PDA

View Full Version : [TIP] Thủ thuật photoshop

ttvnonline
04-10-2002, 09:33
Em thấy mấy Mod này ít viết những bài về kỹ xảo dể anh em học hỏi chứ . Mấy Mod này giấu nghề quá . hi hi . hôm nay em xin mạo mụi viết một bài để anh em học hỏi . Có gì sơ sót mong các bác góp ý .

Mở một file ảnh với các Layer cho trước (trong phiên bản 5.0 hoặc hơn). Sau đó kích hoạt Layer Cast Shadow. Tiếp theo là bạn copy và dán bức ảnh mà bạn muốn đưa vào bên trong quả bóng. Tạo một Layer mới với ảnh của bạn giữa Cast Shadow và Sphere Shadow.
Bước 2
Xác định vị trí cho ảnh làm sao cho nó nằm gọn trong hình cầu. (có thể vẫn được đối với ảnh to hơn hình cầu). Sau đó mở của sổ Paths (chọn Window>>Show Paths) và chọn Sphere Outline Path. Trong Path Options, chọn Make Selection và ấn OK trong hộp đối thoại.
Bước 3
Chọn Filter>>Distort>Spherize. Kéo thanh Amount sang hết bên phải hay gõ vào giá trị 100% trong trường Amount. Nhấn OK, sau đó với khu vực lựa chọn hình cầu vẫn được kích hoạt, nhấn vào nút Add Layer Mask ở dưới cùng của bảng Layer, nó sẽ loại bỏ hình ảnh mà nằm ngoài hình cầu.
Bước 4
Từ bảng Layers options, chọn Multiply. Kiểm tra với vị trí của Cast Shadow. Sau khi hoàn tất, chọn Save As. Bạn đã hoàn thành bức ảnh của mình.

last-signal
04-10-2002, 09:35
thanks

9Star
04-10-2002, 20:02
Không biết bạn có chỉ thiếu bước 1 hay tại tui dở mà làm không được vậy kìa ;) ...
Đúng rồi lâu quá không có bài mới, đề nghị mấy bác Mod bên này chịu khó gửi bài một chút cho anh em học hỏi với. Tiện thể làm luôn mấy bài nữa đi ttvnonline ;)

hanzo
04-10-2002, 21:33
Hoan hô anh ttvnonline.....
Em làm được rồi nhưng mà cho em ý kiến xíu...

Hình như chử thủ dấu hỏi mà..

9Star
04-10-2002, 23:17
Hic hic vậy là tui dở quá rồi :-) , để tui thử lại lần nữa coi xem sao...
A` mà sao Hazo không giúp một tay gửi mấy bài lên đây cho mọi người học hỏi nhỉ...

Ghostlake114
05-10-2002, 11:41
Ai làm cái khác thì post lên cho anh em đi,dao này bận wá

last-signal
05-10-2002, 11:59
hix .. sorry , dzạo nì đang bận là Layout mới cho thèng Yahoo , nên chưa có time để soạn Tut

firestorm
05-10-2002, 15:09
tui cũng bận lắm

chokobo_kupo
05-10-2002, 21:01
Chữ "thủ" là dấu hỏi chứ không phải dấu ngã ... "thũ" là sai chính tả rồi !!!

9Star
05-10-2002, 22:19
Các bác xạo hoài, tui thấy các bác online suốt mà. Bác nào dịch mấy bài K đưa cũng được đó....

ttvnonline
06-10-2002, 07:32
còn đây là bài mới .
mời các bạn tham khảo .
Ngoài dữ liệu thông thường là những tập tin hình ảnh được máy quét cung cấp, đôi khi chúng ta cũng cần sử dụng những hình vẽ vectơ (logo sản phẩm). Việc sử dụng hình ảnh dạng này có lợi ở chỗ sắc nét và đẹp hơn rất nhiều so với hình quét từ máy scanner. Hình vectơ có thể được vẽ từ Illustrator hoặc Corel Draw, nhưng điều quan trọng là sau khi vẽ xong bạn phải xuất nó ra đúng dạng mà Photoshop có thể đọc được (AI, EPS).

Quá trình thao tác cũng khá đơn giản như thí dụ dưới đây: dán hình logo vào gói sản phẩm.

Trước tiên, bạn chuẩn bị sẵn hình gói hàng nhờ máy quét, độ phân giải 200dpi; và hình logo đã vẽ sẵn từ Illustrator (logo.AI).

Bây giờ, trong Photoshop bạn mở tập tin ảnh gói hàng, chọn File.Place, chọn tập tin Logo.AI từ cửa sổ Place. Nhấn OK. Một lớp mới được hình thành độc lập, chứa duy nhất đối tượng hình vectơ. Do đó, bạn rất dễ dàng thao tác, hiệu chỉnh mà không sợ bị ảnh hưởng đến gói hàng ban đầu. Cuối cùng, khi thực hiện hoàn tất, chọn Layer.Flatten Image để gộp chúng lại.

firestorm
06-10-2002, 11:02
sếp, tụi tui toàn lên trả lời nhanh rồi về, ai siêng ở nhà làm một đống đó rồi về post lên đâychứ, chứ mấy cái bài dịch thì ở nhà dịch gần hết rồi, nhưng phải lên đây trình bày nữa mệt lắm, để ở nhà làm cái khác, đợi vài bữa rãnh đã

duybis
06-10-2002, 17:19
ở layer cái nhãn cho một mode phù hợp sau đó hãy Patten images để cho màu của nhãn hoà nhập hoặc Screen or overlay với hộp.

ttvnonline
07-10-2002, 11:16
Trước hết bạn hãy mở tấm hình người già lên bằng Ctr-0 hoặc File/Open
Sau đó bạn hãy quan sát hình cho thật kĩ những chỗ cần sữa chữa: Trên mặt hai bên má da rất là nhăn, ở cổ và hai bên mũi cũng vậy. Ðó là những chổ cần sữa chữa. Còn da ở giữa trán rất là bằng phẳng, đó là vùng da để ta đắp lên vùng da ở hai bên má, mũi là cổ.

