PDA

View Full Version : Mong ai biết về phần cứng máy tính giúp đỡ em chút.

trumvu2
09-03-2010, 14:53
2 năm trước em có mua máy tính ráp của cửa hàng Phong Vũ, main Intel D945GCNL, máy vẫn xài bình thường. Vừa rồi em có tháo máy ra lau bụi, do không biết nên em đã tháo cái thanh tản nhiệt của chip cầu bắc ra, nhưng không may làm gẫy mấy con tụ hay con điện trở nhỏ gì đó( cụ thể là nhỏ bằng đầu của cái tăm, dài chỉ 1cm thôi). Nhưng do nhà xa quá nên em đã đưa máy ra tiệm sửa, họ hàn lại, hiện tại thì máy đã xài được rồi và em biết là làm như thế thì sẽ hết được bảo hành của cửa hàng.
Nhưng em có một chút thắc mắc là nếu làm gẫy mấy con tụ đó thì có khả năng pinbios phóng điện làm cháy chip cầu bắc và chip mạng không ( khi bị gãy em chưa có cắm điện xài mà để thế đi sửa). Thêm vào đó nữa em phát hiện có một con chip nhỏ có độ lớn 1cmx1cm bị mất, nó nằm dưới khu giac cắm sound của main, không biết đó có phải là chip điều khiển mạng không? Ở trên mạng cũng có tài liệu nói về nó, hình như đó là chip điều khiển mạng luôn. Em nghi bị tiệm đó lừa lấy chip của main. Hic ai biết giúp em với chỉ tại nghịch dại mà làm hư máy.

hailuahn
09-03-2010, 20:04
em có tháo máy ra lau bụi, do không biết nên em đã tháo cái thanh tản nhiệt của chip cầu bắc ra, nhưng không may làm gẫy mấy con tụ hay con điện trở nhỏ gì đó..........em phát hiện có một con chip nhỏ có độ lớn 1cmx1cm bị mất, nó nằm dưới khu giac cắm sound của main, không biết đó có phải là chip điều khiển mạng không? Ở trên mạng cũng có tài liệu nói về nó, hình như đó là chip điều khiển mạng luôn. Em nghi bị tiệm đó lừa lấy chip của main. Hic ai biết giúp em với chỉ tại nghịch dại mà làm hư máy.

Thiệt đúng là, ko bít phải nói gì...

thangchinh
09-03-2010, 20:22
lỡ rồi thì thôi vậy tích góp kinh nghiệm xương máu, khi nào chụp ảnh lên để a e nào pro giúp cho vậy

trumvu2
10-03-2010, 17:09
Hic hok ai rành vụ này hả trời

tam_giang
10-03-2010, 17:14
Hic hok ai rành vụ này hả trời
Xin Trời giúp bạn. Tôi trong nghề trên 30 năm mà chưa gặp trường hợp như thế này. Nếu tôi sờ mó được may ra biết.

lastcreate
10-03-2010, 17:17
THực ra vấn đề này là hên xui bạn ag lol

bkss63
12-03-2010, 23:42
Đang buồn ngủ đọc bài viết của bạn, tỉnh luôn, cảm ơn ban nha.

trumvu2
14-03-2010, 22:00
Xin Trời giúp bạn. Tôi trong nghề trên 30 năm mà chưa gặp trường hợp như thế này. Nếu tôi sờ mó được may ra biết.

Đây là hình con chíp bị tháo ra của main, mọi người ai biết xem dùm em với, có phải đó là chip điều khiển mạng không nhỉ, cái này lúc em lắp cái card mạng rời mới phát hiện ra là bị mất, chỗ đó chỉ có 2 cái chân bị hàn bít lại à.
http://diendanspkt.net/attachment.php?attachmentid=339&d=1268578221

http://diendanspkt.net/attachment.php?attachmentid=339&d=1268578221
( không xem được hình tại đây mọi người thông cảm click vào để xem)
Anh tam_giang có thể cho em xin mail được không khi nào có cơ hội còn hỏi nữa, em học về phần mềm nên phần cứng bó tay, hic dân CNTT mà cuối cùng bị lừa, nghĩ cũng đau