PDA

View Full Version : Có ai giúp em với, máy vào ko dc

zakk0510
07-03-2010, 13:10
Hjx, em vừa cài thằng Avira xong, quét virus xong, thì nó hiện lên cái bảg gì em ko nhớ nữa, nhưng chỉ nhớ là restart máy lại, sau khi restart xong, vào đến cái phần đánh password để vào trong desktop , em đánh password xong thì nó ko vào trong mà chạy khoảng 4 hay 5 giây thì nó bắt nhập pass lần nữa,nhập vào thì tình trạng đó cứ típ tục, em tắt máy hoặc rs máy là hiện lên cái màn hình màu xanh lè.Mấy anh/chịlàm ơn giúp em cách khắc phục với, máy em pentrum 3, ram 256, cái gì gì đó 800 GHz. Mấy anh/chị làm ơn chỉ rõ giúp em với, em ko rành về máy tính cho lắm :((

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

À con virus mà avira quét dc , em thấy nó hay tạo thư mục Romantic gì gì đó trong ổ C,D, máy nhà em xài window XP.

Vampire_Knight
07-03-2010, 13:29
Các phần mềm diệt virus như Avast, Avira khi cài vào các máy đã nhiễm virus thường hay gặp trục trặc ở lần khởi động máy tiếp theo. Lí do là chúng đã diệt các virus gắn với file hệ thống. Tốt nhất là boot bằng cd cài win, cài lại hoàn toàn windows, vừa khắc phục lỗi vừa diệt sạch virus. Nếu ổ cài win có dữ liệu quan trọng thì thay vì cài mới, bạn có thể chọn chế độ Repair trong đĩa cài windows (cách này sẽ không diệt được virus). Hoặc dùng đĩa Hiren boot cũng được, vào win xp mini chép dữ liệu quan trọng, sau đó format ổ C và cài lại win.

zakk0510
07-03-2010, 13:38
Hiren Boot là gì vậy anh, boot là gì, em ko mún mất dữ liệu, nhưng làm theo cách repair của anh thì ko giết dc virus, vậy lúc đó xài avira có bị như vậy nữa ko và e có nên tiếp tục xài avira nữa ko :(

Vampire_Knight
07-03-2010, 14:16
Hiren boot là đĩa cứu hộ hệ thống tốt nhất hiện nay, thường sử dụng khi không vào được windows. Nếu có đam mê thì em nên ra tiệm mua một cái về nghiên cứu, hoặc tải về từ Internet rồi ghi ra đĩa. Khi sữa chữa win bằng Repair, các file khởi động hệ thống sẽ phục hồi lại như cũ nên em có thể dùng Avira bình thường để diệt virus. Thân!

zakk0510
07-03-2010, 21:14
Cám ơn anh vampire nhìu lắm, em có thể down về để trong USB xài dc ko ạ, và cách cài là làm sao ạ? Em cũng thích học tin học lắm nhưng còn chưa hiểu nhiều về nó lắm ạ :)

ducanhct
07-03-2010, 23:26
Mấy cái avats với cả avira này dùng rất tốt nhưng cũng rất nguy hiểm

user_84_gialam
08-03-2010, 12:18
Bạn tháo ổ mang sang 1 máy khác diệt virus nhé !

NhocPhanThiet
08-03-2010, 12:26
Các phần mềm diệt virus như Avast, Avira khi cài vào các máy đã nhiễm virus thường hay gặp trục trặc ở lần khởi động máy tiếp theo. Lí do là chúng đã diệt các virus gắn với file hệ thống. Tốt nhất là boot bằng cd cài win, cài lại hoàn toàn windows, vừa khắc phục lỗi vừa diệt sạch virus. Nếu ổ cài win có dữ liệu quan trọng thì thay vì cài mới, bạn có thể chọn chế độ Repair trong đĩa cài windows (cách này sẽ không diệt được virus). Hoặc dùng đĩa Hiren boot cũng được, vào win xp mini chép dữ liệu quan trọng, sau đó format ổ C và cài lại win.

Chuẩn hok cần chỉnh áh

zakk0510
08-03-2010, 21:12
anh vampire ơi, vậy cái đĩa hiren boot mà anh nói tên đầy đủ là gì vậy, để ngày mai em ra tiệm mua

DO DONG HIEN
08-03-2010, 21:48
hờ hờ, không may cho bạn rồi. dùng đĩa mini xp mà vào copy dữ liệu sang ổ khác rồi cài lại win thôi. mấy thằng diệt virus miễn phí này củ chuối lắm, quét song là máy tèo luôn. thân.

quanhi26
08-03-2010, 22:44
diệt xong thì cài lại win chọn repair là ngon ko sợ mất dữ liệu.
quét tất cả ổ cứng. đừng lo khi không nhìn thấy nhưng folder cũ trong ổ vì nó ẩn thôi.xem dung lượng ổ thì vẫn nguyên.vào 911.c0m.vn và tim chương trình cứu hộ WHU 1.5 (winheath ultility)tất cả đều là tiếng việt dễ sử dụng.
sau khi cài thì chọn Hide Recovery để khôi phục các thư mục đã ần....
good luck