Sau khi xác định xong vùng trán là vùng lấy da để đắp lên các vùng khác, ta bắt đầu công việc. Dùng chuột bấm lên thanh công cụ Rubber Stamp Tool (S):

Ðây chính là thanh công cụ lấy màu chỗ này đắp lên màu chỗ khác. Bạn hãy di chuyển con chuột đến giữa trán (Chỗ đánh dấu chéo màu đen) rồi bắt đầu làm. Nếu bạn nhấn phím Alt và Cick chuột trái thì chỗ đó sẽ là chỗ hút màu, nếu không nhấn Alt mà Cick chuột trái thì chỗ đó là chỗ nhả màu ra. Ta sẽ hút màu ở khu vực trán này rồi nhả màu ra các khu vực có da nhăn nheo cần sửa. Ðây chính là giai đọan công phu và cũng chính là giai đoạn khó nhất: Ta phải hút và phủ màu làm sao cho cái mặt người nhìn ra cái mặt người là đạt (Khó lắm, có khi mất cả ngày đấy). Chú ý mặt người màu da chỗ đậm, chỗ nhạt, chỗ màu này, chỗ màu kia chứ không phải trắng bệt một màu.

Ðể dễ dàng trong khâu này, Photoshop có một số công cụ cũng chút có ích:
- Khi ta dùng công cụ Rubber Stamp Tool (S) thì ta có thể điều chỉnh độ nhả màu ra bằng cánh vào Window/Hide Brushes rồi chọn chế độ thích hợp. Ðây là một công cụ rất quan trọng đối với công cụ Rubber Stamp Tool (S) :
Ta có thể phóng hình lớn lên và thu nhỏ lại bằng cách bấm phím Z hoặc Alt rồi Cick chuột trái.

- Khi hình quá to, ta có thể di chuyển bằng cách nhấn phím khoảng trắng, con chuột sẽ là hình bàn tay. Lúc này ta bấm chuột trái để di chuyển.
Khi ta scan một tấm ảnh hay là mở một tấm ảnh lên mà nếu như màu sắc không được rõ nét hay là không được đẹp cho lắm, ta có thể đề nghị Photoshop điều chỉnh lại dùm bằng cách vào Image/Adjust/Auto levels. Làm như vậy sẽ làm cho tấm hình thêm rõ nét, màu sắc trung thực và sống động hơn. Thông thường, khi vừa mới scan một tấm hình thì ta cần phải thực hiện động tác này để tấm hình dễ nhìn hơn. Tuy nhiên nếu làm như vậy mà màu sắc của ảnh không được trung thực hoặc sống động cho lắm thì có thể hủy bỏ bằng lệnh Ctrl-Z (Hủy bỏ lệnh vừa làm).

Ðối với hình ảnh thì ánh sáng là một thứ rất quan trọng, ta có thể điều chỉnh hướng ánh sáng của ảnh bằng cách vào Image/Adjust/Curves.

Hướng ánh sánh chính là một đường chéo trong hộp thoại, ta dùng chuột nhấn vào đường thẳng đó rồi cứ tự do di chuyển để điều chỉnh hướng ánh sáng.

Khi nào hướng ánh sáng vừa với ý ta thì ta Enter.

Ta có thể cho nhiều điểm trên đoạn thẳng biểu thị ánh sáng đó để điều chỉnh. Ta cũng có thể bỏ một điểm trên đoạn thẳng biểu thị ánh sáng bằng cách click chuột vào điểm đó rồi di chuyển ra ngoài hộp thoại.

Nếu như hình quá mờ, ta có thể làm cho rõ nét bằng cách vào Image/Adjust/Brightness /Contrast. Trong đó Brightness là độ sáng tối, Contrast là độ rõ nét. Ðây là một giai đoạn quan trọng đối với xử lý ảnh. Tuy nhiên nếu ảnh đã rõ rồi thì ta cũng chẳng cần vào đây làm gì cho mệt
Một tấm ảnh nếu màu sắc chưa đạt (Sáng quá hoặc tối quá, thiếu màu này, màu kia hay là dư màu), ta có thể điều chỉnh bằng cách vào Image/Adjust/Varialtion.
Việc làm này chỉ phủ lên hình một lớp màu gì đó chứ không phủ từng phần.

Ðây chính là cách biến đổi ảnh trắng đen thành ảnh màu

vutuyet
08-10-2002, 08:04
Xin cảm ơn ttvnonline dã hương dẫn rất chu đáo. Minh se làm thử. Cho mình hỏi phần đắp da mặt khi nhả màu ra là Alt và Click chuột trái ?? Có đúng không vậy ? Sao minh thấy hút màu bạn cũng viết là Alt và Click chuột trái luôn ? Chỉ mình với mỉnh hông có biết ?

ttvnonline
09-10-2002, 10:44
đúng zậy

hyuk
16-07-2007, 18:02
vi't pa`i ma` ko co' anh attack j` cả :|