mình rồi paste code lên được kô!!Please!!hic, sắp đến hạn nộp project rùi. Kẹt mỗi cái này nữa thôi.